ทำนายฝัน แบ่งตามตัวอักษร

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 3 พฤศจิกายน 2008.

1. pemax2001

pemax2001 สมาชิก

20 มิถุนายน 2009
    ต้องโมทนาท่านเจ้าของเว็ปด้วยครับ ท่านพยายามหาอะไรมาเสริมเพิ่มเติมตลอด เป็นกำลังใจให้นะครับ

2. ขันห้า

ขันห้า มาเที่ยวเดี๋ยวก้กลับ

เป็นประโยชน์มากครับ คนเราฝันเกือบทุกคืนแต่ไม่ค่อยรู้ว่าจะได้กับอะไร มีคำทำนายดี ๆ อย่างนี้ สมาชิกคงชอบมาก ขออนุโมทนาครับ...

3. tangmae1

tangmae1 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณที่ให้ความรู้

4. tangmae1

tangmae1 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยค่ะ ขอบคุณที่ให้ความรู้และจะนำไปบอกต่อค่ะ

5. m_yoophituk

m_yoophituk เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2009
    ผมฝันเห็นพระธาตุช่วยทำนายให้ทีครับ

6. zetsubo

zetsubo เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2009
    ขอบคุณค่ะ^^

7. meephoo

meephoo เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008
    เมื่อคืนเวลาประมาณตี3-4 ผมฝันว่า ฟ้าชาย ให้เข้าเฝ้า และดูท่านชื่นชมผม ให้กำลังใจผม บอกว่าทำงานดีมาก และยังให้ผมจัดแถวทหารให้ด้วย (รู้สึกถึงความอบอุ่นได้) ท่านผู้รู้ช่วยทำนายให้ด้วยครับ ว่าเป็นเช่นไร

8. raunheim

raunheim เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2009
    อนุโมทนาสาธุด้วยค่ะกำลังสงสัยเรื่องความฝันอยู่พอดีเลย ตอนนี้อ่านดูแล้วค่อยใจชื้นขึ้นมาบ้างแล้ว ขอบคุณค่ะ

9. loveyoutoo2

loveyoutoo2 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2009
    ตื่นๆ กันเถิดชาวพุทธ

