ทำบุญครบ 100 วันทำก่อนได้ใช่ไหมครับ แล้วทำบุญอย่างไรดี

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย theseng99, 23 ตุลาคม 2012.

1. theseng99

theseng99 เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2006
    อยากสอบถามเรื่องการทำบุญ 100 วันครับ

หากเราอยากจะทำวันอาทิตย์ที่จะถึงนี้ เพราะสะดวก จริงๆครบวันอังคารหน้า แต่คงไม่สะดวกเพราะต้องทำงาน

เราจะทำวันอาทิตย์ซึ่งก่อนถึง 100 วันจะดีหรือไม่ครับ หรือว่าควรทำหลังครับ

แล้วการทำบุญ 100 วัน ผมคิดว่าจะถวายสังฆทาน 4 ชุด ผ้าไตร 4 ชุด พระพุทธรูป 5 นิ้ว 1 องค์ แล้วก็กับข้าว 4 ชุดแบบนี้จะได้บุญน้อยกว่า

ที่เพิ่มเลี้ยงเพลพระทั้งวัดหรือไม่ครับ แต่เลี้ยงเพลพระทั้งวัดก็มีเรื่องเตรียมเยอะกลัวจะวุ่นวายมากกว่าครับ

ขอบคุณครับ

2. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    สั้นๆ คุยกับ พ่อแม่ ญาติพี่น้อง ให้เรียบร้อยครับ

การทำบุญ 100 วันให้กับใครนั้น ไม่ได้อยู่ที่ตัว จขกท. คนเดียว

แต่....

ถ้าคนอื่นๆไม่เกี่ยวข้อง มีแต่ตัว จขกท คนเดียวที่เกี่ยวข้องในงานเท่านั้น

อยากทำอะไรก็ ทำได้ตามสะดวก ครับ

แล้วไม่ต้องกลัววุ่นวายหรอก ถ้าจะเลี้ยงพระทั้งวัด

เพราะแต่ละวัด จะมีคนงาน หรือ คนที่ทำหน้าที่ ตรงนี้อยู่แล้วครับ

เป็นอาชีพของเค้าประจำวัดนั้นๆ รายได้ของคนที่ทำตรงนี้

เราแค่ไปตกลง คุยให้เรียบร้อย ที่เหลือ เค้าก็จะจัดการให้เองละครับ

จะเอาอะไร จะกำหนดอะไร หรือ เราจะเอาอะไรมาเพิ่ม

ก็คุยได้หมดละ

3. firstini

firstini เป็นที่รู้จักกันดี

สังฆทานที่คุณจัดมานั้น บุญไม่น้อยนะครับ บุญเยอะมาก
    ลองหาเรื่องที่พระสารีบุตรทำสังฆทานให้เปรตมารดาในอดีตชาติอ่านดูสิครับ
    ท่านถวายผ้าผืนเท่าผ้าเช็ดหน้า น้ำขันหนึ่ง ข้าววางบนใบไม้ใบหนึ่ง แล้วก็เพิงหมาแหงน
    แค่นี้เปรตมารดาโมทนาปุ๊บ ไปอยู่เทวดึงส์แล้วครับ

ทำบุญ ถ้าความมั่นคงทางจิตใจ(กรรมฐาน)ไม่แน่น
    พยายามทำให้ง่ายที่สุด เพราะถ้ามันยุ่งมาก จิตจะเป็นกังวล อกุศลเข้าแทรกได้ง่าย
    สังฆทานดีที่สุดครับ