ทหารพระองค์ดำรายงานตัวหน่อยครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย visut_p, 28 สิงหาคม 2008.

1. หล่อลากดิน

หล่อลากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

เสียสละ แห่งลาภยศฐาบรรดาศักดิ์
    เวทย์มนต์ ต้องแก้ด้วย เวทย์มนต์
    ไสย์ดำ ต้องล้าง ด้วยไสย์ขาว

หมองู ตายเพราะงู นี่แหล่ะครับ
    แต่หมอฉลาด มีเซรุ่ม ไว้ช่วย!!

เข้าใจมั๊ย?

2. หล่อลากดิน

หล่อลากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

ธรรมมาก่อนศีล นะครับท่าน

จริงๆ แล้ว ต้องเรียกว่า "ธรรมศีล" ไม่ใช่ "ศีลธรรม"

พิจารณาดู ดีๆ นะขอรับท่าน

3. อรมณีจันทร์

อรมณีจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2008
    ระลึกได้แค่ว่าชาตินั้น เป็นผู้หญิงอ่ะเป็น บ่าวในวังเองนะ
    แต่สมัยพระเจ้าตากสิ เป็นผู้ชาย เป็นทหารด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กันยายน 2008
  4. ชานนคนไทย

ชานนคนไทย เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2007
    ผมและเพื่อนๆกลุ่มพลังจิตกำลังจะทำเสื้อ(สีขาว)เรารักพระนเรศวรมหาราชถวาย...อ.ดร.สิงห์ทนให้กับวัดวรเชษฐ์โดยออกเงินส่วนตัวของผมและเพื่อนๆโดยถ้าท่านใดสนใจก็ติดต่อได้เพราะทุกอย่างให้วัดหมดโดยไม่หักค่าใช้จ่าย.....เพราะพรุงนี้28/9/51จะปรึกษากับเพื่อนๆที่งานพลังจิต(รัชดาที่โลกทิพย์)ถ้าท่านใดมีคำแนะนำก็แนะนำได้ครับ....เพราะเราคนไทยและรักพระองค์ท่าน.....PMมาบอกได้ครับ....สวัสดีครับ

5. Glow-Worm

Glow-Worm เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2007
    อ่าๆ ใครเป็นทหารพระองค์ดำง่ะ ยกมือสูงๆ หน่อย
    แหะแหะ เราอยากรู้จัก เพราะเราคงไม่ใช่

6. visut_p

visut_p เป็นที่รู้จักกันดี

รักพระองค์ดำคนเดียวหรอ เราต้องรักพระองค์ขาวด้วยนะครับเพราะท่านเป็นช่วยปกครองและดูแลบ้านเมือง และที่สำคัญพระองค์ขาวท่านก็อยู่ที่วัดวรเชษฐ์ด้วย

7. ธัมมนัตา

ธัมมนัตา เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2006
    สาธุครับ

รูปแบบเป็นอย่างไร จะมีภาพท่านด้วยหรือไม่

เสนอภาพตามแนบไว้ด้านหน้าครับ ส่วนเจดีย์อาจจะไว้ด้านหลังก็ได้ตามความเหมาะสม

ไฟล์ที่แนบมา:

8. csoysri

csoysri Active Member

คิดว่าคงไม่ใช่ แต่ก็อยากเข้ามาอ่านความคิดเห็นของหลาย ๆ ท่าน และชื่นชอบคุณ พิษณุ สุริยา และ คุณ visut_p ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ตุลาคม 2008
  9. 1redstar

1redstar เป็นที่รู้จักกันดี

โชดร้ายที่พวกเรามาเกิดในยุคคนดีเดินตรอก คนขี้โกงเดินสภา วิญญาณปู่ร้องว่าลูกหลานจัญไร

ทหารพระองค์ดำ ทหารพระเจ้าตาก ลงมาเกิดกันมากเพื่อแก้ไขสถานการณ์เพื่อทำนุ บำรุงชาติ ศาสน์ กษัตริย์ต่อไป สร้างสังคมใหม่ สังคมที่มีหิริโอตะปะ สังคมที่มีความยุติธรรม สังคมที่มีแต่ให้-มากกว่ารับ สังคมที่สุจริต คนดีชูคอได้ คนชั่วหมดอำนาจ
    ข้าราชการรับคำสั่งที่ชอบธรรมเท่านั้น