ละชั่ว ทำดีทำจิตให้บริสุทธิ์ หลุดพ้น...<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    <o:p></o:p>
    อันว่าความหมายของอวิชชา<o:p></o:p>
    อวิชชาไม่ได้แปลว่า ความไม่รู้ แต่แปลว่าสภาวะรู้ตามธรรมชาติที่ไม่มีสาระแก่นสารอะไรเลยที่จะทำให้ตัวเองหลุดพ้นจากการตกอยู่ใต้อำนาจต่างๆอันจะทำให้จิตตัวเองเป็นอิสระได้<o:p></o:p>
    เช่น คนดื่มเหล้าเขามีความรู้เรื่องดื่มเหล้า เขารู้ว่าจะทำอย่างไร ระหว่างเหล้ากับโซดาจึงจะได้รสอร่อยตามกิเกสของตัวเอง แต่หารู้ไม่ว่าตัวเองตกอยู่ใต้กิเกสโดนอวิชชาครอบงำ ทำตามอยากของตัวเองซึ่งไม่มีสาระแก่นสารอะไรเลยที่จะทำให้จิตใจตัวเองเป็นอิสระ<o:p></o:p>
    วิชชา คือสภาวะรู้ตามธรรมชาติ ที่มีสาระแก่นสารที่จะทำให้ตัวเองหลุดพ้นจากอำนาจต่างๆจนจิตใจตัวเองมีอิสระ อยู่เหนือดีเหนือชั่วที่จะทำให้ตัวเองหลุดพ้นจากสิ่งเหล่านี้<o:p></o:p>
    คุณน้า คุณอาทั้งหลายท่านครับจงพิจารณากันเถิดว่าโดนอวิชชาครอบงำตัวเองโดยไม่รู้ตัวหรือเปล่า<o:p></o:p>
    อันว่าเรื่องของ ญานอิทธิฤทธิ์ต่างๆ ล้วนเป็นสิ่งไร้ค่า ซึ่งจะทำให้ตนเองเกิดความลุ่มหลง<o:p></o:p>
    สิ่งที่ท่านได้มานั้นเป็นแค่เปลือกของพระพุทธศาสนาเท่านั้นหรืออาจจะไม่ใช้พระพุทธศาสนาเลยก็ได้<o:p></o:p>
    มีบางท่านน่ะคิดว่า เราจะยังไม่เชื่อในพุทธศาสนาหรอก เราขอทำญานให้เกิดให้ได้เห็น นรก สวรรค์เสียก่อนจึงจะเชื่อในพระพุทธศาสนาหารู้ไม่ครับว่าท่านดูถูกพระพุทธศาสนาโดยไม่รู้ตัว<o:p></o:p>
    พระองค์ท่าน ไม่ทรงสรรเสริญในสิ่งนี้แต่หากเอาสิ่งนี้มาพิจารณาให้เกิดปัญญาต่างหาก<o:p></o:p>
    การที่เราจะเชื่อในเรื่องของ นรก สวรรค์ นั้นมิได้สำคัญเท่าไร หรอกครับ แต่การทำให้ตนเองไม่ยึดถืออะไรใดๆเลย หรือคลายการเป็นตัวกูของกู ออกจากใจ ไม่ยึดถือสิ่งใดเป็นของตนนั้นสำคัญกว่า<o:p></o:p>
    การที่จะเป็นพระพุทธศาสนานั้นไม่ได้แปลว่า เห็นนรก สวรรค์ แล้วจึงถือว่าเป็นพระพุทธศาสนา แต่การทำให้ตัวเองสละการยึดถือ การตกอยู่ใต้อำนาจต่างๆ จนจิตมีความอิสระต่างหากจึงจะเป็นพุทธโดยแท้<o:p></o:p>
    <o:p> </o:p>
    การที่เราคุยเฟื่องในเรื่องของสิ่งนี้ล้วนไม่มีแก่นสารอะไรเลยที่จะให้ตัวเองหลุดพ้นจากอำนาจของกิเลส<o:p></o:p>
    ส่วนผมน่ะครับ เรื่องญานนี้ผมตัดทิ้งไปเลย เนื่องจากว่าไม่มีแก่นสารจริงๆ<o:p></o:p>
    ท่านไม่ได้สอนให้เรากลัวนรก อยากมีวรรค์ แล้วจึงพากันปฏิบัติธรรมกันน่ะ แต่หากว่าให้เกรงกลัวต่อบาป ละอายต่อบาปก็เท่านั้น<o:p></o:p>
    ท่านควรจะพิจารณาเอาน่ะครับ<o:p></o:p>
    บางคนน่ะครับ ทำแต่สมถกรรมฐาน ไปจนวันตาย ก็ยังไม่หลุดพ้นเพราะมัวแต่ยึดถือ ไม่เคยได้ปล่อยวางอะไรเลย<o:p></o:p>
    อันคำว่าโง่ หรือฉลาดนั้นไม่ได้มีโดยจริงกับใครเขา<o:p></o:p>
    แต่การที่ตามใจกิเลส ตกอยู่ใต้อำนาจกิเลสเห็นกิเลสเกิดขึ้นมาแล้วไปทำตามกิเลส นี้จึงเรียกได้ว่า "โง่โดยแท้จริง"<o:p></o:p>
    อันว่าความฉลาด เมื่อมีกิเลสเกิดขึ้นมา แต่ไม่ทำตามกิเลสไม่ตกอยู่ใต้อำนาจของกิเลส จึงเรียกได้ว่า "ฉลาดโดยแท้จริง"<o:p></o:p>
