ทหารพระองค์ดำรายงานตัวหน่อยครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย visut_p, 28 สิงหาคม 2008.

1. ธัมมนัตา

ธัมมนัตา เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2006
    หลังการทำบุญกุศล สวดมนตร์ บำเพ็ญภาวนา ควรอุทิศให้ท่าน ทุกครั้ง ที่ท่านได้ทวงสมบัติชาติ คือเอกราชและการสืบพระพุทธศาสนาสืบเนื่องมาจนถึงเราทุกวันนี้

"
    บุญกุศล ที่ลูกบำเพ็ญไว้ด้วยดีแล้ว มีทานกุศล ศีลกุศล ภาวนากุศล และการอุทิศแผ่ส่วนกุศลนั้นแก่สรรพสัตว์โลกทั้งหลาย ในอดีตชาติก็ดี ในปัจจุบันชาติก็ดี และที่จะบำเพ็ญไปจนกว่าที่จะถึงซึ่งพระนิพพานก็ดี ที่จะให้ผลแก่ลูกเพียงใด ลูกขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้แด่ บุรพกษัตราธิราชของชาติไทยในอดีตทุกพระองค์ สมเด็จพระเจ้าอโศกมหาราชสมเด็จพระนเรศวรมหาราช สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช สมเด็จพระปิยมหาราช สมเด็จพระศรีสุริโยทัย สมเด็จพระพี่นางสุพรรณกัลยา ย่าโม และบรรพชนไทยทั้งหลายที่ได้กอบกู้ชาติไทยไว้ รวมทั้งแด่คณะธรรมทูตนำโดยพระอริยเจ้าคือพระโสณณะและพระอุตตระ แด่ท้าวจาตุมหาราชทั้งสี่ และเทวดา พรหมทุกองค์ทุกสวรรค์ชั้นฟ้า แด่พญายมราชทุกองค์ นายนิรยบาลทุกตน อมนุษย์ทุกตน และเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายของลูกในภพชาตินี้ก็ดี หรือในอนันตชาติที่ผ่านมา แด่ทวยเทพและดวงวิญญาณทุกดวงวิญญาณที่สถิตย์อยู่ ณ ที่นี้ก็ดี อยู่ที่พักอาศัยลูกก็ดี ที่ทำงานของลูก หรืออยู่ในสถานที่ทั่วไป ที่ระลึกได้ก็ดี ที่ระลึกไม่ได้ก็ดี ขอให้ท่านทั้งหลายเหล่านี้ โปรดตั้ง จิตให้เป็นกุศลและร่วมอนุโมทนาในส่วนบุญที่ลูกอุทิศให้แล้วนี้ขออานุภาพแห่งบุญนี้ จงมีผลมาก มีอานิสงส์มาก บังเกิดแก่ทุกท่านทุกตน ท่านที่มีทุกข์ขอให้พ้นจากทุกข์ ที่มีสุขขอให้สุขยิ่งขึ้นไป นับตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน เทอญ.

2. visut_p

visut_p เป็นที่รู้จักกันดี

แสดงว่าอาจารย์ที่บอกว่าทหารของพระองค์ท่านลงมาเกิดกันเยอะเป็นเรื่องจริง ดีใจครับ ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว ผมก็อยากบอกรายละเอียดเพิ่มเติมนิดนึงนะครับ

1. เรื่องขังพระวิญญาณ อันนี้ผมไม่เคยได้ยิน แต่ที่แน่ๆ พระพี่นาง (พระสุพรรณกัลยา) เนี่ยถูกกักพระวิญญาณอยู่ที่พม่าจริง ผมไม่แน่ใจว่าท่านออกมาได้รึยัง เคยได้ยินว่ามีพระรูปหนึ่งได้ไปปลดปล่อยพระวิญญาณท่านแล้ว
    2. สถานที่ที่บรรจุพระบรมอัฐิของท่านจริงๆ แล้วอยู่ที่วัดใหญ่ชัยมงคล แต่ไม่ทราบตำแหน่งที่แน่ชัด พระอัฐิของสมเด็จพระพนรัตน์ก็อยู่ที่วัดใหญ่ชัยมงคลเช่นเดียวกัน อย่าลืมไปกราบไหว้กันนะครับ
    3. พระอัฐิที่อยู่ที่วัดวรเชษฐ์เป็นพระอัฐิของพระมหาเถรคันฉ่อง

