ทะเบียนรถ 4024 ดีหรือเปล่าคะ? มีผู้ใดรับปรึกษา/หาทะเบียนรถที่ถูกโฉลกบ้างไหมคะ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย smetwarun, 15 มิถุนายน 2014.

1. smetwarun

smetwarun เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2009
    พึ่งได้ป้ายทะเบียบรถยนต์มาใหม่วันนี้คะ
    เลขคือ GFW 4024 คะ

คือหนูถือเลข 4 ว่ามันไม่ดี แถมนี่ 4 หน้า 4 หลังเลย จะมีผลร้ายผลดีอะไรหรือเปล่าคะ?

และจะมีวิธีแก้อย่างไรบ้างคะ

ป.ล. คนที่ขับส่วนใหญ่จะเป็นน้องสาวและตัวหนูเอง
    น้องสาว เกิด 12 ตุลาคม 2536
    ตัวหนูเกิด 12 ตุลาคม 2533

รถเป็นชื่อของคุณแม่
    เกิด 31 ธันวาคม 2507 คะ

พอจะมีผู้ใดรับปรึกษา/หาเลขทะเบียนรถที่ถูกโฉลกบ้างไหมคะ?

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 มิถุนายน 2014
  2. สันดานกรรม

สันดานกรรม เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2014
    มันเป็นเรื่องของความเชื่อของคนโบราณ ที่สำคัญควรมีสติ ทำไรอย่าประมาท รู้จักวางแผนการใข้ชีวิต ถ้าจะเกิดไรผิดพลาดก็ป้องกันไว้ก่อน ดีกว่าวัวหายร้อมคอก ถ้าเชื่อตาทคติของคนจีน ก็เป็นตัวเลขที่ดูไม่ดีเลยทีเดียว แต่ศาสตร์ของดวงดาวความหมายก็จะต่างกันไปอีกแบบครับ ถ้าคิดแบบคนจีน ก็จะได้คำว่า ตายเพราะหนีสินตายเพราะเงิน รับประกันตายแน่ อันนี้ขำๆนะครับ อย่าคิดมากมันอยู่ที่การกระทำเรามากกว่า แต่ถ้าคิดแบบศาสตร์ดวงดาว ก็จะบอกว่าชอบพูดคนเดียว คิดมากวิตกกังวลไปเอง อ่อนไหนต่อคำพูดได้ง่าย ถ้าใครพูดดีมีหลักการก็หลงเชื่อได้ง่ายๆ อะไรประมานนี้ครับ ยังไงก็ ขับรถดีๆอย่่าใจร้อน ไม่ประมาท ตั้งสติ ก็เป็นมงคลชีวิตไปกว่าครึ่งแล้วครับ เห็นไม่มีใครตอบก็ขออนุญาติตอบ ตามความรู้อันน้อยนิด ผิดพลาดประการใดหรือทำให้คิดมากก็ต้องขออภัยด้วยครับ เพื่อมีผู้รู้มาช่วยเสริมให้กระจ่างกว่านี้ครับ สวัสดีครับ

3. smetwarun

ขอบคุณมากๆคะคุณสันดานกรรม ^^

4. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    ก็ถือว่าดีซะสิ
    อิทธิบาทสี่
    พรหมวิหารสี่

5. masshi

masshi เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2009
    แต่ตามหลักของผม มันดีนะ เลขทะเบียนนี้ คือถ้ามองแบบคุณมันก็เป็นแบบที่คุณว่า
    แต่มีหลักการไหม หรือว่าแค่ความคิดส่วนตัว
    ลงท้ายด้วย 4 อาจไม่ค่อยดีอย่างคุณคิด
    เลข 24 ตัวท้าย รวมได้ 6 มันคือเลขดี เลขที่พลังมากที่สุด
    รวมทั้ง 4 ตัว ได้ 10 ก็ดีอีก จะมีโชคลาภด้านเงินๆ ทองๆ ด้วยซ้ำไป
    รวม 1+0 ได้ หนึ่ง คงไม่ต้องอธิบายใช่ไหมครับ กับคำว่า เป็นหนึ่ง