    ท่านจงเข้าใจครับว่า โง่ ฉลาด ไม่ได้เกิดขึ้นกับตัวใครเลยเกิดแต่กับท่านเองส่วนที่ว่าเกิดกับผู้อื่นนั้นเป็นแค่สมมุติเท่านั้นเอง<o:p></o:p>
    อันว่าสมมุตินั้นใช้เพื่อบัญญัติให้รู้สิ่งต่างๆ แต่คนชอบหลงไปในสมมุติกันเสียหมด<o:p></o:p>
    เช่นเมื่อผมเห็นผู้หญิงสวยน่ะครับ ก็ให้รู้ว่าสวย แต่ใจไม่ไปชอบ ไปหลง ในสิ่งที่ตาเห็นว่าสวยนี่ถึงจะเรียกว่า "รู้สมมุติ"<o:p></o:p>
    แต่หากไปชื่นชมกับสิ่งนั้นจนลืมเนื้อลืมตัวนี้เรียกได้ว่า "หลงสมมุติ"<o:p></o:p>
    อันว่า ดี และ ชั่ว<o:p></o:p>
    สิ่งนี้ทั้งสองสิ่งเหมือนกัน แต่แตกต่างกันมากเพราะทั้งสองสิ่งนี้เกิดจากการกระทำทาง กาย วาจา ใจ<o:p></o:p>
    แต่ความดี คือสิ่งที่กระทำแล้วเกิดประโยชน์ต่อผู้อื่น และตนเอง อันมีแต่ความสุขความสบายใจเพื่อให้จิตใกล้เคียงความบริสุทธิ์<o:p></o:p>
    แต่ความชั่วนั้นเป็นสิ่งที่กระทำแล้วไม่เป็นประโยชน์ต่อตัวเองและผู้อื่นมีแต่จะนำความเดือดร้อนใจมาให้เป็นสิ่งที่ไม่ควรกระทำ<o:p></o:p>
    พระพุทธเจ้าท่านทรงสรรเสริญให้ละชั่ว ทำความดี แต่ท่านไม่ให้ยึดเอาความดีเป็นของๆ เรา<o:p></o:p>
    การกระทำความดีและชั่วนั้นล้วนมาจากการกระทำด้วย กาย วาจา ใจมัน สักแต่ว่าเป็นการกระทำเท่านั้นเอง<o:p></o:p>
    ส่วนที่เรียกว่าความดี และชั่วนั้นเกิดจากการที่เราพร้อมใจกันสรรเสริญว่า "สิ่งนั้นดีสิ่งนั้นไม่ได้"<o:p></o:p>
    การจะอยู่เหนือความดีและชั่วนั้นให้เห็นว่าทั้งสองสิ่งนี้เป็นแค่การกระทำ มิใช้ยกตนข่มท่านน่ะ<o:p></o:p>
    จงใช้สติปัญญาพิจารณา<o:p></o:p>
    ศาสตร์มนุษย์ ของมนุษย์โดยมนุษย์(โดยมนุษย์ ก็คือ ก่อนที่พระพุทธเจ้าจะถูกสรรญเสริญว่า เป็นพระพุทธเจ้านั้น ท่านก็คือมนุษย์)เพื่อมนุษย์<o:p></o:p>
    เป็นสิ่งที่มนุษย์ทุกคนควรกระทำกันควรศึกษาให้เกิดความเข้าใจโดยแท้จริง<o:p></o:p>
    คือการลายการยึดถืออัน "ตัวกูของกู"<o:p></o:p>
    พระองค์ท่านทรงสอนให้เจริญหลักธรรมของท่าน ดังที่ว่า "เมื่อใดเห็นธรรมมะ เมื่อนั้นเห็นเรา "<o:p></o:p>
    มิได้ทรงให้กราบให้สักการะบูชาพระพุทธรูปน่ะ เพราะพุทธแท้น่ะ มิใช่ลักธิบูชาเทพเจ้า มัวแต่ขอพรอ้อนวอนแต่สั่งสักสิทธิ์ลุ่มหลงมัวเมาตกอยู่ใต้อำนาจความศรัทธาที่ผิด <o:p></o:p>
    แต่การกราบนั้นเป็นการลดทิฏฐิของตัวเอง อัน "ตัวกูของกู"<o:p></o:p>
    ท่านลองพิจารณาดูสิ เมื่อท่านการได้แม่กระทั้งรูปปั้น แล้วการที่ท่านจะน้อมเอาคำสั่งสอนของคนอื่นมาปรุบปรุงตัวเอง มีหรือที่ท่านจะทำไม่ได้<o:p></o:p>
    พวกเราทั้งหลายนี้ อยู่กับภาพมายา หลอกตัวเองไปวันๆ อันว่าตัวกูของกูนั้นแหละ แท้ที่จริงแล้วตัวเราไม่ได้มีอยู่จริงเลยคนอื่นก็เหมือนกัน แต่มีอยู่โดยสมมุติ สมมุติโดยตัวตน ทุกคนไม่ได้มีตัวตนอยู่จริงแต่มายึดเอาเท่านั้นเอง ทุกคนอยู่กับความว่างเปล่าแต่ไม่เคยค้นหาเลยไม่รู้อะไรเลยครับ<o:p></o:p>