รายละเอียดอื่นๆ คงต้องหาผู้รู้มาตอบ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. เอกณัฏฐ์

เอกณัฏฐ์ เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2008
    หลายๆที่ หลายๆคน
    บอกผมว่าผมเป็นทหารมาตั้งแต่สมัยบางระจัน / พระองค์ดำ / พระเจ้าตาก

แต่ยังปฏิบัติไม่ถึงไหน เลยไม่รู้ว่าจริงหรือไม่ครับ

ขออนุโมทนากับทุกท่านด้วยครับ

4. Masquerader

Masquerader เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2007
    ผมไม่รู้ว่าจริงๆ แล้วเป็นทหารเก่าของ พระองค์ดำ หรือเปล่า แต่ตอนที่ดูไตเติ้ล หนังเรื่อง สมเด็จพระนเรศวร ครั้งแรก ก่อนที่จะเข้าฉาย ทำให้ผมขนลุก แล้วรู้สึกฮึกเหิม และน้ำตาแทบใหลออกมา ทั้งๆ ที่ไม่เคยเกิดอะไรแบบนี้มาก่อนเลย

และในเวลาต่อมาผมก็ยังได้มีโอกาสไปที่วัดที่ จ. พระนครศรีอยุธยา ชื่อวัดใหญ่ชัยมงคล หรือเปล่าไม่แน่ใจ แต่พระองค์ดำ ก็ทรงมีพระอนุสาวรีย์ให้ได้สักการะบูชาที่นั่นด้วย รวมทั้งผมยังได้พึ่ง บุญบารมีของพระองค์ท่านด้วยการบน ด้วยขอรับ - -"

ดังนั้นจึงไม่แน่ใจว่าใช่ไหมคับ? ...ใครจะฟันธงให้ได้บ้างคับ และต้องการอะไรเป็นองค์ประกอบบ้างคับ? ส่วนตัวผมแล้วผม ก็ฝึกปฏิบัติสมาธิ อยู่เหมือนกันแต่ยังไม่ถึงขั้นมองเห็นอดีตชาติของตน แต่ก็พอมองออกว่าใครพูดเรื่องจริงไม่จริงคับ...

เหอเหอเหอ บางทีผมก็ไม่พอใจในสิ่งที่ตนเป็นอยู่ปัจจุบัน แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นแล้ว ผมว่าสำหรับมนุษย์ปุถุชนธรรมดา การพอใจในสิ่งที่ตนเป็นอยู่ปัจจุบัน นั้นทำให้เรามีความสุขที่สุดแล้วครับ การอยากได้พลังเหนือธรรมชาตินั้น หากได้มาแล้วก็หาได้ทำให้เรามีความสงบสุขเช่นแต่ก่อนที่เรายังไม่มี... ผมว่าคงมีคนหยุดกันก่อนที่จะได้รับอภิสิทธิ์เหล่านั้นเยอะด้วยตนเองคับ เพราะยังไม่สามารถละทิ้ง ความสุขนั้นๆ ได้ เพราะได้เกิดมาทั้งที ไม่ว่ายังไงต้องลองดีสักวัน อยากรักก็ต้องเสี่ยง ไม่อยากให้มันเป็นเพียงภาพในความฝัน ผมก็เช่นกัน... คับ

