ทักทายและแนะนำตัว สำหรับคนไทยในประเทศที่ห้องนี้

ในห้อง 'ทวีป เอเซีย' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 26 ตุลาคม 2008.

1. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    สวัสดีครับทุกๆคน

มีสมาชิกท่านไหนบ้างที่อาศัยหรือไปมาๆ ในประเทศที่ห้องนี้บ้าง
    เพื่อเราจะได้รู้จัก และจับกลุ่ม

1. ขอเชิญแนะนำตัวหรือทักทายกันหน่อยครับ เขียนอะไรก็ได้
    2. อาศัยอยู่ในประเทศนี้ ชีวิตเป็นไรบ้าง ?
    3.ได้ทำบุญบ้างไหม ชอบไปวัดไหน ?
    4. รู้จักเว็บพลังจิตได้อย่างไร และเข้ามาบ่อยแค่ไหน ?

------------------------------------------------------------
    ห้องพลังจิต ชุมชนไทยในต่างแดน
    สามารถ คุยได้ทุกเรื่อง เช่น พุทธศาสนา การศึกษา ทำงาน ธุรกิจ ประชาสัมพันธ์ ท่องเที่ยว อาหาร ร้านอาหาร ประกาศซื้อขาย หางาน รับสมัครงาน อะไรต่างๆก็ได้

2. หนอนกรุงใจใต้

หนอนกรุงใจใต้ Active Member

เพิ่งมาได้ จะสี่เดือนครับ มาเรียนหนังสือครับ มาอยู่ที่ มหาวิทยาลัย ภาษาและวัฒนธรรมปักกิ่งครับ มาทีแรกคิดว่าจะเหงาแต่มาแล้วไม่รุสึกเหงาครับเฉยๆ อยุ่ได้เลยครับ อาหารก็โอเคครับหวานๆเปรี้ยวๆเผ็ดก็ไม่เผ็ดอาหารไทยเผ็ดกว่าและแตกต่างกันอะ แต่ แค่ที่ไม่ชอบคึอเรื่องการจราจรบ้านเขา อันตราย ต้องคอยดูดีๆครับ นอกนั้นก็โอเคครับ แถวนี้ถาม อาจารย์ก็มีแต่วัดจีนครับ วัดพุทธไม่ทราบว่ามีไหม

3. konge60

konge60 Active Member

2 พฤศจิกายน 2009
    วัดพุทธในเมืองจีน

เคยไปเมืองจีน2ครั้งที่เซี่ยงไฮ้และที่ปักกิ่ง
    วัดพุทธมีนะคับแต่อาจต่างกันที่นิกายและข้อปฎิบัต
    เขาพาไปไหว้พระหลายแห่งแต่จำไม่ได้ว่าที่ไหนบ้าง

เมืองจีนเดินรถชิดขวา ถ้าไม่ชินก้อดูอันตรายอยู่คับ
    คนจีนขับรถไม่ค่อยมีระเบียบ ก้อมีทั้งคนดีมีน้ำใจและคนเห็นแก่ตัว

祝您学业进步 成功回家 后会有期 再见

4. nongsui

nongsui สมาชิกใหม่

26 ธันวาคม 2011
    หวัดดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่นะค่ะ ตอนนี้มาเรียนป โทที่มหาลัยภาษาและวัฒนะรรมปักกิ่งค่ะ มาได้ปีกว่าแล้วค่ะ วัดพุทธยังไม่เห็นนะค่ะ เห็นแต่วัดทิเบตค่ะ ดังมากเลยค่ะ เคยไปขอพรตอนมาใหม่ๆค่ะ

5. คนยโสธร

คนยโสธร เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่ครับ มาทำงานบริษัทของคนไทย ที่ เมืองเซี๊ยะเหมิน มลทลฝูเจี้ยนครับ มาได้สองปีกว่าแล้วครับ มีสมาชิกท่านไดอยู่ฝูเจี้ยนบ้างไหมครับ

6. อโนมปัญโญ

อโนมปัญโญ Active Member

23 พฤษภาคม 2012
    สวัสดีครับ ผมได้ติดตามเว็บพลังจิตมาสองปีแล้ว ตอนนี้อยู่ที่เมืองต้าเหลียน เป็นพ่อครัวทำอาหารไทยครับ

7. asuka

asuka เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ ดิฉันติดตามเว็บนี้มาได้ 6-7ปีแล้วค่ะ เข้าออกจีนก็หลายครั้ง ครั้งนี้มาเรียนโทที่เซี่ยงไฮ้ได้ปีกว่าเกือบสองปีแล้วค่ะ อยู่ที่นี่ก็ไม่สุขสบายเหมือนอยู่ไทย ที่นี่มีแต่คนแข่งขัน แก่งแย่งกัน ไม่ค่อยมีความเป็นระเบียบ ส่วนใหญ่จะเอาผลประโยชน์ของตัวเอง ไม่รู้จักแบ่งปัน ที่ไทยดีที่สุดแล้ว ไม่ว่ายังไงก็ยังมีน้ำใจกันบ้าง