ทักทายและแนะนำตัว สำหรับคนไทยในประเทศที่ห้องนี้

ในห้อง 'ทวีป เอเซีย' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 26 ตุลาคม 2008.

1. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    สวัสดีครับทุกๆคน

มีสมาชิกท่านไหนบ้างที่อาศัยหรือไปมาๆ ในประเทศที่ห้องนี้บ้าง
    เพื่อเราจะได้รู้จัก และจับกลุ่ม

1. ขอเชิญแนะนำตัวหรือทักทายกันหน่อยครับ เขียนอะไรก็ได้
    2. อาศัยอยู่ในประเทศนี้ ชีวิตเป็นไรบ้าง ?
    3.ได้ทำบุญบ้างไหม ชอบไปวัดไหน ?
    4. รู้จักเว็บพลังจิตได้อย่างไร และเข้ามาบ่อยแค่ไหน ?

------------------------------------------------------------
    ห้องพลังจิต ชุมชนไทยในต่างแดน
    สามารถ คุยได้ทุกเรื่อง เช่น พุทธศาสนา การศึกษา ทำงาน ธุรกิจ ประชาสัมพันธ์ ท่องเที่ยว อาหาร ร้านอาหาร ประกาศซื้อขาย หางาน รับสมัครงาน อะไรต่างๆก็ได้

2. เลือดเย็น

เลือดเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

;aa14 อยากไปเกาหลีบ้างจัง ที่นั่นดีเหมือนไทยไหมเอ่ย?

3. HUTO

HUTO สมาชิกใหม่

27 พฤศจิกายน 2008
    อยากรู้จักทุกท่านที่อยู่เกาหลี ที่นั่นหนาวหรือเปล่ากำลังเตรียมตัวไปดูงานที่เกาหลี 3-7 ก.พ. 52 แนะนำด้วย ขอบคุณครับ p_priw@yahoo.com

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 ธันวาคม 2008
  4. jeeyuri

jeeyuri สมาชิก

สวัสดีค่ะ ชื่อตาลนะคะ อยู่ที่กรุงโซล ประเทศเกาหลีค่ะ ที่เกาหลีช่วงนี้หนาวมากๆๆเลยนะคะ ยินดีที่ได้รู้จักเพื่อนๆๆทุกคนที่อยู่ไทยค่ะ และก็ทั่วโลกนะคะ ทักทายกันได้นะคะ

5. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

fairy3(f)สวัสดีคนไทย สบายดีนะครับ (f)fairy3<!-- google_ad_section_end -->

6. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    สวัสดีครับทุกท่าน

7. tidabell

tidabell เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2008
    สวัสดีค่ะ ชื่อเบล ยินดีที่รู้จักนะค่ะ
    เรามาเรียนแลกเปลี่ยนเรียนภาษาเกาหลีอยู่ที่เมืองคังนึน ระยะเวลาหนึ่งปี
    ช่วงชีวิตตอนนี้ก็ดี แต่ค่อนข้างเหงาๆอยู่นิดหน่อย ก็เลยเข้าเว็บหาธรรมมะอ่านเป็นเพื่อน
    อยู่ที่นี่ได้ไปวัดมาบ้างเหมือนกัน วัดที่นี่บรรยากาศเงียบสงบ ร่มรื่นดี
    บังเอิญเจอเวปนี้การการsearchอินเตอร์เน็ตค่ะ อ่านแล้วชอบใจ มีเนื้อหาสาระเยอะดี
    ก็เลยเก็บไว้ในfeverite ตอนนี้ก็เปิดอ่านทุกวันเลย เพราะทำให้ได้รู้ในสิ่งที่ไม่รู้เยอะขึ้นมาก

8. kri

kri สมาชิกใหม่

สวัสครับ...น้อง เบล เรียนภาษาเกาหลีเก่งรึยัง สอนบ้างดิ บายๆๆๆๆ

9. Igiko_L

Igiko_L เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    หวัดดีค่ะ พี่เบล รู้จักที่ทำศัลกรรมไหมคะ อยากไปทำคะ แฮ่ๆล้อเล่น แวะเข้ามาทักทายพี่เบลเฉยๆเพราะ ตอนนี้หนูย้ายเข้ามาเรียนมหาลัย ได้พักหอในมหาลัยเหงา แต่สบายค่ะ

10. tidabell

รู้จักที่ทำศัลยกรรมเกาหลี แต่ยังไม่เคยไปทำที่นี่นะ... หวัดดีค่ะน้อง Igoko L ยินดีรู้จักนะค่ะ ตอนพี่อยู่หอพักมหาลัยก็รู้สึกเหงาอยู่เหมือนกัน อาจทนเหงาช่วงแรก แต่ต่อไปพอมีเพื่อนก็ไม่เหงาแล้ว ยังไงก็สู้ๆ กับสิ่งที่ตั้งใจไว้นะคะ

11. Igiko_L

12. tidabell

ที่เกาหลีคณะที่มีชื่อเสียง เท่าที่พี่รู้ คือ คณะวิศวะกรรม ค่ะ

หากน้องอยากเรียนหมอ ลองถามใจตัวเองดูว่าชอบทางด้านไหน
    หากเรามีใจรัก ก็ย่อมทำได้ดีค่ะ...

