ทักทายและแนะนำตัว สำหรับคนไทยในประเทศที่ห้องนี้

ในห้อง 'ทวีป ออสเตรเลีย' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 26 ตุลาคม 2008.

1. NikuSeed

NikuSeed เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2009
    ไม่เคยเห็นวัดพุทธที่ต่างประเทศแบบประเทศฝรั่งเลยน่ะครับ(จริงๆขนาดโบสถ์ก็ใช่จะเห็นบ่อยๆ)

ว่าแต่ว่า...
    มีใครรู้จักวัดที่นิวซีแลนด์บ้างมั้ยครับ
    กะว่าถ้ามีโอกาสไปอีกรอบ จะไปไหว้พระต่างประเทศดูหน่อยน่ะครับ
    ว่าเหมือนที่ไทยมั้ย

2. บัวสีม่วง

บัวสีม่วง Active Member

27 กันยายน 2009
    สวัสดีค่ะ อยู่ซิดนีย์ค่ะ ไม่เคยมีโอกาสได้ไปวัดอื่นค่ะนอกจากวัดพุทธรังสี ที่ Annandale ส่วนมากตื่นไปไม่ทันเวลาถวายเพลค่ะ เลยได้แต่ทำสังขทาน ชอบทำบุญค่ะ และก็ชอบเวบนี้ึค่ะ :d

3. LiFeHouSe

LiFeHouSe Active Member

18 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอเชิญชวนทุกๆ ท่านมาร่วม งาน "ตักบาตรเทโวโรหนะ" ในวันอาทิตย์ที่ 11 ตุลาคม 2552 ณ เบลล์มอร์พาร์ค (ใกล้ ๆ ร้านรังผึ้งนะครับ) เนื่องในเทศกาลออกพรรษา เพื่อสืบสานอริยะประเพณี ถวายความดีเป็นพุทธบูชา
    ร่วมตักบาตรออกพรรษา ชมนิทรรศการพระพุทธเจ้าเปิดโลก, นรก สวรรค์ และขบวนเทวดาอันงดงาม ยิ่งใหญ่ อลังการ ครั้งแรกที่ซิดนีย์ พิธีเริ่มตั้งแต่เวลา 9 นาฬิกาเป็นต้นไป จัดโดย ชมรมพุทธศาสน์นักศึกษาไทย ประเทศออสเตรเลีย
    สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ 04 30227366 ; 04 33785767 ;
    04 33574061

4. sydneyboy

sydneyboy ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10 มิถุนายน 2007
    รายงานตัวครับ อยู่ที่ซิดนี่ย์เหมือนกันครับ

5. sydneyboy

sydneyboy ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10 มิถุนายน 2007
    อนุโมทนาบุญด้วยครับ แล้วเราคงได้เจอกันนะครับ

6. justonelife

justonelife เป็นที่รู้จักกันดี

หวัดดีครับยู่ydney เหมือนกันครับ

7. fullmoonsun

fullmoonsun เป็นที่รู้จักกันดี

Hello from Queensland

8. piangw

piangw สมาชิก

28 พฤษภาคม 2010
    สวัสดีค่ะ อยู่ทาวสวิลล์ (Townsville, QLD.) ค่ะ เพิ่งกลับจากเวียนเทียน นั่งสมาธิที่วัดมาค่ะ ตัวเบาดี

