ทหารพระองค์ดำรายงานตัวหน่อยครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย visut_p, 28 สิงหาคม 2008.

1. ชานนคนไทย

ชานนคนไทย เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2007
    ส่วนตัวผมเชื่ออย่างหนึ่งว่า,ใครที่คิดไม่ดีกับชาติ(ไทย)และบ้างเมืองสักวันเขาจะรู้ว่าไม่มี

แผ่นดินไหนที่รักและให้ความสุขเท่ากับแผ่นดินไทย(แผ่นดินที่บรรพทบุรท)ที่

ยอมสละชีวิต

รักษาพื้นแผ่นดินให้ลูก,หลาน,เหลน,มีแผ่นดินอยู่.....ท่านกำลังมองดูอยู่และก็

เสียใจที่คน

ไทยต้องมาแตกแยกกัน...อาจเป็นเพราะว่าเราห่างวัด,ห่างศาสนากันมากเลย

ขาดศีลธรรม,

ถ้าทุกคนยึดหลักคำสอนของ...........การให้อภัยซึ้งกันและกันและมีความรักความ

สามัคีคเหมือนเป็นพี่น้องกัน......เพราะเราคนไทยเหมือนกัน....อาจจะต่างมุมมอง

ความคิด.....

แต่เราก็สายเลือดเดียวกัน.....คือคนไทย....สวัสดีครับ;aa30

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กันยายน 2008
  2. beersod

beersod Active Member

14 สิงหาคม 2008
    เลือดคนไทย............

เลือดรักชาติ

3. โสภาพรรณ

โสภาพรรณ Active Member

18 สิงหาคม 2008
    อยากถามว่า: พระนเรศวรมหาราชทรงสวรรคตแล้ว ไปอยู่สวรรค์ชั้นไหน
    ท่านตอบทันทีเลยว่า: นักรบไปอยู่ชั้นจาตุมหาราชเป็นนายของพวกผม
    ถามว่า: เวลานี้พระนเรศวรมหาราชอยู่ทิศไหน
    ท่านบอกว่า: เวลานี้พระนเรศวรมหาราชอยู่ทิศตะวันออกของประเทศไทย
    : คำว่า ตะวันออก นี่หมายถึง ประเทศไหน หรือแหล่งไหน
    ท่านบอก: ไม่ใช่ เวลานี้พระนเรศวรมหาราชเกิดเป็นคนแล้ว และอยู่ในประเทศ
    ด้านทิศตะวันออกของประเทศไทย
    จึงถามท่านบอกว่า: พระนเรศวรมหาราชเป็นคนไทย หรือเป็นคนแขก หรือเป็น
    คนลาว หรือว่าเป็นฝรั่ง
    ท่านบอกว่า: เป็นคนไทยที่ไปเกิดในเมืองฝรั่ง และในกาลต่อไปข้างหน้าวาระ
    เข้ามาถึง พระนเรศวรมหาราชจะเข้ามาครองประเทศไทยใน
    ฐานะเป็น พระมหากษัตริย์

........ขออภัยคัดมาบางส่วน...................ยังมีต่อ กรุณาติดตามอ่าน............................................................ที่.......................................................................

๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙

หน้า40 หลวงพ่อธุดงค์ โดย หลวงพ่อพระราชพรหมยาน

4. apichan

apichan เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2006
    พอได้ยินมาบ้างเหมือนกันครับ

5. มหา

มหา เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2004
    สดุดีความกล้ากาญและเด็ดเดี่ยว เมตตาบารมี ของพระองท่าน ขอรับ

6. visut_p

visut_p เป็นที่รู้จักกันดี

เคยส่ง email ไปหา a_gogoga@hotmail.com แล้ว แต่ไม่เห็นตอบเลย สงสัยเปลี่ยนใจ
    (smile)

7. momogo

momogo เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    ขอรักชาติด้วยคนนะคะ ^_^