ถ้าถามความเห็นพี่ เรียนทางศัลยกรรมก็เวิร์คน่ะ พอเรียนจบไปเปิดคลีนิคที่ไทย ผ่าตัดให้สวยสไตล์เกาหลีไปเลย เห็นว่าตอนนี้คนไทยนิยมกันเยอะ เป็นหมอศัลย์น่าจะได้เงินดี ถ้าหากมีฝีมือดี+ไอเดียartหน่อยๆ..(แบบประมาณว่า หากเราสามารถออกแบบดีไซน์หน้าตาคนก่อนผ่าตัด และหลังผ่าตัดให้ดูก่อนทางคอมพิวเตอร์ได้ และค่อยให้เค้าตัดสินใจเองว่าชอบแบบไหนแล้วค่อยผ่าจริง) อย่างนี้คนไทยน่าจะสนใจกันเยอะ เพราะไม่จำเป็นต้องนั่งเครื่องบินไปผ่าตัดให้ไกล ประหยัดตังค์ แล้วก็ทำกับหมอไทยที่เรียนจบเกาหลีแทนดีกว่า อันนี้ ตามแนวคิดพี่นะ

ส่วนมหาลัยที่มีชื่อเสียงที่สุด แนะนำให้ที่ มหาวิทยาลัยโซล ค่ะ เพราะที่นี่เป็นศูนย์รวมความเจริญ และวิทยาการต่างๆ (ก็เปรียบเสมือนกรุงเทพเรานี่แหล่ะ) เพื่อนพี่เค้าก็แนะนำมา พอรู้มาว่าพวกดาราที่ทำศัลยกรรมก็ไปทำที่คลีนิกอยู่ที่โซลนี่แหล่ะ

ถ้าเหงาๆก็คุยกับพี่ได้ค่ะ เข้าใจ เพราะเคยเหงามาเหมือนกันน๊ะ ว่างๆจะมาคุยด้วยใหม่จ้า

13. Igiko_L

;k03เย้ๆได้อ่านจดหมายพี่เบล อีกแล้ว ดีใจจังเลยpig_cryy2
    เปิดเรียนได้2 อาทิตย์แล้ว การเรียนก็ยากขึ้น แต่ว่าอิจิโกะสนุกกับการเรียนมากนะคะ เพราะได้เรียนวิชาวิทยาศาสตร์
    อิจิโกะ อยากเรียนศัลยกรรมมากค่ะ ครั้งหนึ่งเคยแอนตี้พวกศัลยกรรมพลาสติก แต่พอได้รู้ ว่าทำไมจึงมีศัลยกรรมพวกนี้ เพื่อช่วยคน ก็รู้สึกดีนะคะ ทำให้คนมีความสุข(อาจจะเกิดอุบัติเหตุ หรือพิการมาแต่กำเนิด) อิจิโกะ จะจดชื่อมหาวิทยาลัยโซล ไว้นะค่ะ ว่าน่าเรียน (แต่ไม่รู้จะมีปัญญาสอบเข้า เงินถึง ได้ไปเรียนหรือเปล่านะคะ)ว่างๆพี่เบล เขียนมาอีกนะคะ
    thx1 ขอบคุณมากค่ะ

14. โอซารัน

โอซารัน Active Member

ผมก็อยากเรียนหมอครับ

15. Igiko_L

hello3 พี่เบล คิดถึงพี่เบลจังเลยยยยยย
    พี่เบลเปลี่ยนรูป ทำให้หน้าเปลี่ยนไปเลยนะคะ สวยขึ้น คะ;42
    พี่เบลสบายดีมั้ยคะ อาการที่นั้นเป้นอย่างไร ดูแลสุขภาพด้วย ขอบคุณนะคะ สำหรับเวปการศึกษา วันหน้าส่งเพลงเกาหลี(ที่ฮิตๆ) แบบแนวร๊อค หรือ แร๊พ หรือเพลงสนุกๆมาให้อิจิโกะหน่อยนะคะ ตอนนี้ศิลปิน คนไหนที่ดัง อ้อ ลืมบอก อิจิโกะชอบเพลงศิลปินผู้ชายนะคะ ไม่เอาผู้หญิง คะ
    pity_pigอยากฟังเพลงสนุกๆเพราะชอบ และจะได้ร่าเริ่งไม่ซึมเหงาค่ะ
    (^) อิจิโกะ

16. เฒ่าหนังเหนียว

เฒ่าหนังเหนียว เป็นที่รู้จักกันดี

คนแก่ยุ้ง ด้วยได้ไหมครับ เหอะๆๆๆ

17. singhol

singhol เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2009
    สวัสดีคนไทยในเกาหลีทุกคนนะครับ....อยากไปเที่ยวแต่ยังไม่มีโอกาสเลยครับ

18. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ ติงจะไปเกาหลีเร็วๆนี้....

19. เจโกเมศ

เจโกเมศ สมาชิกใหม่

แนะนำตัว.ครับบ

อยู่เกาหลีที่เมืองอิ๊กซาน คิดถึงบ้านที่เพชรบูรณ์มาก ยินดีที่ได้รู้จักWebดีๆอย่างนี้ ติดตามมาตั้งแต่อยู่ที่ไต้หวันแล้วแหละ ชอบมากครับ palungjit.org

20. giggabob

giggabob สมาชิกใหม่

20 พฤศจิกายน 2006
    อยู่อิกซานเหมือนกันจ้า

คุณเจโกเมศอยู่แถวไหนคะ

เราอยู่ซำเร น่ะ รุ้จักป่าว