ทำบุญบ้านให้เทวดา

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย wisarn, 25 มีนาคม 2009.

1. wisarn

wisarn เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    บ.ก.

เรื่องนี้เกิดขึ้นเมื่อวันที่ 4 พฤศจิกายน 2546 วันนั้นได้ไปบ้านโยมผู้หนึ่ง ซึ่งเป็นประธานทอดกฐินที่วัดทมอโดน (วัดที่ประเทศเขมร) ซึ่งเป็นกฐินตกค้าง เจ้าของบ้านหลังนี้รับเป็นเจ้าภาพ ผู้เขียนซึ่งเป็นผู้อุปถัมภ์วัดนี้ ต้องเดินทางไปรับเจ้าภาพเพื่อเดินทางไปประเทศเขมรด้วยกัน

วันนั้น ต้องออกจากวัดตั้งแต่เช้าเพื่อไปฉันเช้าที่บ้านโยมเจ้าภาพ เมื่อรถแท็กซี่แล่นถึงหมู่บ้านจัดสรร ได้สังเกตเห็นสิ่งต่าง ๆ ดังนี้ หมู่บ้านแห่งนี้เป็นหมู่บ้านคนรวย บ้านแต่ละหลังอยู่ห่างกันบนเนื้อที่ 1 ไร่ สงบร่มรื่น มีระบบรักษาความปลอดภัยแน่นหนา มีต้นไม้ร่มครึ้มอยู่ทั่วไป

เมื่อถึงบ้านเจ้าภาพ เจ้าของบ้านก็นิมนต์ให้ไปไหว้พระสวดมนต์เจริญภาวนาในห้องพระก่อนเพื่อความ เป็นสิริมงคลแก่บ้าน เสร็จแล้วจึงลงมาฉันเช้าที่ห้องด้านล่าง ฉันเช้าเสร็จแล้วจึงออกเดินสำรวจดูรอบ ๆ บริเวณบ้านบนเนื้อที่ขนาด 2 ไร่ ซึ่งมีต้นไม้ทั้งขนาดเล็กและปานกลางอยู่ทั่วไป

สังเกตเห็นว่า ต้นไม้แต่ละต้น ไม่ว่าจะเป็นต้นน้อยต้นใหญ่ มีรุกขเทวดาอาศัยอยู่เต็มไปหมด ไม่มีว่างเหลืออยู่เลย ก็เลยสวดมนต์ให้พวกเขาฟังหนึ่งพระสูตร (กรณียเมตตสูตร) พร้อมกับแปลให้เขาฟังด้วย สักพักได้ยินเสียงของเทวดาที่เป็นเจ้าที่องค์หนึ่งกล่าวว่า

“ท่านครับ ช่วยบอกเจ้าของบ้านให้นิมนต์พระมาทำบุญที่บ้านด้วยครับ”
    ผู้เขียน “ทำไมล่ะ ? เจ้าของบ้านเขาก็เป็นคนดีอยู่ออก เขาไม่เคยทำบุญบ้านเลยหรือ ?”

รุกขเทวดา “ทำครับ แต่เจ้าของบ้านเขามักจะไปทำบุญนอกบ้าน ไม่ค่อยได้ทำบุญภายในบ้านเลย พวกผมซึ่งเป็นเทวดาเจ้าที่ จึงไม่ค่อยได้รับบุญกุศลสักเท่าไหร่ พวกผมอยากให้เจ้าของบ้านนิมนต์พระมาทำบุญที่บ้านบ้าง เพราะที่หมู่บ้านแห่งนี้ ไม่มีพระมาบิณฑบาตถึง ผมอยากจะฟังพระสวดมนต์ อยากฟังพระสวด “ธัมมะจักรกัปปวัตตนะสูตร” บ้าง”

ผู้เขียน “แล้วจะให้อาตมาบอกเขาอย่างไรล่ะ ? บอกตรง ๆ คงไม่เหมาะ”
    รุกขเทวดา “ท่านก็ใช้กุศโลบายซิครับ หรือจะเขียนลงในไตรรัตน์ก็ได้ เมื่อเจ้าของบ้านได้อ่าน เขาคงจะเข้าใจ”

