ทำคุณไม่ขึ้น เราควรทำดีกับใครๆต่อไปไหมคะ?

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Titichaya, 17 มิถุนายน 2019.

1. วรณ์นิ

วรณ์นิ เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนป่วยหนัก ตัวบวมน้ำ เนี่ย เดินแทบไม่ได้ ..เข้าห้องน้ำลำบากมาก อยากตายทุกวินาที...นอนก็ไม่ได้..น้ำจะท่วมปอด หายใจไม่ได้
    ต้องนั่งเอียงๆเอนข้างพิงหมอน นอน..แทน..จะไปมาโรงบาล ยิ่งลำบาก ..เพราะอ้วน ..บวมน้ำ..นรกชัดๆ...เสียดายที่มันไม่ยอมตาย
    วูบไป สองครั้ง คอพับบนเตียง..มันก็ ไม่ตาย ยังหน้าด้านกลับมาอีก เบื่อชิบ
    นึกว่าจะได้ตายสมใจ..ก็ไม่ตาย
    บอกหมอพยาบาล...ห้าม ปั๊มหัวใจ ห้ามสอดท่อหายใจ ถ้าวูบ ให้ ปล่อยให้ตายเลย ใครมาช่วยปั๊ม ผมจะ มาหลอกมาหลอน...อิอิ

สั่งเสีย เมียรัก..ทุกวันว่า.ห้ามช่วย.

2. วรณ์นิ

ทุกวันนี้ ผมถือ คติ...เชื่อหมอ ตายทุกราย...
    ที่ผมอาการหนัก เพราะ ตอนแรกๆ.ไม่มีหมอคนไหน ห้ามผมกินน้ำเลย...ผมบวมน้ำ โดยไม่ทราบสาเหตุ...
    ผม ไปรักษาตา หมอบอกเป็นเบาหวานขึ้นตา..จึงรู้ว่าเป็นเบาหวาน
    กินยารักษาเบาหวาน ตัวบวมน้ำ เป็นโรคไต
    ผมเลย หยุดกินยา รักษาเบาหวาน หันมา ควบคุมอาหาร
    พอเป็นโรคไต หนักๆ เข้า..ก็ยังไม่มีหมอคนไหน ห้ามผมกินน้ำเยอะๆ
    จน ไปตรวจเลือดที่คลีนิค จึงมีหมอห้ามกินน้ำเยอะ..แต่ท้องโต แล้ว
    พอท้องโต ฟอกไตไปด้วย เจาะท้องปล่อยน้ำไปด้วย
    ฟอกที 4โล ขอ5ก็ไม่ยอม ขอเจาะน้ำ ก็ได้แค่ 3 โล ขอ 5โลก็ไม่ได้
    ไอ้เราอยากเอาน้ำออกเยอะๆ หมอก็ไม่นอม กบัวเราชอคตาย เราบอก เรารับได้ หมอก็ไม่เชื่อ...เราคนป่วย เรารู้อาการตัวเองดี หมอก็อ้างแต่หลักการ
    ผมไม่กินยาเบาหวาน ผมไม่กินยาโรคไต ผมไม่กิน นาความดัน..อิอิ ยากองเต็มบ้านเลย..ผมไปซื้อ วิตามิน ถังเช่า ยาบำรุงตับ บำรุงไต ยารักษาเส้นประสาทเสื่อม..มากินเอง ยาหมอ กินแต่พวก วิตามิน
    ..
    หมอถามว่า...น้ำออกในท้องหายได้ไง ไปแอบเจาะรักษาที่ไหนมา
    ผมบอก หายเอง...เขาก็ไม่เชื่อ ว่าผมโกหก
    ...

3. วรณ์นิ

สมมุติ ผมฟอกไต ขอหมอ 5กิโล หรือ 5.5 กิโล..หมอเห็นท้องโตมากถึงยอม
    แล้วต้องเจาะท้องอีก 3กิโล...รวม 8กิโลกว่า...ผมค่อยสบายตัว
    แต่จะไม่บ่อย เพราะหมอกลัวผมตาย...ผมบอกไม่เป็นไร เพราะผมรฟุ้ว่า น้ำในท้องมัน มีเยอะ..มันทรมาน
    บางที แอบ เอาขวดรองน้ำที่เจาะท้อง ไปเททิ้ง แล้ว เอาขวดเปล่ามารองใหม่ เอาออกทีละ 6 กิโล...ไม่บอกหมอ..หมอให้สูงสุด 4 กิโล ..ไม่ได้ดังใจเลย
    ต้องแอบเททิ้งบ่อยมาก เพราะอยากเอาออกเยอะๆ
    พยาบาลห้องฟอก ชอบแนะนำให้ ไปขอเจาะท้องที่ห้องฉุกเฉิน มันต้อง แอดมิส..เสียเวลา...เข็มที่เจาะ ก็ เข็มเล็ก น้ำไม่ค่อยไหล อีก
    ผมชอบให้หมอห้องฟอกไต เจาะพร้อมกับฟอกไต...หมอใช้เข็มบริจาคเลือด เบอร์ใหญ่สุด น้ำไหลสะใจมาก

เนี่ย ผมไม่เชื่อหมอเท่าไหร่ ผมเชื่อ อาการของตนเอง
    ว่าควรจะรักษาอะไรตรงไหน...พอบอกหมอ หมอก็ไม่เชื่อเรา
    หมอเอาแต่ ตรรกะ ของตนเอง