เพราะงั้นการที่บางคนจะมาพูดมั่วๆ ว่าตนเป็น ทหารเก่าของพระองค์ดำ โดยที่ตนเองก็ยังไม่รู้ว่าตัวเองนั้นเป็นใครในชาติที่ แล้ว และยังไม่สามารถรู้ว่าตนต้องการอะไรในปัจจุบัน ผมแค่อยากบอกว่า การแอบอ้าง เช่นนั้น ก็ทำให้พลังจิต และการภาวนา ของคุณที่ทำมานั้นเสื่อมถอยไปเช่นกันคับ การไม่พูด ดังนั้นจึงดีกว่า ผมกล่าวไปตามสไตล์ของผมน่ะนะ ไม่ได้อ่าน Comment ของใครที่แอบอ้างเลยตอนที่พิมพ์นี้ แต่ผมแค่รู้สึกว่ามีอยู่แล้วคนแบบนั้น เพราะเพื่อนผมใน Real Life อะ มันก็มีคนชอบพูดอวดในสิ่งที่มันยังไม่ได้ เป็น ซึ่งเป็นการพูดราวกับว่าได้รับความสำเร็จแล้ว ทั้งๆ ที่พึ่งเริ่มต้น และอื่นๆ

เหอเหอเหอ ผมกล่าวมากไปจริงๆ แฮะ แต่ไม่สนหรอกคับ ถือว่าได้เป็นการทำอะไรที่เราอยากทำ และไม่คิดว่าจะส่งผลเสีย หรือการเข้าใจผิดให้กับผู้อื่น ผมทำด้วยประสงค์ดีทั้งนั้นคับ ไม่ได้คิดร้ายต่อใครเลย ในขณะ Typing this message.

5. สัทธาธิกะ

สัทธาธิกะ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมทราบแค่ว่าเป็นทหารของสมเด็จพระนารายณ์ กับพระเจ้าตากสินนะครับ
    แต่เป็นทหารของพระองค์ดำหรือไม่กะผมไม่แน่ใจครับ
    และผมพร้อมจะยอมตายเพื่อชาติได้ตลอดเวลาครับ

6. นักรบธรรม

นักรบธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2008
    ยินดีที่ได้รู้จัก
    แต่ผมจับการเริ่มต้นการเป็นนักรบเพื่อศาสนาเมื่อ 2,200 ปีก่อนครับ
    สมัยพระเจ้าอโศกมหาราช ตั้งแต่นั้นมา ก็รบเพื่อดำรงค์ไว้ซึ่งศาสนา
    ตลอดหลายภพ-ชาติแล้ว

ก็เคยร่วมรบกับองค์ดำอยู่ เพียงแต่ไม่ได้เป็นทหารในบังคับบัญชาเท่านั้นเอง
    เพราะผมไปอธิฐานต่อหน้าท่านที่ พระวิหาร สมเด็จพระพุทธชินราชแล้ว
    (ว่าหากผมเป็นทหารในท่านขอให้ได้ร่วมรบทุกชาติหรือหากไม่ใช่ขอให้ได้ช่วยรักษาศาสนาด้วยกัน)
    แล้วก็มาพบเหล่าทหารนักรบของท่านจนได้

ที่ช่วยเพราะองค์ดำท่านก็บำรุงศาสนา หากแม้กษัตริย์องค์ใดไม่สนใจศาสนา
    ก็ไม่ช่วย

ตามโน้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กันยายน 2008
  7. เมทิกา

เมทิกา เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2008
    อนุโมทนาค่ะ

เหมือนเดิม อยากรู้ แต่ไม่รู้จะถามใคร

คิดอีกที เริ่มไม่อยากรู้ รู้แต่จะปฏิบัติแต่สิ่งดี ดีกว่า

8. หล่อลำน้ำ

หล่อลำน้ำ Active Member

ทำไม ท่าน จขกท. ไม่เรียกแม่ทัพ นายกองหล่ะขอรับท่าน
    ไปเรียกไพร่พลทำไม พวกนี้มันเป็นผู้น้อย ทำตามนายท่าน

นายสั่งให้ไปตายก็ไปตาย นายสั่งให้กินขี้ก็กิน ..งี่เง่าจริงๆ

โปรดพิจาณาดูดีๆ นะครับท่าน ...