สงสัยพฤติกรรมทหารปัจจุบันหน่อมแน๊ม ไม่น่าจะเป็นทหารพระองค์ดำ ชาติที่แล้วน่าจะเป็นทหารลิ่วล้อเขมรมากกว่า
    ชายชาญทหารกล้า น้องอังคณา(โบว์)จะปกป้องเอง

http://www.siamtv.org/start.html คลิ๊กขวา NEWS1

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ตุลาคม 2008
  10. visut_p

น่าแค้นใจที่ไอ้พวกพม่ากลับชาติมาเกิดหวังจะมายึดเมืองไทยของเรา

11. apisitTre

apisitTre Active Member

ขอเชิญร่วมพิธีบวงสรวงองค์สมเด็จพระนเรศวร และพระเจ้าตากสินมหาราช

<O:p
    ขอเชิญผู้มีจิตศรัทราและผู้มีความจงรักภักดีต่อองค์สมเด็จพระนเรศวร และพระเจ้าตากสินมหาราช ร่วมพิธีบวงสรวง เพื่อระลึกถึงพระบารมีของทั้งสองพระองค์ที่ทรงกอบกู้เอกราชจวบจนเป็นประเทศไทยในทุกวันนี้<O:p

ณ พระปรางค์ หรือเจดีย์ใหญ่วัดวรเชษฐ์(นอกเกาะ)<O:p

ตำบลบ้านป้อมอำเภอพระนครศรีอยุธยา จังหวัดพระนครศรีอยุธยา<O:p

วันพฤหัสบดีที่ 30 ตุลาคม 2551<O:p

เวลาประกอบพิธีบวงสรวง 07:39 <O:p
    ผุ้ร่วมงานสวมชุดขาวพร้อมเพรียงกันเพื่อเป็นพลังบารมี<O:p

หากมีข้อสงสัย สอบถามรายละเอียดได้ที่<O:p
    คุณติ้ง 086-3038431<O:p

ขอบารมีองค์สมเด็จพระนเรศวร และ พระเจ้าตากสินมหาราชจงเกิดแก่ผู้ที่มีความจงรักภักดีต่อทั้งสองพระองค์และผู้มาร่วมพิธีทุกท่านเทอญ<O:p

หทัยพระนเรศ<O:p
    อุสุมิตตังนะ พาลานัง อะนุกัมปัง<O:p
    มะกะตัง ยันตินะมิ<O:p
    "มหาศาลในสิ่งที่หวังสมหวังในสิ่งที่ขอ ถ้าท้อมาหาเรา ส่งใดที่ใฝ่ฝันมไหศวรรย์พลันให้เจ้า"<O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ตุลาคม 2008
  12. Blackmagic

Blackmagic สมาชิก

ถึง พี่พิษณุ ... รู้สึกทึ่งกับการออกความเห็นมากครับ ... เป็นประโยชน์ดีครับ ..... พี่พิษณุอย่าน้อยใจไปเลยครับ ที่มีคนรู้สึกกับทหาร ตำรวจ หรือข้าราชการ (รวมไปถึงประชาชนบางกลุ่มบางคนด้วย) คนดี ๆ ก็มีครับ แต่คนชั่ว ๆ ก็ดันมีมาก (กว่า ... อิอิ) ... ถ้าถามผมว่าผมรักชาติหรือเปล่า ... ตัวผมเองยังไม่ค่อยจะกล้าตอบนะครับ ... ว่ารักชาติ .... เพราะบางทีเราก็ยังไม่กล้าเสียสละ (ไม่ว่าจะเป็นความสุข,ทรัพย์,ชื่อเสียง,ฯลฯ) เพื่อชาติของเรา .... ใครที่บอกว่ารักชาติ .. ต้องทำอะไรเพื่อชาติบ้างนะครับ ..... ผมมีเรื่องเล่า เกี่ยวกับพระองค์(สมเด็จพระนเรศวร)นิดหน่อยครับ .. ได้มีโอกาสทราบจากพระอาจารย์ที่นับถือ ท่านบอกว่าพระองค์ลงมาเกิดแล้ว ... ลงมาช่วยประเทศไทย ... ความจริงท่านเป็นพุทธภูมิ .... แต่เมื่อเร็ว ๆ นี้ (เร็ว ๆ นี้ คือ 10 กว่าปีนะครับ อิอิ) ท่านได้ลาพุทธภูมิไปเรียบร้อยแล้ว .... สวนสาเหตุที่ลาก็เพื่อชาติไทยอีกนั่นแหละ .... แต่รายละเอียด...เอามาลงที่นี่ไม่ได้ครับ อิอิ .... อ้อ ! อีกอย่าง พระอาจารย์ได้บอกมาว่า ไม่ใช่แค่พระองค์ลงมาเกิดเท่านั้น ... แต่มีคนลงมาเกิดเยอะ ... ทั้งดีและไม่ดี ... หนึ่งในนั้น ..ก็คือ สมเด็จพระมหาอุปราชา ก็ลงมาเกิดด้วย ท่านผู้นั้นคือ ... อิอิ (ใครได้มโนฯ ลองดูก็ได้ ข้อมูลนี้ผิดถูกอย่างไรจะได้นำมาแชร์กัน) ... ด้วยความเคียดแค้น .... มีคนถามพระอาจารย์ว่า ... แล้วยังงี้ประเทศไทยไม่แย่หรือ ... พระอาจารย์บอกว่า ... พระสหายของพระองค์ก็ลงมาเกิด เพื่อมาช่วย .... แต่ไม่รู้ทำอีท่าไหน .. ดันลงมาช้ากว่ากำหนด ... ช้ากว่าพระนเรศวร หลายสิบปี .... ชาติที่เป็นพระสหายเป็นชาย .. แต่ลงมาชาตินี้เป็นหญิง .. (สงสัยจะเป็นกรรมที่เจ้าชู้ ...) .... ต่อไปสตรีคนนี้จะมีบทบาทกับสังคมไทยมากมาย .... แล้วพระอาจารย์เล่าเรื่องอีก 2-3 เรื่อง ... แต่เป็นเรื่องที่ควรรู้ภายใน ... ไม่เหมาะสมที่จะเอามาเผยแพร่ .... ใครที่ไม่เชื่อ ก็ถือว่าฟังนิทานก็แล้วกันนะจ๊ะ ... อิอิ

