ทะเลใจ : คาราบาว : ใบบุญขับร้อง

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย ดอกใบบุญ, 12 มกราคม 2013.

1. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

เพลง : ทะเลใจ
    ศิลปิน : คาราบาว
    นักร้องสมัครเล่น : ใบบุญ

แม้ชีวิตได้ผ่านเลยวัยแห่งความฝัน
    วันที่ผ่านมาไร้จุดหมาย
    ฉันเรียนรู้เพื่ออยู่เพียงตัวและจิตใจ
    เป็นมิตรแท้ที่ดีต่อกัน

(ดนตรี)

เหมือนชีวิตผันผ่านคืนวันอันเปลี่ยวเหงา
    ตัวเป็นของเราใจของใคร
    มีชีวิตเพื่อสู้คืนวันอันโหดร้าย
    คืนที่ตัวกับใจไม่ตรงกัน
    คืนนั้นคืนไหนใจแพ้ตัว
    คืนและวันอันน่ากลัวตัวแพ้ใจ
    ท่ามกลางแสงสีศิวิลัยซ์
    อาจหลงทางไปไม่ยากเย็น

คืนนั้นคืนไหนใจเพ้อฝัน
    คืนและวันฝันไปไกลลิบโลก
    ดังนกน้อยลิ่วล่องลอยแรงลมโบก
    พออับโชคตกลงกลางทะเลใจ

(ดนตรี)

ทุกชีวิตดิ้นรนค้นหาแต่จุดหมาย
    ใจในร่างกายกลับไม่เจอ
    ทุกข์ที่เกิดซ้ำเพราะใจนำพร่ำเพ้อ
    หาหัวใจให้เจอก็เป็นสุข

(ดนตรี)

คืนนั้นคืนไหนใจแพ้ตัว
    คืนและวันอันน่ากลัวตัวแพ้ใจ
    ท่ามกลางแสงสีศิวิลัยซ์
    อาจหลงทางไปไม่ยากเย็น

คืนนั้นคืนไหนใจเพ้อฝัน
    คืนและวันฝันไปไกลลิบโลก
    ดังนกน้อยลิ่วล่องลอยแรงลมโบก
    พออับโชคตกลงกลางทะเลใจ

แม้ชีวิตได้ผ่านเลยวัยแห่งความฝัน
    วันที่ผ่านมาไร้จุดหมาย
    ฉันเรียนรู้เพื่ออยู่เพียงตัวและจิตใจ
    เป็นมิตรแท้ที่ดีต่อกัน

เป็นมิตรแท้ที่ดีตลอดกาล...

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กรกฎาคม 2020
  2. Thep Tavada

Thep Tavada เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2012
    กำลังจะนอน แวะมาฟังเพลงสักหน่อย เห็นนักร้องหญิงมาพร้อมกัน 3 ท่านโดยไม่ได้นัดหมาย เริ่มเพลงแรกทะเลใจ ดนตรีเพราะจากยูทูปน่าฟังกว่า MiDi นะครับ นักร้องเสียงใส ต้องเปลี่ยนจากนักร้องสมัครเล่น เป็นสมัครจริงแล้วนะครับ 55555

3. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    เอาปลาดาวมาฝากทะเลใจได้ป่าวใบบุญ
    มีปลาดาว 2 เพลง มีทะเล 1 เพลง
    และคนอกหักอีกหลายๆคน....... ฝากคนอกหักไปนอนริมทะเลด้วยนะ

4. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

แวะเอาปลาดาวมาให้กำลังใจด้วยคนนะครับ ร้องได้น่ารักมากเลยคุณดอกใบบุญ^^

5. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009

แวะเอากำลังใจมาให้ใบบุญจ้ะ
    รอฟังเพลง"อ้อยใจ"อย่างจดจ่อ
    มีคนเคยบอกพี่ว่าเวลาร้องอย่าไปตั้งใจร้องแล้วจะออกมาดีเอง
    แต่พี่ถ้าไม่ตั้งใจร้อง ล่มไม่เป็นท่า 5555
    ไงก็รอฟัง"อ้อยใจ"อยุ่เน้ออออ

6. ดอกใบบุญ

ขอบคุณปู่จ้า...เมื่อคืนคงฝันดี
    แล้วได้ไหมค่ะ 6 ตัวตรงๆ ...อยากได้รางวัลที่ 1 จ้า อิอิ

คืนนั้นไหนใจแพ้ตัว
    คืนและวันอันน่ากลัวตัวแพ้ใจ...

ทุกข์ที่เกิดซ้ำเพราะใจนำพร่ำเพ้อ
    หาหัวใจให้เจอก็เป็นสุข...

เป็นมิตรแท้ที่ดีตลอดกาล...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กรกฎาคม 2020
  7. ดอกใบบุญ

ขอบคุณพี่ใบหนาดจ้า....