ผู้เขียน “เอ้า จะลองดู ถ้าไม่ได้ผล อย่าว่ากันนะ”
    เวลา 08.00 น. เมื่อทุกอย่างพร้อมแล้ว ก็เตรียมตัวขึ้นรถออกเดินทาง ก่อนที่เจ้าของบ้านจะขึ้นรถนั้น ได้หันไปทางต้นไม้แล้วกล่าวด้วยเสียงแจ้ว ๆ น่ารักว่า “เทวดา ดิฉันจะไปทำบุญทอดกฐินที่ประเทศเขมร อนุโมทนาบุญด้วยนะ แล้วก็ช่วยดูแลบ้านให้ด้วย แล้วจะนำบุญมาฝาก”

ผู้เขียนซึ่งนั่งอยู่คู่กับคนขับ ได้ยินดังนั้นก็อดที่จะอมยิ้มในความน่ารักและมีน้ำใจของเจ้าของบ้านไม่ได้ เมื่อรถแล่นออกมาได้สักพัก จึงได้ค่อย ๆ แอบถามเพื่อตรวจสอบข้อมูลต่าง ๆ จากเจ้าของบ้านว่าจะตรงกับที่เทวดาให้มาหรือไม่ เจ้าของบ้านให้ข้อมูลมาดังนี้ :

ที่บ้านหลังนี้ ไม่เคยมีพระเข้ามา 10 กว่าปีแล้ว (พระองค์สุดท้ายที่เข้ามาที่บ้านหลังนี้คือ หลวงพ่อจรัญ จ.สิงห์บุรี) เพราะเจ้าของบ้านจะออกไปทำบุญแต่ข้างนอก ผู้เขียนเป็นพระรูปแรกในรอบ 10 ปีที่เข้ามา บริเวณรอบ ๆ หมู่บ้านนี้ไม่มีวัดอยู่แม้แต่แห่งเดียว เพราะเป็นหมู่บ้านจัดสรรขนาดใหญ่ ดังนั้นจึงไม่มีพระมาบิณฑบาตถึง หมู่บ้านแห่งนี้ถึงเป็นหมู่บ้านคนรวย แต่เจ้าของหมู่บ้านไม่เคยทำบุญเพื่อความเป็นสิริมงคลให้แก่หมู่บ้านเลย เพราะต่างคนต่างอยู่ (ตัวใครตัวมัน)
    หลังจากกลับจากประเทศเขมรแล้ว วันต่อมา ได้มีโอกาสไปที่หมู่บ้านแห่งนี้อีก เทวดาเจ้าที่ก็มาให้ข้อมูลอีกว่า

“หมู่บ้านแห่งนี้เป็นหมู่บ้านคนรวย ในมุมมองทางโลกนั้น ถ้ามนุษย์คนไหนได้อยู่ในหมู่บ้านแห่งนี้ ถือว่าเป็นคนไฮ-โซ 1 ถือว่าเป็นคนมีบุญ เป็นคนมีระดับ แต่ในมุมมองทางธรรมนั้น เทวดาองค์ไหนอยู่ในหมู่บ้านแห่งนี้ ถือว่าเป็นเทวดาโล-โซ 2 ถือว่ามีบุญน้อย เป็นเทวดาชั้นต่ำ เพราะไม่ค่อยมีโอกาสอนุโมทนาบุญ ไม่ค่อยได้ฟังเทศน์ฟังธรรมเหมือนเทวดาที่อาศัยอยู่ในวัด