13. csoysri

csoysri Active Member

เรียนคุณ Blackmagic ครับ ๆ ไม่ทราบว่าจะขอรับรู้เรื่องราวเหล่านี้บ้างจะได้ไหมครับ คือ เรื่องเล่าเกี่ยวกับพระองค์(สมเด็จพระนเรศวร) การกลับชาติมาเกิดของท่านอื่น ๆ อีก ส่งมาที่ เมลล์ผมก็ได้ครับ csoysri@yahoo.com ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับผม

14. Blackmagic

ถึงคุณ csoysri ครับ (ชื่ออ่านว่าอะไรง่ะ?) เรื่องบางเรื่องถึงจะพูดตรงพูดอ้อม ก็ทำให้เราซวยได้นะครับ (แม้จะไม่ได้มีเจตนาที่ไม่ดีก็ตาม .... เพราะอาจมีคนที่ไม่ชอบ ... จ้องจะเล่นงานเราอยู่) ..... เอาเป็นว่า ขอเล่านิทาน ข่าวดีให้พวกเราฟัง (ข่าวร้ายของพวกนรกป่วนชาตินะครับ) พระอาจารย์คุยให้ฟังว่า (ตอนที่นั่งคุยอยู่กับท่าน พศ. 2548) ท่านบอกว่าอีก 10 ปี (ก็ พศ. 2558) ประเทศไทย ยังคงอยู่ในรัชกาลที่ 9 อยู่ ... แต่หลังจากอีกกี่ปี หรืออีกกี่สิบปี ... ต่อจากนั้น ท่านไม่รู้... เพราะอายุขัยของคน... ไม่อาจพยากรณ์ได้แน่นอน (ท่านว่า พระอรหันต์ยังไม่รู้แน่นอนนะครับ อาจจะรู้คร่าว ๆ แต่ที่รู้ วัน เวลา เป๊ะ ๆ มีคนเดียว ตอนนี้ท่านอยู่ที่พระนิพพาน (แต่ยังปฏิบัติกิจพระโพธิสัตว์อยู่) ตั้งแต่ 2551 ปีแล้ว) เราฟังแล้วเราก็ดีใจ ที่ท่านจะอยู่ช่วยประเทศไทยอีกนานานานาน .... แต่พระอาจารย์เล่าว่า พระนเรศวร ท่านไม่ได้มีความสุขนะ ท่านอธิฐาน .... ประเทศไทยของเราเป็นประเทศที่มีกรรม ... มีกรรมมาตั้งแต่ตั้งประเทศแล้ว .... ท่านเล่าว่า สังสัยป่ะว่าทำไม พม่ามันถึงไม่เจริญ ... ท่านว่าก็เพราะเป็นกรรมที่มันมาเผาเมืองอยุธยา เผาอะไรไม่เผา ดันไม่เผาเจดีย์ เผาพระพุทธรูป เพื่อจะเอาทอง ... คนในประเทศมันก็โมทนา (ในความเลว) คนโมทนาบุญก็ได้บุญ พอโมทนาบาปก็ได้บาป ... ไอ้คนพม่าในชาตินั้นมันก็หมุนเวียนลงมาเกิด .. ล่วงมาจนถึงปัจจุบัน ... อาจจะเป็นเพราะกรรมที่ทำกับศาสนา บาปกรรมเลยตามมาเร็ว .... พระอาจารย์บอกว่า กรรมของประเทศไทย อาจจะ (ขอย้ำว่า อาจจะ เพราะท่านยืนยันว่าท่านได้แค่มโนฯแบบเด็ก ๆ ไม่ใช่ พระอรหันต์ .. เรื่องนี้ฟังสนุกๆ เป็นนิทาน) เป็นกรรมในสมัย พระเจ้าพรหมมหาราช .... เพราะสมัยนั้น ชนชาติขอมมารุกรานคนไทย รุกรานแบบเลวสุด ๆ ... พอเมืองไทย (ในสมัยนั้น) แข็งแกร่ง ก็สมัยพระเจ้าพรหมมหาราช ... ท่านก็ประกาศเอกราช (เหมือนในสมัยพระนเรศวรเป๊ะ) .... พระเจ้าพรหมท่านก็ตีขอมกลับ ... ถ้าจำไม่ผิด ขอมสิ้นชาติไปเลย ! คือ ใครเป็นขอม โดนเก็บเรียบ .... พวกเราก็เกิดในสมัยนั้น ... แล้วก็โมทนาด้วย อิอิ .... ตอนนี้ ถ้าเราเคยฟังที่หลวงพ่อฤๅษีเทศน์ ท่านจะบอกว่าขอมกลับชาติมาเกิดเยอะ ... มันเป็นเวรกรรมน่ะ ..... คนที่เป็นสาวกภูมิก็รอดตัวไป จบแล้วเข้านิพพาน ... ไอ้พวกพุทธภูมิก็ต้องสู้ ต้องเกิดต่อไป .....
    ปล. ถึงพี่รถถัง ... ดีใจที่เจอพี่อีก ... ไอ้กระทู้ที่โดนลบไป .... ผมก็เข้าใจ พี่เวปมาสเตอร์นะครับ .... แต่รู้สึกเสียใจจริง ๆ ที่ยังมีคนที่อยากจะล้มล้างสถาบัน .....