9. peerada_eve

peerada_eve สมาชิก

9 มิถุนายน 2010
    sawadee ka

eve ka
    .... , live in Inverell NSW jaaaaa

10. soja

soja สมาชิก

15 กันยายน 2010
    สวัสดีค่ะทุกคน ดิฉันเปนคนไทยค่ะ

ชอบศึกษาธรรมมะ ธรรมะคือพลังๆๆๆ

และอยากมีเพื่อนทางธุรกิจด้วย

คุยได้ทุกคนค่ะที่สนจาย เข้ามาคุยได้น่า

11. โอภาส

โอภาส Active Member

สวัสดีครับ มาอยู่ซิดนี่ได้ 6 เดือนแล้วครับ ถ้ามีโอกาสก็จะไปทำบุญที่วัดธรรมกายบ้าง ที่วัดอนันเดลบ้าง อีกวัดเป็นเหมือนสำนัก สาขาพุทธรังษี อะไรสักอย่างบ้าง ไปอยู่สามที่ พรุ่งนี้วันอาทิตย์ก็ว่าจะไป วัดอนันเดล ปกติไปก็ไปร่วมสวดมนต์ นั่งสมาธิ ครึ่งชม. ฟังเทศน์ที่วัดนิดหน่อย แล้วก็ร่วมรับประทานอาหารกัน ก็อบอุ่นดีครับได้เห็นคนวัยเดียวกันกับเรามาทำบุญกันเยอะแยะ ก็ร่วมบริจาคเงินกันตามศรัทธา สำหรับคนที่มีเวลาน้อยตอน 2 ทุ่ม ก็สามารถไปร่วมสวดมนต์ 10 นาทีได้ที่ชั้น2 ร้านรังผึ้ง หลังเค้าปิดร้านครับ ไม่ก็วันอาทิตย์ 6 โมงเย็นก็ไปร่วมนั่งสมาธิ ฟังเทศน์ ได้ที่ตึกตรงข้ามกับ สถานี เซนทรัลสเตชั่นที่คั่นกลางระหว่างสวนเล็ก ๆ
    แล้วก็เห็นมีในเวป น้าตุ๋ย เรื่องสถานปฏิบัติธรรม เมตตาธรรมปัญญา อบรม 3-4วัน ที่ดัมมอย (ที่นั่นสำหรับ คนเชื่อ เรื่องของคนมีองค์ มีเทพ เป็นพิเศษ) เคยไปร่วมปฏิบัติ อยู่บ้างครับ ก็เลือกเก็บเกี่ยวมาตาม สติ ปัญญา ครับ ที่ไม่เห็นด้วยก็ มองผ่าน ๆ คิดตาม ปล่อยวางได้ก็ปล่อย แต่ตลอดวันปฏิบัติที่นั่น จะถือศีล8กัน สามารถ นอนค้างหรือไม่นอนก็ได้
    ส่วนตัวแล้ว ผมเองก็ได้ยินต่อๆ มาจากเพื่อน กัลยาณมิตรที่นี่ของผม ผมไม่มีเพื่อนเลยที่นี่ในตอนแรก ตัดสินใจกู้เงินมาเองเลย ยังไม่รู้เหมือนกันว่ามาทำไม แต่ปัจจุบันรู้ตัวแล้วครับ มาที่นี่วันแรกก็เจอเพื่อนสนทนาธรรมเลย ดีจริง ๆ เจอเพื่อนที่ชอบนั่งสมาธิเช่นเดียวกัน ก็หนักกันไปทาง สมถะ /วิปัสสนา เอาแค่พอรู้ตัว รู้อารมณ์ ....ส่วนตัวผม อายุ 31 ปี ครับ ชอบมา เวปนี้มาก สนใจในเรื่อง คำสอนของหลวงพ่อฤาษี กับ ท่านสมเด็จพุฒาจาร์ย โต เป็นพิเศษ กับ เรื่อง พุทธภูมิ-พระโพธิสัตว์ ผมเป็นคนเปิดเผย เป็นมิตร เป็นกันเอง:VOครับ บ้านก็ไม่รวย ไม่ถือตัว ยินดีรู้จักเพื่อนทุกคนครับ
    ขอให้ทุกคนที่อยู่ที่นี่รักกัน ช่วยเหลือกันให้มากนะครับ และขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย ดลบัลดาลให้ทุกคนผ่านและหลุดพ้น ตามปรารถนาทุก ๆ คนครับ

12. หลงบุญ

หลงบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

ทักทายกับทุกคนด้วยค่ะ

สวัสดีค่ะ เพิ่งสมัครเป็นน้องใหม่ของเวปค่ะ ยินดีรู้จักกับทุกๆท่านด้วยค่ะ
    เมื่อก่อนอยู่เพิร์ทค่ะ ตอนนี้ย้ายมาอยู่ที่คิว ค่ะ ทางตอนเหนือของออสเตรเลียค่ะ ห่างจากเพิร์ทประมาณ 700 กิโล.