เทวดาที่อาศัยอยู่ในวัดนั้น ไม่ว่าจะเป็นรุกขเทวดา (เทวดาที่อยู่ตามต้นไม้) หรือภุมมะเทวดา (เทวดาเจ้าที่) โดยมากได้ฟังพระสวดมนต์เช้า – เย็น ทุกวัน ได้อนุโมทนาบุญกับคนมาทำบุญบ่อย ๆ ได้ฟังพระเทศน์เป็นประจำ
    ดังนั้น ผมจึงขอฝากบอกข่าวนี้ไปถึงเจ้าของบ้านผ่านพระคุณเจ้า ให้ช่วยบอกเจ้าของบ้านด้วย ให้นิมนต์พระมาเจริญพระพุทธมนต์ให้เทวดาอย่างพวกผมได้ฟังบ้าง ถ้ามีการแสดงธรรมด้วยก็จะดีมาก และให้พระสวดมนต์ให้ยาว ๆ มาก ๆ หน่อย อย่างน้อยปีละครั้งก็ยังดี

ในการทำบุญนั้น ให้เจ้าของบ้านจุดธูปบอกทั้งภายในบ้าน และนอกบ้าน เชิญเทวดาที่อยู่ภายในบ้านและภายในหมู่บ้านรวมทั้งพวกสัมภเวสี 3 ที่อด ๆ อยาก ๆ ให้มารับส่วนกุศลและทานอาหารโดยทั่วกัน ถ้าเจ้าของบ้านทำอย่างนี้ ก็จะเป็นการเพิ่มพลังบุญกุศลให้แก่เทวดา เมื่อเทวดามีบุญมาก ก็จะรักษาหรือช่วยให้คนที่อยู่ในบ้านหรือหมู่บ้านแห่งนี้อยู่กันอย่างสงบสุข

ในการทำบุญภายในบ้านนั้น เทวดาทุกองค์ที่อาศัยอยู่ในที่นี้สามารถเข้ามาร่วมพิธีและอนุโมทนาได้ทั้ง หมด แต่ถ้าเจ้าของบ้านไปทำบุญในวัด เทวดาที่มีบุญน้อยศักดิ์น้อยบางองค์ ไม่สามารถไปร่วมพิธีได้ ได้แต่อนุโมทนาบุญที่เจ้าของบ้านนำมาฝาก ถ้าเข้าใจไม่ชัด ผมจะขอยกอุปมา-อุปมัยให้ฟัง
    ถ้าเราทำบุญที่บ้าน ญาติพี่น้องของเราสามารถเข้าร่วมพิธีได้หมดทุกคน แต่ถ้าไปทำในวัด ทุกคนจะไปร่วมพิธีทั้งหมดไม่ได้ เพราะจะต้องมีบางคนอยู่เฝ้าบ้าน ดังนั้นการนิมนต์พระมาทำบุญที่บ้าน จึงเป็นผลดีต่อเทวดาอย่างพวกผมมากกว่าทำบุญที่วัด แม้ว่าเจ้าของบ้านจะลำบากหรือเหน็ดเหนื่อยอีกนิดหนึ่งก็ตาม”
    ป.ล. อ่านแล้วอย่าเพิ่งเชื่อ พิจารณาไตร่ตรองก่อน

ข้อควรปฏิบัติ

๑. ควรทำบุญบ้านปีละครั้ง โดยนิมนต์พระให้ไปบ้าน อาจเป็นการถวายสังฆทานเฉย ๆ ก็ได้ เพื่อเป็นการเพิ่มบุญให้แก่เทวดาที่เป็นพระภูมิเจ้าที่และความเป็นมงคลแก่ ที่ดินของเราเองด้วย

๒. ควรทำบุญหมู่บ้าน ชุมชน ซอย หรือคอนโดฯ ที่เราอยู่ปีละครั้ง เพื่อเป็นการอุทิศส่วนกุศลให้แด่ปู่ย่าตายายผู้ก่อตั้งหมู่บ้าน เป็นการแสดงความกตัญญู-กตเวที และมีอานิสงส์ทำให้คนในหมู่บ้านสามัคคีกัน วิญญาณพระภูมิเจ้าที่ที่รักษาหมู่บ้านก็จะมีพลังป้องกันสิ่งชั่วร้ายได้มาก ขึ้น