เหมือนชีวิตผันผ่านคืนวันอันเปลี่ยวเหงา
    ตัวเป็นของเราใจของใคร
    มีชีวิตเพื่อสู้คืนวันอันโหดร้าย ....

ปลาดาว หรือดาวทะเล...ต้องอยู่คู่กับทะเลจ้า
    เพราะเป็นที่ที่ดาวของทะเล ถึงแม้มันจะเศร้า
    มันจะเหงา ก็ต้องอยู่ที่ทะเล ...ทะเลใจ

ต้องสู้จ้า สู้ๆ จ้าพี่ใบหนาด

8. ดอกใบบุญ

ขอบคุณพี่มี๊ดจ้า...

ฝากความคิดถึงไปยัง...ดาวดินตั้งโอ๋ด้วยจ้า
    บอร์ดเหงาๆ แถมบอร์ดไม่หวานด้วยจ้า อิอิ

9. ดอกใบบุญ

ขอบคุณพี่ไรจ้า...

คงอย่างจริงน้อพี่ใจเวลาที่เราตั้งใจทำอะไรมันจะเครียดมากเลยจ้า
    พอเครียดงานที่ออกมาก็ไม่ดี ...ขอบอีกครั้งสำหรับคำแนะนำจ้า

สำหรับใบบุญแล้วยิ่งซ้อมรู้สึกว่ายิ่งท้อ และเมื่อใดที่ใบบุญท้อสุด
    แล้วทำต่อไปอีกนิด...ความสำเร็จจะมาเยือนทุกทีจ้าพี่ไร...สู้ๆจ้า

เมื่อวันก่อน...อาจารย์พี่แมว แนะนำทิ้งท้ายไว้สำหรับการร้องเพลงจ้า

(พี่แมว) จะบอกว่าร้องพร้อมนักร้องนี่
    ใส่หูฟังข้างเดียวนะ
    อีกหูเราฟังเสียงตัวเอง
    และเทคนิคคือ แอบหายใจช่วงเว้นวรรคให้ทัน
    ห้ามเหม่อ ปล่อยเสียงร้องไหลออกมาพร้อมเค้าเลย
    จบแระจ้า หุหุ

แต่อยากบอกอาจารย์ว่า...ศิษย์ลองไปทดสอบ
    กับเพลงทะเลใจแล้วจ้า..ผลคือร้องไม่ทันนักร้อง
    เสียงออกมาเพี้ยน ใจก็ล่องลอยร้องผิดเนื้อ ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ก็เลยต้องลองไม่เสียงนักร้องนำ แต่ข้อเสียก็คือฟังจังหวะไม่ได้อีกละ
    เนื่องจากซ้อมน้อย (แก้ไม่หาย) และเพลงนี้ไม่ได้ร้องตามนักร้องจ้า
    ผลก็ออกมาอย่างนี้จ้า....เย้ๆๆๆ เพราะน้อ อิอิ

สำหรับเพลง อ้อยใจ จะตั้งใจร้องจ้าพี่ไร..
    เพราะไม่ใช่ร้องคนเดียว...ถ้าร้องคนเดียว
    จะไม่เครียดเลยน้อ...แต่ผลจะออกมาอย่างไรนั้น
    ก็ดูกันจ้า อิอิ

แต่ใบบุญบอกกับพี่แมวไปแล้วว่า...ห้ามขำ
    ห้ามว่าใบบุญนะ เพราะต้องเข้าใจ นักร้องนำดนตรี
    แต่เวลาร้องตามนักร้อง กลายเป็นตามดนตรี
    โอ๊ยยยยยย ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ซ้อมอ้อยใจต่อจ้า...สู้ๆจ้า อิอิ(เครียดนะเนี้ย เครียดจริงๆ อิอิ)

10. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    ร้องรอพี่แอ๊ดด้วยใบบุญ ^^

แล้วก็อย่าเติมเนื้อเอง 5555

เก่งแล้วจ้า​

11. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

ดนตรีและเสียงร้องเพราะขี้นแล้วค่ะน้องดอกใบบุญ..
    เราร้องเล่น ๆ สนุก ๆ ไม่ต้องซีเรียสนะคะ เพราะแย๊ว...พี่ใจเองก็คล้าย ๆ น้องดอกใบบุญ ส่วนใหญ่จะร้องไม่เกิน 3 รอบ ถ้าเกินนั้น จะรู้สึกว่าไม่รอด..แต่เราก็รักการร้องเพลงมากนะคะ

12. ดอกใบบุญ

ขอบคุณพี่แมวจ้า...
    ไม่รอพี่แอ๊ดหรอกจ้า พี่แอ๊ดช้า อิอิ​

13. ดอกใบบุญ

ขอบคุณพี่ใจจ้า...

บางทีใบบุญร้องรอบเดียวก็มีจ้า อิอิ
    และส่วนใหญ่เพลงที่ร้องบางทีไม่ซ้อมด้วยจ้า
    อยากร้องก็ร้องเลยจ้า อิอิ

14. ดอกใบบุญ