ทำกรรมฐานให้จิตนิ่ง

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย Phanudet, 27 ธันวาคม 2011.

1. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1

โดย หลวงพ่อพระราชพรหมยาน (ฤาษีลิงดำ) วัดท่าซุง.

ผู้ถาม : ฝึกกรรมฐานทำอย่างไรให้จิตนิ่ง จิตนิ่งแล้วผมควรปฏิบัติอย่างไรต่อครับ ?
    หลวงพ่อ : ฝึกกรรมฐานต้องการให้จิตนิ่งคือเราเป็นรูปปั้นเสีย ถ้าไม่ปั้นไม่หล่อจิตมันไม่นิ่ง(หัวเราะ)
    <O:p</O:p
    พระพุทธเจ้าทรงบำเพ็ญพุทธกิจ
    พระพุทธเจ้าเมื่อทรงพระชนม์อยู่ก็ไม่นิ่ง เวลาตอนเช้ามืด ตรวจดูอุปนิสัยของสัตว์ ว่าใครจะบรรลุมรรคผลบ้าง ก็ต้องคิดใช่ใหม<O:p</O:p
    เวลาสว่างขึ้นมาก็บิณฑบาต เวลาตอนสายขึ้นมาก็ฉันข้าว ฉันเสร็จก็เทศน์ จิตก็ไม่นิ่ง แล้วก็ตอนหัวค่ำ ตอบปัญหาเทวดาชั้นกามาวจรสวรรค์
    สองยามไปแล้วก็ตอบปัญหากับพรหม ท่านก็ไม่นิ่ง ถ้าต้องการให้จิตนิ่งจริงๆ ก็ใช้สติ๊กนินนะเป็นกรรมฐานกองที่ ๔๑
    ไอ่คำว่า ”จิตนิ่ง” นี่มันไม่มี อย่าลืมนะ จิตของปุถุชน คนที่ทรงฌานจิตเข้าถึงฌาน ๔ ก็ไม่นิ่ง อารมณ์มันทรงตัว <O:p</O:p
    คำว่า “อารมณ์เป็นเอกัคคตารมณ์” นี่มันไม่นิ่งนะ มันจับอารมณ์อย่างเดียว เป็นพระโสดาบัน พระสกิทาคามี พระอนาคามี พระอรหันต์ ก็ไม่นิ่ง
    เพราะจิตมันอิ่มด้านกุศลอย่างเดียว เป็นพระพุทธเจ้าก็ไม่นิ่ง จิตอยู่ในมหากรุณาธิคุณ
    คำว่า “ นิ่ง ” หมายความว่า จิตนิ่งจากอกุศล คือไม่คิดชั่ว คิดดีอย่างเดียว เข้าใจไหม นิ่งจากอกุศล คือไม่นิ่งในเรื่องของกุศล.
    ที่มา : นิตยสารธัมมวิโมกข์ ฉบับที่ ๓๑๐ ประจำเดือน มกราคม ๒๕๕๐ หน้าที่ ๗๙ - ๘๐. ถอดความโดย ศรีโคมคำ.<O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 กันยายน 2012
  2. kongyai3

kongyai3 เป็นที่รู้จักกันดี

7 พฤศจิกายน 2011
    โมทนาบุญด้วยค่ะ ชอบจริงคำสอนของหลวงพ่ออ่านเมื่อไรก็มีความสุขทุกครั้ง

3. jate2029

jate2029 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุครับ ชอบฟังเทศน์ หลวงพ่อมากที่สุดเลย อิอิ

4. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

14
    สาธุ ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงครับ

เชิญแวะอ่านธรรมะของหลวงพ่อฤาษีฯ วัดท่าซุง ที่
    เฟสบุ๊ค ศูนย์พุทธศรัทธา
    และร่วมกันแบ่งปันธรรมะของหลวงพ่อฯ ไปยังกระดานของท่านเพื่อเป็นธรรมทาน