1 High Society = คนชั้นสูง, สังคมชั้นสูง
    2 Low Society = คนชั้นต่ำ, สังคมชั้นต่ำ
    3 สัมภเวสี = ผู้แสวงหาที่เกิด คือผีที่ตายจากโลกมนุษย์แล้ว แต่ยังไม่ได้เกิดในกำเนิดอื่น

2. สุขและทุกข์

สุขและทุกข์ Active Member

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

3. บุญบันดาล

บุญบันดาล เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2006
    ขอบพระคุณครับ เป็นความรู้ที่ดีมากครับ
    อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ

4. สงบระงับ

สงบระงับ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค่ะ เป็นข้อมูลที่เพิ่มความมั่นใจในการทำบุญบ้านมากขึ้นค่ะ

5. Shio_Ri

Shio_Ri เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญ กับความรู้ด้วยค่ะ ดีมากๆเลย
    เป็นความรู้ใหม่

6. ดาโกต้า

ดาโกต้า เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2008
    ดีจังจะได้นำไปปฎิบัติบ้างคิดอยากจะทำบุญบ้านหลายครั้งแล้ว แต่ก็ติดที่เรื่องของเวลาและการจัดการเลยได้แต่รอความพร้อมยังไงคิดว่าปีนี้จะทำให้ได้เพราะตั้งใจเพื่อให้เทวดาเจ้าที่เจ้าทางได้ยินดีในกุศลนี้พร้อมกัน อ่านแล้วตรงกับเรื่องตัวเองมากเลยเวลาจะไปทำบุญที่ไหนก็พูดกับเจ้าที่ที่บ้านแบบนั้นเหมือนกัน เขาคงอยากให้เรารู้อย่างนั้นบ้าง
    ...........ขอบคุณนะค่ะข้อมูลดี ดี............

7. rossarin555

rossarin555 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านธรรมใดที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้ทรงพบแล้ว ขอธรรมนั้น จงสำเร็จแก่ท่านทั้งหลายโดยเร็วด้วยเถิด สาธุ สาธุ สาธุ

อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ เจ้ากรรม นายเวร ทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้วแต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอ เจ้ากรรม นายเวร ทั้งหลาย จงโมทนา ส่วนกุศลนี้ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานและขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ เทพเจ้า ทั้งหลายที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และ เทพเจ้า ทั้งหลาย ทั่วสากลพิภพ และ พระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลายและ พระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศลของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิดและขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้วที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้าจะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิดหากท่านทั้งหลายยังไม่มีโอกาสได้อนุโมทนาเพียงใดขอเทพเจ้าทั้งหลายและ พระยายมราช จงเป็นสักขีพยานให้แก่ข้าพเจ้าด้วย เจอเธอเมื่อใดขอให้เธอได้ อนุโมทนาส่วนกุศลนี้ด้วยเถิดผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติจนถึงปัจจุบันชาตินี้ ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้า ได้เข้าถึง ซึ่งพระนิพพาน ในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเถิด หากแม้นยังไม่ถึง พระนิพพาน เพียงใดขอคำว่าไม่รู้ ไม่มี ไม่สำเร็จ ในสิ่งที่ดี จงอย่าได้บังเกิดแก่ ข้าพเจ้าเลยขอผลบุญทั้งหลาย ที่ข้าพเจ้า ได้กระทำแล้ว ตั้งแต่ ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติจงบังเกิดผล ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้ เถิด<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    จาก รสริน รอดไทยแก้ว และ กิตติ์ชวิน สีอุด<o:p></o:p>
    สมชัย ,พิมพรรณ รอดไทยแก้ว , เสงี่ยม , จรูญ สีอุด
    น้ำเพชร , มารวย , ทองคำ 1 ,ทองคำ 2<o:p></o:p>

8. ธัมมนัตา

ธัมมนัตา เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2006
    อีกวิธีที่ทำเสมอคือนำบุญมาฝากเทวดาที่บ้าน
    ก่อนออกจากบ้านก็บอกเข้าก่อนว่าจะไปทำบุญที่นั่นที่นี่
    หากเป็นเทวดาศักดิ์ใหญ่ท่านก็จะไปด้วยได้