    อย่างเช่นน่ะครับ ผมมีแม่อย่างนี้ แท้จริงแล้วแม่ไม่มี แต่มีโดยสมมุติ แล้วก็มีตัวตนโดยสมมุติเมื่อท่านตายไป(ตายในทางโลกน่ะ คือสภาวะร่างกายที่จิตวิญญาณนี้ไม่สามารถอยู่ได้ในร่ายกายได้เท่านั้นเอง) สมมุติก็จบลงก็คือไม่มีจริง เช่นตัวผมเองก็ไม่มีจริง แต่มีโดยสมมุติเท่านั้นเอง<o:p></o:p>
    กระผมใช้ความรู้จากญาน ฌานนี้ มาพิจารณาจนรู้แจ้งในสัจจธรรม โดยแจ่มชัดในเรื่องของสมมุตินี้<o:p></o:p>
    ท่านทั้งหลายจงทำตัวเองให้ "ตาย ก่อนตายเถิด"เมื่อท่านตายไปแล้วจะได้ไม่มีใครตาย<o:p></o:p>
    แต่ก่อนผมก็ห้อยพระน่ะครับ หากแต่ว่าทำสิ่งนี้แล้ว เรียกได้ว่าเป็นผู้ประมาทในตัวเอง มัวแต่อิงไสยศาสตร์ มัวแต่จะให้สิ่งเหล่านั้นช่วยเราให้หลุดพ้น โดยแทนที่ตัวเองจะเจริญ สติ ศีล ปัญญาภาวนาเสีย จะได้ไม่ประมาท<o:p></o:p>
    ดังคำของพระองค์ที่ว่า "ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน แต่ตนนี้มิใช่ตน"<o:p></o:p>
    เป็นเพราะว่า ตนนั้นไม่ได้มีอยู่จริง แต่คำว่า "ตน"นั้นใช้เรียกแทนตัวเองเฉยๆแต่เราไม่ยึดถือเอาเป็นตัวเราของเรา<o:p></o:p>
    กระผมเองภาวนาเสียได้ฌาน ก็ได้สิ่งวิเศษความสามารถของฌานมา แต่มิได้ยึดเอาเป็นของเราแต่เอาสิ่งนั้นมาพิจารณาเป็นปัญญาให้หลุดพ้น<o:p></o:p>
    เมื่อใดที่ไม่ละในสิ่งที่ได้มานั้น เมื่อนั้นมิใช่พุทธศาสนาแต่เป็นลักธิบูชาสิ่งนั้นอยู่<o:p></o:p>
    จงทำตนให้อยู่เหนือดี เหนือชั่วกันเถิดครับท่านทั้งหลาย<o:p></o:p>
    ที่ผมอธิบายมานี้กระผมพิมพ์พิม์ประการใดขอท่านทั้งท่านอโหสิกรรมให้ด้วย และกระผมขอขอบพระคุณหลักธรรมคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้า ของพระพุทธทาส ที่ทำให้ผมเกิดปัญญานำหลักทำของท่านมาพิจารณาจนเกิดความแจ่มแจ้งในใจ<o:p></o:p>
    อย่าลืมครับ ศีล สติ สมาธิ ปัญญาต้องเสมอกันครับ เมื่อขาดสิ่งใดสิ่งหนึ่งคือขาดความประมาทในตนเองผมเองก็ยังขาดสติที่มั่งคงอยู่เหมือนกันต้องไม่ประมาทกันน่ะครับ<o:p></o:p>
    เมื่อตายไปแล้วจะต้องต่อสู้กับมรณสตินั้น เป็นเรื่องจริงน่ะครับเพราะเมื่อตายจะต่อต้านกับสติน่ะ ระวังไว้ให้ดีครับ ตนนั้นเป็นที่พึ่งแห่งตน ตนนั้นมิใช่ตน<o:p></o:p>
    เวลาทำสมาธิอย่าลืม ภาวนามรณสติกันน่ะครับ คือภาวนาว่าทุกลมหายใจเราต้องตายอย่างแน่นอน<o:p></o:p>
    เอาอย่างนี้น่ะครับ อย่ามัวเอาแต่ความสงบ เอาญาน หรือฌานเพราะสิ่งนี้จะมาของเขาเองครับผม<o:p></o:p>
    แก่นแท้ของพระพุทธศาสนา คือ ทำเพื่อละความเป็นตัวกูของกู ทำเพื่อให้จิตหลุดพ้นน่ะ อย่าหลงในปัญญาผู้อื่น ปัญญาตัวเอง หรือแม้แต่ปัญญาของพระพุทธเจ้า ทำเพื่อละน่ะจำไว้ ไม่ใช่มีแล้วไม่ละ อย่าเอามาบูชา มิเช่นนั้นจะเป็นลักธิบูชาไปเสีย<o:p></o:p>
    ขออนุโมทนาสาธุครับ ^.^<o:p></o:p>
    ตั้มครับ<o:p></o:p>
    หากท่านอยากคุยกับผมและคุณอาอ้อง ชัชวาลเพ่งวรรธนะ <o:p></o:p>
    ได้ที่ หมวด อภิญญา / สมเด็จหลวงปู่โต / เรื่องเล่าของข้าพเจ้าเมื่อสวดพระคาถาชินบัญชร โดยคุณอาอ้อง : ชัชวาล เพ่งวรรธนะ<o:p></o:p>
    อยู่กระทู้บนสุดอะครับ<o:p></o:p>
    เราพร้อมจะช่วยท่านทั้งหลายให้เดินเพื่อละ<o:p></o:p>