เว็บทางนิพพาน เว็บไซด์ เผยแพร่ ธรรมที่นำไปสู่ความหลุดพ้น<O:p
    ที่รวบรวมโดย พล.ต.ท.นพ.สมศักดิ์ สืบสงวน<O:p
    ขอเชิญทุกท่านเข้าไปอ่านได้ที่www.tangnipparn.com<?XML:NAMESPACE PREFIX = O /><O:p></O:p>
    <O:p>ขอเชิญแวะเยี่ยมชมและโมทนาบุญเว็บศูนย์พุทธศรัทธา

[​IMG]</O:p>

5. skyroad

skyroad เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2011
    โมทนาบุญ สาธุค่ะ ขอบคุณมากค่ะ กราบขอบพระคุณในความเมตตาของหลวงพ่อด้วยค่ะ

6. Piagk3

Piagk3 เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สว่างแล้ว เข้าใจแล้ว " คำว่า “ นิ่ง ” หมายความว่า จิตนิ่งจากอกุศล คือไม่คิดชั่ว คิดดีอย่างเดียว เข้าใจไหม นิ่งจากอกุศล คือไม่นิ่งในเรื่องของกุศล. "

7. mu-nice

mu-nice เป็นที่รู้จักกันดี

จิตมันไวมากเลยค่ะหลวงพ่อ กำลังพยายามอยู่ ขอไปนิพพานชาตินี้ สาธุ สาธุ สาธุ

8. ชัญญาพัชญ์

ชัญญาพัชญ์ เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2010
    สาธุ สาธุ ซึ่งในคำสอนของหลวงพ่อคะ ฝึกสมาธิแต่เป็นแบบเตาะแตะอยู่ ยังต้องเร่งกำลังใจอีกเยอะ

9. huayhik

huayhik เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย...และลูกขอกราบแทบเท้าหลวงพ่อด้วยจิตอันเคารพยิ่ง...
    ขอโมทนากับเจ้าของกระทู้.และทุกๆท่าน..สาธุ

10. TPC

TPC เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2012
    คำว่า “ นิ่ง ” หมายความว่า จิตนิ่งจากอกุศล คือไม่คิดชั่ว คิดดีอย่างเดียว เข้าใจไหม นิ่งจากอกุศล คือไม่นิ่งในเรื่องของกุศล.

หลวงพ่อสอนโดยการใช้คำพูดที่เข้าใจง่าย และเป็นการปูพื้น การเรืิ่มต้นด้วยทรงอารมณ์ที่เป็กุศลกรรมก่อน เพราะอย่างไรก็ได้บุญ ส่วนขั้นถัดไปจะให้สงบนิ่งแบบไหนก็ตามภูมิวาสนาของตน ตามจริตก็ค่อยๆสอนต่อๆไปอีกครับ ทุกอย่างมีขั้นตอนของการสงบนิ่ง
    หลวงพ่อท่านมีปัญญาหลักแหลมยิ่งนักครับ พระธรรมที่ท่านตรัสสอนดีงามจริงๆครับ

<O[​IMG]</O[​IMG]

11. CHINBANCHON

CHINBANCHON สมาชิก

อนุโมทนา สาธุด้วยครับ
    เข้าใจง่ายดี จะได้มีกำลังใจปฎิบัติให้ดียิ่งขึ้นอีกครับ สาธุ สาธุ สาธุ ครับ

12. Linda2009

Linda2009 เป็นที่รู้จักกันดี

ลองอ่านดูนะคะ เนื้อหาดีมากๆสอนถึงการทำจิตให้นิ่ง จนถึงที่คุณปรารถนาได้
    http://palungjit.org/threads/จิตพร้อม-รับภัยพิบัติ.334019/

13. hackyz

hackyz เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อครับ

อนุโมทนาสาธุกับ จขกท.ด้วยครับ
    สาธุ...เจริญในธรรม