8. นักรบโบราณ

นักรบโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2006
    หน่อพุทธภูมิผู้มากบารมี ใช้แบ่งจิตลงมาเกิด ลงมาบำเพ็ญช่วยเหลือ

ไม่ใช่ลงมาทุกดวงจิต ถ้าลงมาหมดเรียกว่ากลับชาติมาเกิด

ทุกท่านรับรู้ได้ตามกุศลบารมี และกำลังบำเพ็ญเพียรแห่งตนตามสมควร

9. meephoo

meephoo เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008
    ผมเคยฝันเมื่อสิบกว่าปีมาแล้ว ขออนุญาตเล่าความฝันนะครับ
    ฝันว่า ขึ้นรถไป ณ สถานที่แห่งหนึ่ง ซึ่งที่แห่งนั้นปรากฎว่ามีแต่พระสถูปมหาเจดีย์ ของพระเจ้าแผ่นดินของเมืองสยาม ได้เดินดู ที่อ่านได้จำได้ มี สถูปมหาเจดีย์พระองค์ดำ และพระมหากษัตริย์ครั้งบรรพบุรุษ จนถึงรัตนโกสินทร์ แล้วไปหยุดใต้ต้นไม้ใหญ่ เห็นหญิงงามสง่าทรงเครื่องนักรบโบราณ ในใจดนให้ว่าท่านเป็น สมเด็จพระศรีสุริโยทัย หลังจากนั้นผมก็ได้ยินเสียงแม่ของผมเรียก ผมจึงตื่นจากฝันเวลาประมาณ ตี 4 ครับ
    ไม่รู้ว่าเป็นอะไร กับท่านหรือเปล่าทั้งนักรบ หรือบ่าวไพล่ข้ารับใช้ของท่านครับ
    แต่ที่แน่ ๆ ผมพยายามหาภาพและเหรียญของท่านไว้ตลอดเมื่อมีโอกาส ซึ่งตอนนี้ผมได้แล้วครับ สบายขึ้นเยอะ อีกทั้งองค์พ่อตากสินด้วยครับผมเก็บเหรียญไว้แล้วครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กันยายน 2008
  10. ธัมมนัตา

ธัมมนัตา เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2006
    ภารกิจในการนำพระอัฐิของสมเด็จพระพี่นางสุพรรณกัลยา นั้นไม่ใช่เรื่องง่าย เพราะ ในสมัยโบราณ พวกหมออาคมเวทย์พม่า ตรึงพระวิญญาณพระองค์ไว้และนำพระศพไปซ่อนอย่างเป็นความลับ สมัยสมเด็จพระนเรศวรพยายามให้ทหารสืบค้นหาแต่ก็ไม่พบ

บางทีภารกิจนี้อาจต้องเป็นภารกิจเฉพาะของบุคคลบางคนที่มีวิบากร่วมกันมาแต่เดิมเท่านั้น ที่มีหน้าที่นี้ และหากจะทำจริง ๆ คงบอกใครมากไม่ได้

นอกเหนือการน้อมระลึกจิตแล้ว ใครมีเวลาก็อาจไปบวงสรวงท่านที่ด่านเจดีย์สามองค์ก็ได้
    นอกจากนั้น อาจไปเยี่ยมชม วัดคอกช้างเผือก แม่สอด จ.ตาก อันเป็นสถานที่สุดท้ายที่ท่านถูกแลกเป็นตัวประกันส่งตัวออกจากเมืองไทยไปหงสา

11. karain

karain เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2006
    ตายๆๆๆๆ อ่านแล้วขนลุกซู่

แค่ได้เห็นชื่อของพระองค์นะเนี่ย

หากได้เกิดร่วมชาติกับพระองค์จะขนาดไหน

12. นักรบธรรม

นักรบธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2008
    รายงานตัวกันครบหรือยัง จะออกศึกแล้วนะ

13. โสภาพรรณ

โสภาพรรณ Active Member

18 สิงหาคม 2008

ปะ..ไปกัน..

