ทานเจให้พ่อ1วัน

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย ชะมะนาด, 20 สิงหาคม 2013.

1. ชะมะนาด

ชะมะนาด เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2006
    กราบเรียนถาม หลวงพี่ เล็ก ที่เคารพ
    การที่คนเรา ทานเจให้คนเป็น ถือว่า เป็นการทำบุญ หรือเปล่าเจ้าค่ะ แล้ว คนที่เรา ทานให้นั้น จะได้รับผลบุญอันนี้หรือไม่เจ้าค่ะ กราบขอบพระคุณเจ้าค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กันยายน 2013
  2. danetkung

danetkung เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    5
  3. suekong

suekong เป็นที่รู้จักกันดี

จริงๆ เรื่องกินเจน่ะ รักษาปฏิปทาไว้ก็ดีครับ
    เราทำดีแล้ว ไม่ต้องทิ้งหรอกครับ เห็นบอกว่าไม่ลำบากด้วย
    ก็รักษาต่อไปเถิด แต่ศีลข้ออื่นๆ ที่เหลืออีก 4 ข้อ
    ควรจะรักษาไว้ด้วย สวดมนต์ภาวนา ถ้าปฏิบัติกรรมฐานด้วยยิ่งดีครับ
    แล้วก็ถ้าไม่ลำบาก ไปทำทานด้วยก็ดีครับ
    ทั้งธรรมทาน, วิหารทาน, สังฆทาน
    กฐิน, ผ้าป่า ทำไปเถอะครับ (ช่วงนี้ใกล้หน้ากฐินแล้ว
    รีบๆ เก็บบุญกฐินได้เลยครับ)

4. danetkung

danetkung เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    5
    สาธุครับ

สาธุครับ

5. ชะมะนาด

กราบขอบพระคุณ ทุกท่านที่แนะนำสิ่งดีดีให้น่ะค่ะ แต่ระยะนี้ ไปไหนไม่ค่อยได้เลย เพราะ น้องสะไภ้ เค้าแพ้ยุง ก็ชอบฉีดยากันยุงแทบทั้งบ้าน เรื่องจริงน่ะค่ะ เลยต้องเฝ้าประตูห้องนอนค่ะ 5555 เพราะ เหม็นยากันยุงมาก ทุกวันนี้ ก็แสบคอมากๆๆเลย เพราะลมพัดไปพัดมา ส่วนเรื่องทำบุญ ก็ฝากน้องๆๆไปทำบ้างเป็นบางกรณี แต่เรื่อง สวดมนต์ ก็สวดทุกเช้าค่ะ ส่วนนั่งสมาธิ นั่งไม่ค่อยได้เลย เพราะเหนื่อยมาก ถูบ้านบ่อยมากๆเลยเหนื่อยเป็นพิเศษ นี่เป็นสาเหตุ ที่อยากมีชีวิต ส่วนตัว คุณพ่อก็ไม่ยอมเข้าใจ คงจะกลัว ชาวบ้าน นินๆๆๆ หากลูกสาว ออกจากบ้าน โดยที่ไม่ได้แต่งงาน ได้แต่ อด และ ทน จนกว่า ใครจะไปก่อนกัน
    เดียวนี้ คุณพ่อ มีพัฒนาการมาก เป็นอะไรนิด วิ่งเข้า โรงบาล ส่วน ดิฉันเหรอ มีใบอะไรประหลาดๆๆที่กินแล้ว ช่วยให้ไม่เจ็บป่วย ก็จะตั้งหน้าตั้งตา กินเจ้าใบเนี่ยล่ะค่ะ ตอนนี้ ก็จะหา ใบย่านาง มาปลูก เพราะอ่านประวัติ ของน้องแล้ว มีสรรพคุณเยอะมาก น่ากินค่ะ
    ขอบพระคุณ ทุกท่านที่เมตตา ตอบน่ะค่ะ จะพยายามหัดทำในสิ่งที่แนะนำ แต่ให้นั่งสมาธินี่ ท่าจะลำบาก เพราะ ตกดึก ก็จะหลับไปสักพักก็จะตื่นค่ะ เพราะได้กลิ่นประหลาดลอยเข้าห้องค่ะ ก็ต้องลงไป ทำหน้าที่ แจ๋วอีกแล้วค่ะ เฮ้อ........