15. visut_p

เล่าต่อ เล่าต่อ นิทานกำลังสนุก

16. Blackmagic

เล่านิทานต่อนะครับ อิอิ ... จริง ๆ ก็ไม่รู้จะเล่าอะไรต่อ... เอาเป็นว่า .. เล่านิทานเท่าที่จะเล่าได้ก็แล้ว ..อิอิ .... เคยถามพระอาจารย์เรื่องบ้านเมือง (เมื่อปี 48) ท่านก็พูดแบบเซ็ง ๆ ... แบบประมาณว่า มันเป็นกรรม ตัวท่านพอจะเดาได้ว่า เมืองไทยจะสงบร่มเย็นจริง ๆ เมื่อไร แต่ว่าเรื่องวุ่นวายมันจะมีตลอด ... คือกรรมของประเทศไทยมันเยอะ (จริง ๆ ประเทศอื่น ๆ ก็กรรมเยอะนะครับ แต่อาจจะแตกต่างกัน) ท่านพระนเรศวรมาเกิดชาตินี้ จะเป็นชาติสุดท้าย แต่จริง ๆ แม้ตัวท่านเอง ท่านก็ไม่รู้นะ (เดาเอา) คือพระโพธิสัตว์เนี่ย จ้องแต่จะลงมาท่าเดียว หากเราอ่านหนังสือของหลวงพ่อฤๅษี จะรู้ว่า บรรดาพระโพธิสัตว์เนี่ย พอตายไป ขึ้นสวรรค์ หรือพรหมโลกปั๊บ อยู่ยังไม่ทันจะหายเหนื่อย (คือถ้าคิดแบบเวลาโลกมนุษย์ก็ประมาณ 5-10นาที) แป๊ป ๆ ลงไปอีกแหละ ... แต่พวกเราจะพอสังเกตุได้ว่า พระโพธิสัตว์ที่มีบารมีสูง ๆ ลงมาเกิด ไม่เป็นเศรษฐี ก็ขุนนาง หรือเป็น(นาย)ทหาร (ยศสูง ๆ ) ส่วนพวกที่บารมีเต็มสตีม ก็เป็นผู้นำประเทศต่าง ๆ (ไอ้จอร์จ ดับเบิ้ลยู บุช เนี่ยพระอาจารย์เคยคุยให้ฟังว่า มันน่ะบุญโคตรๆเยอะเลย แต่มนุษย์ปัจจุบันที่บารมี10เต็มขั้นมีแค่คนเดียว! ... ขอย้ำบารมี 10 เต็มขั้น! (พวกบารมี 10 เต็มขั้น ตายแล้วก็เข้าชั้นดุสิต รอคิวเป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าต่อไป) ก็ไม่ใช่ใคร ก็สมเด็จพระนเรศวรนั่นเอง! ) คนที่มีบารมี 10 เต็มขั้นเวลาจะอธิษฐานอะไร ... จะไม่เหมือนพวกเรา (ที่ไม่มีสัก หนี่งส่วนล้านของบารมีสิบ) .... อย่างพวกเราพอบวชได้สัก พรรษา สองพรรษา บางคนอาจจะเอามาอ้าง "ด้วยผลบุญที่ข้าพเจ้าได้บวชนี้ ขออธิษฐานให้ข้าพเจ้าได้ จุดจุดจุด ..." ท่านที่บารมีเต็ม จะเอาผลบุญใหญ่ที่ได้ทำ เช่น บางคนถวายศรีษะ หรือ ถวายความเป็นพุทธภูมิ หรือผลบุญที่ได้สั่งสมมาเพื่อความเป็นพระพุทธเจ้า เป็นต้น ... แล้วสิ่งที่พระองค์อธิษฐาน