6. smetwarun

ขอบคุณมากๆคะ
    คือที่ไม่ชอบ 4 หน้า 4 หลังเพราะมันมีเหตุผลอะคะ
    บ้านญาติบ้านเลขที่ 4014 อยู่แล้วไม่มีความสุขเลย แถมแรงอีกต่างหาก
    เคยได้ดูรายการหนึ่งทางทีวี เขาบอกว่า 4 หน้า 4 หลังบ้านเลขที่ไม่ดี
    หนูก็เลยคิดรวมๆไปว่า ถ้าเป็นเลขทะเบียนรถก็น่าจะส่งผลด้วยเหมือนกัน

อีกอย่างครอบครัวหนูเป็นคนจีน คนจีนไม่ชอบเลข 4 เท่าไหร่อยู่แล้วเพราะมันแปลว่า "ตาย" ถ้ามีตัวเดียวพอทนได้ แต่นี่ดักหน้าดักหลังทำให้หนูและครอบครัวไม่ค่อยสบายใจคะ

ถ้าเป็นดัง cs2555 จริง หนูก็ค่อยใจชื้นขึ้นมาหน่อย
    หนูลองเปิดอ่านตามเวปไซด์ที่พูดถึงทะเบียนรถที่เป็นมงคล เขาบอกเลข 4 ไม่ดีทั้งนั้น แถมมันไม่เป็นไปตามหลักที่เขากล่าวในเวปไซด์เลยคะ หนูก็เลยกังวล

7. masshi

เลขที่บ้าน เลขรวมกันทั้งหมดมันได้ 9 คนทั่วไปมองเลข 9 ว่ามงคล มันก็จริงอยู่อย่างคำพ้องเสียงว่า เก้า ก้าว แต่ก้็ไม่รู้ครับว่าไปข้างหน้าหรือถอยหลัง หรือก้าวไปข้างหน้าเจอหลุมเจอโคลนก็ไม่รู้หลบ อย่างนี้ก็ไม่ดีแน่ เลข 9 กลับหัวก็เป็นเลข 6 ครับ นั่นแหละครับแสดงถึงความวุ่นวายไม่แน่นอน การเปลี่ยนแปลงกลับไปกลับมา นึกว่าจะได้ก็ไม่ได้ บางทีนึกว่าไม่ได้ กลับได้ก็มี นั่นแหละความไม่แน่นอนของเลข 9 บ้านเลขที่ก็มีวิธีแก้ครับไม่ได้ยุ่งยาก อย่างบ้านคุณใครเป็นเจ้าของบ้านตัวจริงก็ ตัดสติ๊กเกอร์เอาสีวันเกิดเจ้าบ้านแล้วแปะผสมกับป้ายเลขบ้านเข้าไป เช่นเกิดวันจันทร์ ก็ติดแบบนี้ครับ
    1 4014 หรือ 4014 1

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 มิถุนายน 2014
  8. masshi

อ้อ ส่วนเลข 4 นั้น กับคนจีน ก็เป็นการอ่านพ้องเสียง เลข 4 แต่ว่าตามจริงมันก็ไม่ค่อยใกล้เท่าไรหรอก สี่ กับ ซี้ ส่วนทีีี่ว่าเป็นครอบครัวจีนนั้น ลองถามดูนะครับ ช่วงตรุษจีน การนำส้ม 4 ผลไปให้ผู้ใหญ่ หรือคนที่นับถือนั้น ดีหรือไม่ดีครับ ถ้าคุณไม่ทราบความหมายก็ลองถามผู้เฒ่าผู่แก่ดูครับจะได้เข้าใจความหมายมากขึ้น ที่บอกอย่างนี้ก็เพื่อที่จะได้ไม่ฝังใจว่าเลข 4 เป็นแต่ตัวร้ายเสมอไป

9. จันทรา081

จันทรา081 สมาชิก

เลขทะเบียนเราก็ 4024 นะ ไม่เห็นมีอะไร ตอนซื้อรถเขาถามว่าจะเลือกทะเบียนไม๊ เราบอกไม่เลือก ก็ได้อันนี้มา คือเป็นอันที่คนเขาไม่ต้องการแล้ว แต่เราว่าขึ้นอยู่กับความไม่ประมาท ระมัดระวังไม่เคยมีเหตุ ซื้อมา6ปีแล้ว

10. smetwarun

ขอบคุณนะคะที่แชร์ประสบการณ์ ^^
    ตอนนี้ได้เปลี่ยนทะเบียนรถเป็น DE 9999 แล้วคะ เพื่อความสบายใจของทุกคนที่ครอบครัวคะ