6. suekong

suekong เป็นที่รู้จักกันดี

ลองค้นหาคำว่า "กรรมฐานแบบคนขี้เกียจ" ของหลวงพ่อฤาษีลิงดำดูนะครับ
    ทำเฉพาะก่อนนอนกับตื่นนอน
    หรือถ้าวันไหนเบื่อสุดๆ อยากไปนิพพานก็ค้นคำว่า "ใคร่ครวญอย่างไรจึงไปนิพพาน"
    ของหลวงพ่อเช่นกัน
    ถ้าไม่ค่อยมีเวลาก็ต้องแบบนี้แหละครับ เพราะสายหลวงพ่อไม่เน้นทรมานร่างกาย
    ไม่เน้นใช้เวลามาก ท่านบอกไว้ในเทปเสมอว่า ทำน้อยๆ กำไรมากๆ

แถมนิดนึง กรรมฐานไม่ได้หมายถึงนั่งสมาธิอย่างเดียวครับ มีกรรมฐานหลายกอง
    ใช้แค่ความคิดใคร่ครวญเท่านั้น เช่น
    - การใคร่ครวญถึงศีลที่ตนเองรักษา (สีลานุสติกรรมฐาน)
    - การคิดจะบริจาคทำบุญทำทาน (จาคานุสติกรรมฐาน)
    - การคิดเมตตาสงสารคนและสัตว์อื่นเสมอตัวเอง (พรหมวิหาร 4)
    - การเกรงกลัวและละอายต่อบาป (เทวตานุสติกรรมฐาน)
    - วันๆ ไม่ต้องภาวนา คิดถึงพระพุทธรูปทั้งวัน ยังเป็นพุทธานุสติกรรมฐานเลยครับ
    - หรือถ้าเบื่อโลก เห็นความทุกข์ของโลก ไม่อยากเกิดอีกแล้ว อยากไปพระนิพพานอย่างเดียว ก็เป็นอุปสมานุสติกรรมฐาน

ขอโมทนากับความดีทุกๆ อย่างที่ทำมาแล้วครับ

7. ชะมะนาด

ขอบพระคุณ คุณ suekong มากๆๆค่ะ ที่แนะนำ สมัยสาวๆๆก็ซื้อหนังสือของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ไว้หลายสิบเล่ม อ่านแต่เล่ม ที่ท่านเล่า เรื่องต่างๆ สนุกมากเลย ว่าจะอ่านเล่ม อานาสติปัฎฐาน 4 ก็ง่วงนอนทุกที ง่วงเพราะทำงานหนักน่ะค่ะ ไม่ใช่กินจุ เรียนจบม.ศ.5ก็ทำงานกะพ่อเลย เวลากินข้าว บางที แทบไม่มี ต้องเอาข้าวลิงไปกินทุกวัน (กล้วยน้ำว้า) โชคดีที่มีเพื่อนร่วมรุ่น เป็นญาติของผู้ใหญ่ในซอยสายลม เลยได้รู้จัก หลวงพ่อฤาษี และไปกราบท่านในเวลาที่ท่านมาในซอยสายลม ได้เข้าใกล้ๆๆหลวงพ่อด้วย โชคดีสุดๆๆเลย หลวงพ่อ ยิ้มเก่งมาก ท่านเมตตาให้ คลิปเหน็บกระเป๋าเสื้อมา1อัน เพราะ เราทำบุญกะท่านด้วยสร้อยทอง1สลึง แต่ตอนหลังเพื่อนผู้ชายมาขอไป เพราะเค้าบอกว่า คลิปนี้ ผู้หญิงไม่ใช้กันหรอก เราก็ให้ไป เสียดายจนทุกวันนี้
    ทุกวันนี้ ได้แต่มองรูปของท่านในเวป เสียดายที่ท่านจากไปเร็วมาก