เป็นเรื่องของประเทศไทยทั้งสิ้น (ผมเล่าแล้วรู้สึกจุกที่ลำคอ อยากจะร้องไห้....) คนที่ยอมเสียสละถึงขนาดนี้ ถ้าไม่เรียกว่า พระองค์รักประเทศไทยก็ไม่รู้จะว่าไงแล้วครับ .... เคยมีคนเล่าให้ฟังว่า (ไม่ใช่พระอาจารย์นะครับ) ก่อนที่พระองค์จะมาเกิดเป็นสมเด็จพระนเรศวร ก็เกิดเป็นแม่ทัพในสมัยอยุธยาตอนต้นอยู่หลายวาระ (คือเราต้องเข้าใจกันก่อนว่า เราเลือกเกิดกันไม่ได้นะครับ แต่จะใช้วิธีอธิษฐาน แล้วพุ่งลงมา (ในกรณีที่เป็นเทวดาหรือพรหมนะ อิอิ) คราวนี้ก็แล้วบุญแต่กรรม บางคนเป็นเทวดา เห็นว่าชาติกำเนิด สมัยตัวเป็นมนุษย์กำลังจะมีภัย ก็อธิษฐาน... อธิษฐานว่าขอให้ลงมาทำนุบำรุงชาติของตัวด้วยเถิด .. พอโดด(นึกคำไม่ออก) ด้วยความที่บุญเป็นได้แค่เทวดา ตอนเกิดเป็นเทวดาก็ใช้บุญไปเกือบหมด ลงมาโลกมนุษย์ดันไปเป็นหมาก็มีนะครับ .... หลวงพ่อฤๅษีถึงได้บอกว่า หมาบางตัวก็เป็นพระโพธิสัตว์ (ผมว่าเคสคงจะคล้าย ๆ กัน อิอิ) ในกรณีของพระองค์ พระองค์สะสมบุญมาเยอะ ดังนั้นเวลาลงมา ก็จะลงมาแล้วมีฐานะต่าง ๆ ดีกว่าคนทั่ว ๆ ไปเป็นธรรมดา ... ที่มีพี่คนก่อน ๆ บอกว่า ทหารของสมเด็จพระนเรศวร (โดยมาก) มักจะมีฐานะดี ก็ไม่น่าจะผิดครับ .... อย่างคุณทักษิณเนี่ย พระอาจารย์เคยเล่าให้ฟัง ท่านก็ไม่ธรรมดานะครับ .... คือถ้าเราฟังนิทานพวกนี้แล้ว เอามาไตร่ตรอง มันจะเป็นประโยชน์มากนะครับ ... แล้วคุณ ๆ จะไม่สงสัยว่า ทำไมพระพุทธเจ้า หรือพระอริยสงฆ์ พระอริยะเจ้า ทั้งหลาย ถึงให้พวกเราพิจารณาธรรมแล้วไปนิพพาน .... เพราะคนบางคนทำบุญมากมายมหาศาล ก็ได้เสวยผลบุญ ในขณะที่เราเกิด(ชาติที่เราเกิด) ในชาตินั้น ๆ บางทีเราก็(เผลอ)ทำกรรมหนัก สุดท้ายก็ลงนรก ... พอกลับขึ้นมา ก็มาทำบุญใหม่ก็ขึ้นไปเสวยสุขอีก ก็วนไปวนมา ไม่สิ้นสุด เพราะเราไม่สามารถระลึกชาติได้ทุกชาติที่เราเกิด บางชาติประมาทหน่อยก็ซวยไป บางชาติเกิดมาเจอพระพุทธศาสนาก็พอรอดตัวไป เป็นต้น ... พิมพ์มาซะยาว ก็ขออภัยที่มีวงเล็บเยอะนะครับ อิอิ ....