เหอๆๆๆ

9. Bacary

Bacary เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=playlist cellSpacing=0 cellPadding=2 width="100%" border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD>
    </TD><TD width="100%">
    <TABLE class=playlist cellSpacing=0 cellPadding=2 width="100%" border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 border=0><TBODY><TR><TD rowSpan=2>[​IMG]
    </TD><TD style="BACKGROUND-IMAGE: url(/img/stack_t.gif)">[​IMG]</TD></TR><TR><TD style="BACKGROUND-POSITION: left bottom; BACKGROUND-IMAGE: url(/img/stack_b.gif); VERTICAL-ALIGN: bottom" vAlign=bottom>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE>
    </TD><TD width="100%">
    ตำนานสมเด็จพระนเรศวรมหาราช
    ภาค 1 องค์ประกันหงสา

http://www.youtube.com/view_play_list?p=8F9A3243FA5FB1B0
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กันยายน 2008
  10. Bacary

Bacary เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD width=110>[​IMG] [​IMG] http://www.youtube.com/view_play_list?p=18765DE50E3942D8

</TD><TD>
    ตำนานสมเด็จพระนเรศวรมหาราช
    ภาค 2 ประกาศอิสรภาพ

11. visut_p

แม่ทัพเองผมก็เคยเจอมาแล้วครับ เป็นเจ้านายเก่าผมเอง ที่น่าแปลกใจอยู่อย่างหนึ่งคือ คนที่เคยเป็นทหารจะเข้ากันได้ดีมาก พูดกันถูกคอ และสนิทกันสุดๆ ทั้งๆที่เพิ่งจะเคยพบกันไม่กี่ครั้ง

12. ผู้หญิงธรรมดา

ผู้หญิงธรรมดา เป็นที่รู้จักกันดี

จขกท. คือ เจ้าของกระทู้เจ้าค่ะ มาบอกว่า รักชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ ยิ่งกว่าชีวิต เหมือนกัน ไม่แพ้ชาติปางก่อนเจ้าค่ะคุณท่าน

13. KING GOD

KING GOD Active Member

27 พฤศจิกายน 2007
    ถ้าจะปกป้องศาสนา ต้องกำจัด พันธมารที่ทำเนียบก่อนเลย พวกมันกำลังสถาปนานายรักษ์ รักพงษ์ ที่ถูกปัพาชนียกรรมมาเป็นสังฆราช โยมีหัวเกรียนจำลองร่วมยกก้นบุรุษคนนี้

เมื่อวานฟ้าผ่าลงเวที ลูกเห็บตก พัดจนเวที พันธมารที่ทำเนียบพัง ใครที่คิดจะกู้ชาติ แล้วโดนหลอกไปทำชั่ว เจอแบบนี้ ขนหัวลุกครับ แปลกจริงๆ น่ากลัวจนนายสนธิ ต้องให้พระพุทธอิสระมาทำพิธีปัดรังควาน ผลเหรอครับ พอทำพิธีเสร็จ ฟ้าผ่า พายุมาอีกรอบ คนเป็นพันช็อคเพราะน้ำท่วมเข้าทำเนียบอีก
    เกิดมาเพิ่งเห็นของจริงวันนี้ มิน่าช่วงนี้ นักข่าวที่เคยหลงใหลได้ปลื้มกับพันธมารที่จะนำระบบเผด็จการเข้ามา ล้มการเลือกตั้ง ใช้แต่งตั้งแทน ลึกๆ เขากลัว เลยออกข่าว พธ มารแบบเนือยๆ ลุ้นไม่ขึ้นว่างั้นเหอะ

14. THE_TOP

THE_TOP เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    เห็นมีพระท่านบอกว่า พระองค์ชอบมานั่งสมาธิตรงโคนหินนี้อะ ที่พิษณุโลก

http://www.komcome.com/stone/index.htm

15. ชานนคนไทย

ชานนคนไทย เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2007
    ผมเชื่อว่าทุกท่านมีอดีตผูกพันกับพระองค์ท่าน(พระนเรศวรมหาราช)...ก็เชื่อว่าทุกท่านรัก

พระองค์ท่านและก็รักชาติ....แต่มีอย่างหนึ่งที่เราลืมกัน.......คือตัวเราเองว่าปัจจุบันตอน

นี้เราทำอะไรอยู่(หน้าที่)ระหว่างอดีตกับปัจจุบัน.....สวัสดีครับ

16. visut_p

พระองค์ดำท่านทรงเตือนว่าจะมีคนตายอีกเยอะ โดยเฉพาะคนที่ไม่ดี บาปหนา และไม่หวังดีต่อแผ่นดินที่ท่านสร้างขึ้นมา กว่าเหตุการณ์จะสงบก็ต้องรอหลัง 5 ธ.ค.