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      38.8 KB
      เปิดดู:
      1,961
  14. apisitTre

apisitTre Active Member

เห็นเช่นเดียวกับคุณ พิษณุ สุริยา ต่างคนต่างรู้ต่างคณะต่างหน้าที่แต่จุดหมายเดียวกัน มารวมพลังให้สำเร็จ ไชโย ไชโย ถ้ามีโอกาส ฤกษ์งามยามเหมาะพวกเราต้องได้เจอกัน ณ วัดวรเชษฐ์(นอกเกาะ) เพื่อ
    องค์สมเด็จพระนเรศวร มหาราช " อุสุมิตตัง นะ พาลานัง อะนุกัมปัง มะกะตัง ยันติ นะมิ"

ApisitTre...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กันยายน 2008
  15. visut_p

visut_p เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคุณ Narinwet กับคุณ Walaphako นะครับสำหรับเรื่องย่อและข้อมูล เลยได้ความรู้ใหม่ๆมาพอสมควร ก็แปลกดีนะครับ จากที่อยากรู้จักเพื่อนทหาร ตอนนี้เรื่องมันยาวไปถึงพระพี่นางซะแล้ว

อย่างงี้สงสัยยังรบไม่ได้เพราะเรื่องยังไม่เคลียร์ 555

16. มโนปุพพังคมา

มโนปุพพังคมา Active Member

20 สิงหาคม 2008
    อ่านแล้วของขึ้นเลยครับ...เอิ๊กๆๆๆ.....

17. นารถะสุญญตา

นารถะสุญญตา เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2007
    ติดตามกระทู้นี้ตั้งหลายวันแล้วครับ แต่ถูกใจคำพูดคุณพิษณุ สุริยานี้และครับ เห็นด้วยอย่างยิ่ง เรื่องอดีตใครจะเป็นอย่างไรมันเป็นเรื่องของอดีต แต่ปัจจุบันพวกเขาเหล่านั้นคือคนไทยเหมือนกัน อาจมีบางที่ความคิดแตกต่างกัน แต่อย่างซะเขาก็คือคนไทยเหมือนกัน ผมไม่ได้เข้าข้างใครทั้งนั้น

18. meephoo

meephoo เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008
    บอดเสียบ้างบางคราวนะเจ้านะ
    ใบ้เสียบ้างบางวาระนะเจ้านา
    หนวกเสียบ้างบางวันอย่าเจรจา
    หลับเสียบ้างเวลาอย่ารู้ตน

ผมเป็นไทย รักความเป็นไท รักประเทศไทย รักบรรพบุรุษ และที่สำคัญ รักสถาบันพระมหากษัตริย์ของชาติไทย กลุ่มต่างๆ ในขณะนี้ก็เป็นคนไทยครับ มีความรักเช่นเดียวกับเ ๆ ท่าน ๆ แต่ความคิดเห็นที่แปลกแยกกัน อย่าเอาโพสต์นี้มาทำลายคนไทยด้วยกันเลยครับ ให้ดูที่ต้นเหตุหลักใหญ่ กฎหมายยังมีความศักดิ์สิทธิ์พี่น้อง ผมเชื่ออย่างนี้จริง ๆ ขบวนการศาล ยุติธรรมเสมอ สาธุ สาธุ