17. มะหน่อ

มะหน่อ เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    หากเป็นดังนิทานที่พวกเราเล่ามาเป็นความจิรงเหล่าบรรดาเพื่อนมิตรรักเหล่าสหายธรรม...คงเพราะอดีตส่งผลปัจจุบัน....เพราะปัจจุบันส่งผลถึงอนาคต....นี่คือเรื่องพิสูจน์ที่แท้จริง...หากเราไม่ลืมตัวลืมตนลงได้...ไม่ลืมวิญญานเก่า...ไม่ลืมจิต...ไม่ลืมเจตนา...ไม่ลืมทำทั้งของเก่าของใหม่ให้ถูกต้อง.....ทุกอย่างคงต้องเวียนว่ายตายเกิดอยู่อีกอย่างนี้แน่นอน...

ประวัติศาสตรจะต้องไม่ซ้ำรอยเดิมอีก...ใครไม่เชื่อกรรมก็จงเห็นกรรมตรงนี้เถิด..และก็เร่งรีบสร้างบารมีสิบกันเสีย...ทำก็อย่าให้ตัวเองเดือดร้อน...อย่าให้ครอบครัวเดือดร้อน...หากเป็นเช่นนั้นจริง...ทุกอย่างทีท่านกล่าวอ้างอิงมีหมดดังที่ท่านเข้าใจ...แต่ลายแทงถือกันคนละแผ่น..รอการพิสูจน์เท่านั้น...แล้วจะได้อะไรขึ้นมาเพราะนั่นไม่ใช่หนทางของการหลุดพ้น...ลืมเถิด...สร้างสิ่งใหม่ที่ดีงามดีกว่า...เราจะรบโดยไม่ใช้อาวุธ...คือจิตใจและวิญานรบ...

เราเพียงแต่เข้ามาหามือกลองมือกีต้าร์เท่านั้น...คนเดียวจะไหวอย่างไร...ผู้อำนวยการยันภารโรง...แล้วยังคอยหลบลูกหนังติ้กอีก...เลยไม่อยากให้มีตัวมีตน...เดี๋ยวยิงพลาดไปโดนคนอื่นเขาเดือดร้อน...หากจะวัดกันมานี่..หนึ่งๆ..ไม่ว่าเรื่องทางโลกหรือทางธรรมที่ไหนบอก...เผลอๆเรารู้จักท่านมาตั้งนานแล้วแต่ท่านสิไม่รู้จักเราเท่านั้นเอง......ใครแพร่งพรายเป็นสายสืบขอเวลาเราอีกหน่อยนะเราจะส่งไปหรือตามไปในชั้นที่ไม่มีชั้นเลยคอยดูหากเราทำได้

ขอให้พวกท่านหลุดจากความเป็นอดีตความเป็นตัวเป็นตนของพวกท่านเองเถิด...พระพุทธองค์ท่านแจ้งไว้ดีแล้วว่าไม่ใช่ตัวไม่ใช่ตน...แล้วยังมาวนเวียนเวียนว่ายตายเกิดกันอีกทำไม....ลืมตัวลืมตนเสียลืมว่าใครเป็นใคร...ไปตามหนทางที่ถูกที่ควร...งานของชาติไม่ใช่การรบแล้วเปลี่ยนสนามรบ...เราคงเข้าใจอะไรบางอย่างแต่ในเมื่อไม่ชัดไม่แจ้งจะให้บอกได้อย่างไรว่าชัดว่าแจ้ง...การรบครั้งนี้เพื่อชาติเช่นกันแต่ตอนนี้บอกท่านไม่ได้เราหากำลังหลักมานานจนเบื่อแล้ว...หากเป็นดังที่เราเข้าใจแต่ไม่ใช่ตอนนี้...เหตุการณ์เฉพาะหน้ามากมายนัก