10. chayapin

chayapin เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2009
    ฝันเห็นเด็กทารกผู้ชายค่ะ

ฝันเห็นเด็กทารกผู้ชายค่ะ ไม้รู้มาจากไหนนอนแบเบาะอยู่เราก็ไปนั่งมองเขาเป็นเด็กหน้าตาดี แต่ดูเหมือนหน้าจะบอกอายุมากกว่าตัว คื่อตัวเล็กแต่หน้าจะอายุมากกว่าตัวค่ะ รบกวนท่านผู้รู้ช่วยทำนายฝันให้ด้วยค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

11. deejaimark

deejaimark เป็นที่รู้จักกันดี

ขอคั่นรายการหน่อยนะ.....

อยากชวนทำบุญถวายตู้พระไตรปิฎกชุดใหญ่และ CD เสียงอ่านพระไตรปิฎก ถวายหลวงปู่บุญญฤทธิ์...
    (10 เมษายน 2553..เวลา 11.30 น.) ด้วยกัน...

อันนี้ร่วมทำกับเพื่อนๆๆ สมาชิกเวปพลังจิตค่ะ...ตั้งใจจัดขึ้นมาเอง....บุญใหญ่ บารมีมาก ทำคนหรือสองคน ไม่ดีแน่..
    เลยอยากขอเชิญชวนทุกท่าน ที่ผ่านมาเห็นข้อความนี้ มาร่วมสร้าง และสะสมปัญญาบารมีร่วมกันค่ะ.......

ท่านสามารถเข้าไปดูรายละเอียดได้ที่ลิงค์นี้นะคะ....

บันทึกบาปและกรรมของข้าพเจ้า ห้องกฏแก่งกรรม เขียนโดย ปานโสม
    http://palungjit.org/threads/%E0%B8....89898/page-90

12. apple_lin

apple_lin เป็นที่รู้จักกันดี

เหมือนคำทำนายในหนังสือเลย.. ขอบคุณนะคะ

13. วรีพร

วรีพร สมาชิกใหม่

ช่วยทำนายให้หน่อยนะค่ะ

ฝันว่าได้แหวนเพรช ฝันของดิฉันเป็นอย่าไรค่ะ
    คุณวีระชัย
    ขอบคุณค่ะ

14. เลาหะจินดา

เลาหะจินดา สมาชิก

ฝันว่า"ตัดผม"ตัวเอง
    ฝันดีใช่มั๊ยคับ!?!

15. wan60

wan60 เป็นที่รู้จักกันดี

ฝันร้ายกลายเป็นดี ส่วนฝันดีก็ยิ่งดีครับ:cool:

16. kontamma

kontamma Active Member

10 พฤศจิกายน 2010
    เมื่อคืนแฟนผมฝันว่า เลือดไหลออกจากร่างกาย วันนี้เสียเงินค่าหวยเกือบพัน :'( หรือว่าจะหมดเคราะห์เพราะเงินค่าหวยนะ(cry)

17. yutcmri

yutcmri Active Member

21 กันยายน 2009
  18. TM.

TM. Active Member

10 กันยายน 2009
    กรุณาช่วยทายให้หน่อยคับ อีกสองตัวที่เห็นเป็นเจ้าที่หรือเปล่า แต่ๆว่าอีกตัวมาเกาะข้างหลัง ในฝันตกใจและกลัวมั่กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ จบการฝันแค่เนี้ย มีใครทายให้หน่อย 55555555555

19. heroparttime

heroparttime สมาชิก

เยอะมากมาย
    <table width="477" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"><colgroup><col width="477"></colgroup><tbody><tr height="17"> <td class="xl24" style="height:12.75pt; width:358pt" width="477" align="left" height="17">งาน parttime</td> </tr></tbody></table>

20. wawdaw

wawdaw สมาชิกใหม่

ฝันเห็บตะขาบค่ะ ตัวใหญ่มากเลยค่ะ แต่ไม่มีหัวไม่แน่ใจว่าดิฉันเป็นคนตัดหรือเปล่า แต่มันไม่ตายนะค่ะวิ่งได้
    พอจะปล่อยให้มันไปตามทางของมัน ก็มีคนแก่มาบอกว่าให้จับมันขังไว้แล้วค่อยเอาไปปล่อยที่อื่น ช่วยทำนายให้ด้วยนะค่ะ