เลยอยากจะเตือนเพื่อนๆว่าให้ระวังตัวกันหน่อยเวลาไปไหนมาไหน

ใครจะด่าว่ากันยังไง ทะเลาะกันยังไง อย่าไปสนใจ

ขอฟังในหลวงคนอย่างเดียว... จบ...

17. visut_p

กด icon ที่เป็นรูป "ที่หนีบกระดาษ" เสร็จแล้วจะมีหน้าใหม่ขึ้นมา ให้กด Browse เพื่อไปเลือกรูปที่จะส่ง แล้วกด upload ครับ

18. ธัมมนัตา

1. 18 กันยายน 2549 มีผู้ไปตรึงพระรูปท่านด้วยเหล็กบนยอดพระปรางค์วัดวรเชษฐ์ พร้อมอุดฐานพระบรมรูปด้วยย้ายันตรลงอาคม ล่วงมาจน วันที่21 กรกฎาคม 2550 จึงได้ไปนำออก ถามเรื่องนี้ที่พระอ.สิงห์ทนที่วัดได้ดดยตรง และได้นำพระรูปท่านมาไว้ที่เนินดินที่หน้าวัดแล้ว ผมได้ยกพระรูปท่านกับมือตนเอง

2.สถานที่ที่บรรจุพระบรมอัฐิของท่าน อยู่ที่พระปรางค์องค์ใหญ่วัดวรเชษฐ์
    พิจารณาตามเหตุผล ไปที่วัดเพื่อพิจารณาหาข้อมูลประกอบก่อนก็ได้

3.วิญญาณพระพี่นางสุพรรณกัลยา ยังติดอยู่ที่หงสาวดี ไม่ใครเคยพบพระบรมศพท่านเพราะ นันทบุเรงซ่อนไว้ แม้พระอนุชาไปหงสา พยายามสั่งทหารค้นหาก็ยังไม่พบ หลวงปู่โง่นยังไม่สามารถนำมาได้ เพราะยังไม่พบพระอัฐิของท่านแต่อย่างใด

หากทำบุญ หลังสวดมนตร์ทุกครั้ง ร่วมใจอุทิศบุญถึงท่านบ่อยๆ จะช่วยได้มาก เพราะ วิบากกรรมของพระองค์ขณะที่เป็นบาทบจาริกาในกษัตริย์พม่าแล้ว แต่แอบส่งข่าวสารให้สมเด็จพระนเรศวรในฐานะศัตรูย่อมผิดประเพณี แต่อีกด้านหนึ่งพระองค์กลับได้เสียสละเพื่อบ้านเมืองไทยมากอย่างที่สุดที่ไม่มีใครทำได้จนปัจจุบันนี้ ที่ทรงเป็นตัวประกันให้พระนเรศกลับคืนเมืองไทยมากู้ชาติได้ จึงต้องเสียสละแม้ชิวิตและพระวิญญาณตนเองต้องติดค้างอยู่ที่พม่าจนปัจจุบัน

เมื่อรู้คุณท่านแล้วควรรีบทำบุญอุทิศบ่อย ๆ

หลังจากที่ผมทราบความจริงเหล่านี้ ผมจึงไม่รีรอที่จะทำเพราะคิดว่าเราล้วนเป็นหนี้ท่านอยู่ ที่รักษาชาติ สืบพระศาสนาให้ตกทอดมาจนถึวเราทุกวันนี้
    หากไม่มีท่านที่เสียสละใหญ่หลวงขนาดนี้ บ้านเมืองไม่เหลือรอดจนถึงทุกวันนี้หรอกนะครับ