สิ่งที่มีอยู่เป็นหลักฐานเราสงสัยมานานแล้วว่าแท้ที่จริงแล้วเราคือใคร...เราถึงเข้ามาค้นในพระไตรปิฎก...เรื่องที่ท่านแต่งนิยาย...และเรื่องบนเขาที่พุทธองค์ประทับอยู่และมีรอยอยู่นั้นให้รู้ว่ามีเท่านั้นไม่ต้องเอาไปต่อไปเติมอีกแล้ว...เราก็ไม่อยากบอกพวกท่านด้วยว่ามีอยู่ที่ไหน...ป่าเขาคงกระจุยแน่ๆ...กับความอยากของคน...และตรงนั้นไม่มีรอยเท้ามีแต่แท่นหินเท่านั้นแต่พระพุทธองค์ต้องเคยประทับที่นั่นแน่นอนไม่อย่างนั้นจะกล่าวไว้เป็นลายแทงที่ถือกันคนละแผ่นเช่นนี้ไม่ได้...ใครอยากพิสูจน์นั่งสมาธิเอานะแล้วจะเจอ...แต่ที่นั่งพิมพ์อยู่นี่...สองเขาไม่ใช่เขาเดียวแต่อยู่ไกล้กันไม่ต้องไปหาดอกอยู่ในใจ...หากท่านจะตามรอยเรานะตั้งแต่สุดพม่าจนเกือบตรังนู่นแหละ..ทางลัดกระบี่สุราษระนองเราก็รู้...ขอนแก่นเมืองพลเราก็รู้..ภูเขียว..ทะลุตาก...ถึงวัดพระบาทห้วยต้ม..ไปดอยเต่า...ทะลุแม่สะเรียงปาย...แม่สอด...พบพระ...เหมือนโม้...ทางลัดเมืองเอกเขาปิดแผงกั้นออกคลองประปายังรู้เลย...นับประสาอะไรกับโรงเรียนข้างวัดที่ฟาร์มจระเข้...นอนข้างถนนมาหมดแล้วดังนั้นท่านไม่ต้องตามเสียเวลาเอาปัจุบันดีกว่า

เรื่องอดีตปัจจุบันที่ท่านรู้ก็ลืมกันเสีย...เรามาช่วยกันสร้างอนาคตเพื่อชาติเพื่อพระศาสนากันเถิด....เรื่องจะจริงจะเท็จอย่างไรท่านพิจารณาเองเป็นของส่วนตนขอให้พวกท่านพิจารณาด้วยความไม่ประมาทเถิด...เชื่อก็ท่านไม่เชื่อก็ท่านเราก็มืดตึ้บเหมือนกันและอย่าถือเอาแนวทางของเราไปหลงทางอีกอย่าเชื่อแม้หากเราเป็นเราจริง

ขอบพระคุณทุกท่านมากที่ชี้แนะแนวทางในการปฏิบัติ...เราไม่รู้หรอกเรื่องปฏิบัติ...ยังมีผู้ที่ท่านรู้จริงอีกมากมายนักที่ซ่อนตัวซุ่มตนอยู่...คงไม่มีใครรู้อะไรมากมายขนาดนั้นในโลกได้นอกจากองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าจริงๆ......หากเราไม่ช่วยกันทำให้มันน่าอยู่....และหากเป็นเช่นนี้จริง...

เราต้องการเรื่องทางธรรมสนทนาเสวนาธรรมเท่านั้นไม่สนทนาด้วยกับเรื่องทางโลกอย่ามายุ่งกับเราเลย...สมบัติพัสถานก็ไม่เอาเราพอใจของเราอยู่แล้วมีอยู่แล้ว...แล้วเราจะเป็นดังที่ท่านเข้าใจได้อย่างไรในเมื่อเรายังมีครอบมีครัวมีตัวเป็นๆหาเลี้ยงปากเลี้ยงท้องเหมือนพวกท่านเช่นกัน...และเรื่องที่จะไปสร้างความเดือดร้อนให้ผู้อื่นเราก็ไม่ต้องการเช่นกัน...เรื่องทางโลกลำบากก็ธรรมดาทุกข์สุขเรื่องธรรมดาไปหมดเสียแล้วแต่อยากรู้เท่านั้นว่าทุกข์เพราะอะไรสุขเพราะอะไร...ทางสายเอกนี่เอกอย่างไรก็นึกว่าตัวเองไหนๆก็ไม่มีตนไม่มีตัวอยู่แล้วก็ตายเป็นตายก็ไม่เห็นตาย..แต่ขั้นสูงๆระวังให้มากเท่านั้นเอง..บ้าง่ายๆเพราะหลงคิดหลงเขาเท่านั้นแหละไม่เดินสายกลาง....ขนาดห้าม...หนีเขาแล้ว...เขายังแอบทำเองอีก...คิดครั้งเดียวลืมแล้ว...คิดให้ตายบางเรื่องก็คิดไม่ออก...เผลอไม่คิดอ้าวหลอนอีกแล้ว...นอนๆอยู่ต้องรีบจดรีบจำ...บางทีหายไปเลยขืนคิดต่อก็บ้าลืมดีกว่าคิดช่างไม่คิดช่างไม่สนท่านจะทำก็เรื่องของท่านเราจะนอน