19. ju ju

ju ju Active Member

แค่ มาบอกว่า คนเรา ที่เกิดมาไม่ใช่ ต้องเกิดเป็นมนุษย์ ทุกชาติหรอกน่ะค่ะ สมัยของพ่ออยู่หัว พระนเรศวรฯ เราได้เกิดเป็นลูกท่าน ชื่อว่า...... เป็นผู้หญิง ต่อมาในสมัย ของ พระเจ้าตากสิน ได้เกิดเป็นม้า ทรง ของ พระองค์ท่าน (เป็นตัวผู้) ถึง ว่า มีผล ต่อมาในชาตินี้ชอบทานผัก หุหุ ที่กล่าวมาทั้งหมดนี้ ไม่อยากให้ท่านทั้งหลาย หลง ติดในภพภูมิ รู้ไว้เพื่อ แก้ไข แต่ อย่าหลง ในภพภูมิ ไม่งั้น การปฏิบัติ ในธรรม จะหยุดชะงัก น่ะค่ะ อันนี้เรามีประสบการณ์ เลย อยากมาเล่าสู่กันฟัง เรา หยุด ไปนาน เพื่อไปค้นหาอดีต พอ เราได้สติ ก็หยุด อดีต รู้ ไว้เพียงรู้ แต่ อย่า เอามาปะปน ในปัจจุบัน อดีตคืออดีต แต่การรู้ ก็มีข้อดี คือ เรา สามารถ แก้ไข ในสิ่งที่เราทำพลาดไว้ในอดีต นำมาสอนเราในปัจจุบันชาตินี้ ว่าอย่าทำเช่นนี้อีก อาทิ การอธิษฐานจิต หรือ การสัญญา มีผล ต่อ การเกิดของท่านในภพชาติในเบื้องหน้า น่ะค่ะ

ถ้าข้อความนี้ ท่านใดได้อ่านแล้ว ช่วย โมทนา ด้วยน่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ

อดีต แก้ไข อะไรไม่ได้ ทำปัจจุบันให้ดีที่สุด น่ะค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กันยายน 2008
  20. ju ju

ju ju Active Member

เราเอง ก็ เคยเกิดเป็นลูกหลาน พระองค์ท่าน เรามิได้จะหลบหลู่ น่ะค่ะ เพียง แต่ ว่า มาเตือน กัน ไม่ให้หลงติด สิ่งที่พระองค์ท่านอยากให้ทุกคนทำคือ ความดี การปฏิบัติให้ถึงที่สุด แห่งการดับทุกข์ ทั้งปวง (ไม่งั้น คงไม่ได้มาเกิด ในสมัยนี้หรอก วันเกิดเราก็ไปตรงกับ พระองค์ท่านฟ้าชายด้วย แต่คนละปี) อย่าลืม น่ะค่ะ การทำบุญครั้งใด พวกท่านที่ ว่าเคยเป็นลูกหลานท่าน เป็น ทหารของท่าน
    โปรด อย่าลืม!!!! อุทิศ กุศล ให้พระองค์ แล้ว อย่าลืมให้ ทหารศึก ของท่านด้วย ทั้งช้าง ศึก ม้าศึก วัว ควาย และ ฝ่ายศัตรู ที่ต้องตายด้วยคมหอก คมดาบ ด้วย เพราะ สงครามนั้น ไม่มีใครอยากให้เกิด แต่ ที่ต้องทำ เพราะ หน้าที่....
    พ่อนเรศวรฯ และ พ่อ ตากสิน ฝากเรานำสารนี้มาส่ง

อันนี้ ส่วนตัวค่ะ แผ่ให้กับครอบครัวของทหารด้วยน่ะค่ะ เพราะการทำศึกสงคราม ย่อมทำให้เกิดการพรัดพราก ทั้งที่จากเป็นและ จากตาย พวกเค้าก็ต้องได้รับทุกข์ และเป็นทหารของทหารอีกที ในด้านกำลังใจ โดยทางอ้อมเช่นกันน่ะค่ะ
    ข้าพเจ้า อนุญาต น่ะค่ะ ถ้าท่านใด จะช่วยโพส เรื่องนี้ ให้ เหล่า สมาชิก ของพระองค์ได้ทราบกันทั่ว โดยเร็ว เพราะ ยามนี้ประเทศชาติ ไม่สงบ เรามาช่วยส่งพลังให้กับพระองค์ รวมทั้งทหารกล้า ของ พระองค์ท่านด้วยเทอญฯ พระเจ้าค่า

สงสัย อันใด pm มาได้น่ะค่ะ ถ้าต้องการ ความเร็ว ถ้าคุณโพส ในกระทู้ เรา จะไม่ค่อย มีเวลา มาเปิดน่ะค่ะ อาจตอบช้า จนท่านเบื่อการ รอคอย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กันยายน 2008