{วีรสตรีศรีอโยธยา ๛.
    พระงามเพริศ เลิศแล้ว ในกรุงศรี<O:p</O:p
    ยอดนารี ศรีสง่า กว่าอัปสร<O:p</O:p
    พระงามสุด นุชนารถ บาทจร<O:p</O:p
    เปล่งสุนทร น่าฟัง ดังจับใจ<O:p</O:p
    พระทรงนาม สุพรรณ กัลยาณี<O:p</O:p
    หนึ่งนารี เชื้อศรี สุริโยทัย<O:p</O:p
    ทรงสละ พระชีพ สุดเกรียงไกร<O:p</O:p
    เพื่อหวังให้ ชาติฟื้น คืนกลับมา ๛.<O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กันยายน 2008
  19. ธัมมนัตา

สั่งเสียสนมจันทร์ก่อนสิ้นพระชนม์

{ สั่งเสียสนมจันทร์ก่อนสิ้นพระชนม์<O:p</O:p
    </O:p
    สนมจันทร์ น้องรัก จงฟังพี่ <O:p</O:p
    นับแต่นี้ ชนม์คงสั้น จากกันหนา<O:p</O:p
    นันทบุเรง แค้นสุด อยุธยา<O:p</O:p
    เห็นต้องฆ่า ตัวเรา เฝ้าจำนน<O:p</O:p
    เจ้าจงนำ ปอยเกศา ของข้านี้<O:p</O:p
    กลับกรุงศรี อยุธเยศ แจ้งเหตุผล<O:p</O:p
    องค์กัลยา ฟ้าหญิง มิ่งมงคล<O:p</O:p
    ไม่อาจด้น กลับสยาม ตามต้องการ<O:p</O:p
    ข้าสงสัย ชีวิตมืด ไม่ยืดแล้ว<O:p</O:p
    คงไม่แคล้ว ถูกฝังดิน สิ้นหลักฐาน<O:p</O:p
    ส่งเกศา แทนองค์ ให้วงศ์วาน<O:p</O:p
    ชีพแหลกลาน แน่แน่ รู้แก่ใจ<O:p</O:p
    ถึงตัวตาย วายชนม์ คนไม่รู้<O:p</O:p
    สยามอยู่ ยืนยง อสงไขย<O:p</O:p
    ทำเพื่อชาติ เพื่อแผ่นดิน สิ้นไผท<O:p</O:p
    กัลยาไซร้ ขออำลา ข้าจากจร ๛.
    ...ประพันธ์ถวาย โดยพระมหาฤทธิชัย กัลยาโณ

เร่งทำบุญให้ท่านมีพระบารมีเพิ่มขึ้นนะครับ

ในภาพคือ บริเวณวังเก่าของท่านเมื่อ สี่ร้อยปีก่อน
    และพระบรมรูปทำด้วยหินหยกขาวที่มีคนไทยที่ศร้ทธาสร้างไว้เป็นอนุสรณ์
    จะออกแนวพม่า หน่อยเพราะเป็นช่างพม่าเป็นคนแกะสลัก
    วังนี้ปกติไม่ให้คนภายนอกเข้า ภาพนี้มีคนแอบถ่ายมาได้

ท่านที่มีญาณลองดูนะครับว่าพระวิญญาณท่านอยู่ที่กันไหนแน่
    <O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กันยายน 2008
  20. ภาวิโต

ภาวิโต เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2007
    ขอขอบพระคุณข้อมูลดีๆของคุณ ธัมมนัตา เชื่อว่ายังมีอีกมาก โพสต์มาอีกนะครับ ข้อมูลที่เกี่ยวกับพระองค์ท่าน คิดว่าเพื่อนๆทุกท่านล้วนอยากทราบ ถ้าจะพูดกันตรงๆซื่อๆ ก็คืออ่านเท่าไหร่ก็ไม่เบื่อครับ เลือดฉีดแรงครับ