ต้องกราบขอโทษเหล่าบรรดามิตรรักสหายธรรมทุกท่านด้วยที่ใช้ถ้อยคำไม่สุภาพไม่ระมัดระวังเพราะมีเรื่องด่วนมากมายตัดสินใจ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ตุลาคม 2008
  18. บุคคลทั่วไป 3 คน

บุคคลทั่วไป 3 คน เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าว พี่จร ทำอะไร จะตามจีบพี่ มะหน่อ ของผมให้ เลื่อมใสพี่ขจร จดอดรนทนไม่ไหว
    ต้องยอมโทรหาตามที่เพียรไล่จีบ พี่มะหน่อ ทุกกระทู้เหรอ

พี่ มะหน่อ ของผม แม้จะพูดจาแปลกๆ เหมือน TVJ แต่ พี่มะหน่อของผมปัญญาแหลม
    คมกว่าเยอะ ยากส์นะที่พี่จรจะหมายเด็ดดอกฟ้าดอกนี้

แล้วนี่ต้องขอเรียนให้พี่จรทราบอีกเรื่องหนึ่งว่า พี่มะหน่อ น่าจะบวชเป็นพระเรียบร้อย
    แล้ว ดังนั้น อย่าได้พยายามตามจีบพี่มะหน่ออยู่เลย เพราะ ท่าน ( ต้องยกเป็นท่าน
    เพราะบวชแล้ว ) มีไตรสรณะมั่นคงแล้ว แถมยังอยู่ในร่มกาสวภัตรสีกลัดที่พี่ขจรเกลียด
    นักเกลียดหนากับพวกที่ห่มจีวรโกนหัวโล้น(ใช้ตามที่พี่จรชอบใช้เพื่อปรามาสพุทธบริษัท)

เรียนมาเพื่อทราบ และขอปกป้องพุทธบริษัทอันมั่นคงแล้ว

19. บุคคลทั่วไป 3 คน

บุคคลทั่วไป 3 คน เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่หนักหรอกพี่จร หากพี่ยังเพียรไล่สอนผู้ออกบวชเป็นพระนั้นสิจะกระ
    ทำสิ่งที่ผิดเพศ เป็นฆารวาส ริอ่านไปเที่ยววิ่งไล่สอนพระ นี่ผมชี้ทาง
    สว่างให้ต่างหาก กลับไม่เห็นบุญคุณ

ก็แน่หละ คนอย่างพี่จรหรือจะเห็นเรื่องบุญคุณ ขนาดแม่บังเกิดเกล้า
    ยังเอามาเหยียบย่ำหัวเพื่อส่งตัวเองขึ้นสูง เพื่อเป็นคนวิมุตติหลุดพ้น
    แถมตะกี้เข้าห้องอภิญญา เหยียบย่ำ พระศรีฯ หลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่
    เพื่อยกตัวเองึ้นสูงกว่าอีก ทำซ้ำๆ อยู่เนืองๆ ในเรื่องไม่รู้จักบุญคุณ
    แล้วจะเห็นเรื่องบุญคุณในเรื่องเล็กๆน้อยๆได้อย่างไร

ผมว่าเอาเวลาไปสอนน้อง TVJ ที่เป็นศิษย์ทางโทรศัพท์จนบรรลุธรรม
    ตามพี่จรไปแล้ว ให้เขาได้ตามจีบสาวที่เป็นญาติของพี่ที่มีลูกมีสามีแล้ว
    ให้สำเร็จจะดีกว่ามั้ง

20. โป๊ยเซียน

โป๊ยเซียน สมาชิก

15 กันยายน 2008
    รบกวนถามหน่อย อยากพ้นทุกข์ เกิดจากอยากหรือเปล่า