ส่วนที่มาไม่ได้ก็รอรับได้ที่บ้าน

ทุกครั้งที่กลับถึงบ้านจะน้อมนำบุญมาฝากหมด
    แม้ว่าตอนที่อยู่ที่วัดส่งจิตอุทิศบุญมารอบหนึ่งแล้วกลับมาถึงบ้านก็ให้อีกรอบ
    เพราะบางทีเทวดาที่เป็นระดับผู้ช่วยองค์ใหญ่ไม่ได้ไปด้วยทั้งหมดและบางองค์ต้องอยู่บ้าน เช่น แป๊ะกง หรือพระชัยมงคล เป็นต้น

9. rungdao

rungdao เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    โมทนาสาธุกับทุกท่าน และเจ้าของกระทู้ค่ะ พอดีได้รับโรศัพท์จากกัลยาณมิตรเมื่อตอนกลางวัน ว่า วันพฤหัสบดีนี้พี่เขาได้นิมนต์พระมาที่บ้านและพอดีก็เป็นพระวัดที่ไปบ่อยๆ พี่เขาเลยบอกว่าหลังจากที่บ้านพี่เขาเรียบร้อยแล้วให้ดิฉันนิมนต์พระมาที่บ้านต่อ (พอดีบ้านเราใกล้กัน) แต่ไม่มีความรู้เรื่องการเตรียมตัวเลย พี่เขานิมนต์พระมาตอนบ่าย แสดงว่าขบฉันไม่ได้แล้ว คงได้แต่น้ำปานะ ..
    แล้วแบบนี้ดิฉันจะถือโอกาสอันดีนี้ถวายสังฆทานอย่างที่เจ้าของกระทู้นำมาลงได้ไหมคะ แล้วต้องเตรียมอะไรมั่งคะ สิ่งที่ต้องระวังหรือมารยาทหรือสิ่งที่ไม่ควรมีอะไรบ้าง ต้องถวายปัจจัยด้วยหรือเปล่า (พี่เขาบอก) แต่ดิฉันยังไม่แน่ใจเรื่องนี้ ... ที่บ้านไม่เคยนิมนต์พระมาเลยค่ะ มีแต่ไปวัด ช่วยแนะนำด้วยค่ะ สาธุ

10. NARKA

NARKA เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2006
    แวะมานี่....ขอออกตัวและขออนุญาตว่า...ไม่ได้ค้านความเชื่อ ของแต่ละท่านนะ...
    ผมเคยมีรุ่นน้อง...ทำบุญบ้านใหม่ แล้วนิมนต์พระป่าไปฉันท์เช้า.....
    ..เสร็จแล้วรุ่นน้องบอกว่า"ช่วยพรมน้ำมนต์ให้บ้านหน่อยครับ"
    ท่านอาจารย์ก็ถามว่า"บ้านมันเป็นอะไร...มันบอกว่ามันร้อนเหรอ หรือ มันบอกว่ามันหนาว"
    ..รุ่นน้องผม ตัวผม และคนอื่นๆก็นิ่งกันหมด.....
    ...ท่านอาจารย์เลยอธิบายต่อ...ทำนองว่า...บ้านมันไม่มีชีวิตจิตใจ...ดีหรือไม่ดี เป็นมงคลหรือไม่เป็นมงคล ขึ้นอยู่กับจิตใจและการปฏิบัติของเจ้าของบ้าน...ไม่เกี่ยวกับอะไรทั้งสิ้น
    ....ลืมบอกไปว่า ท่านอาจารย์รูปนี้ เป็นพระป่า และปฏิบัติ ศีล227ข้อครบบริบูรณ์.....
    ...ตอนนั้น ตัวผมก็ยังงงอยู่ ไม่กล้าเรียนถามท่าน ต่อมาอีกหลายปี มีโอกาสไปฟังธรรมจากท่าน จึงมีความเข้าใจมากขึ้น...
    ..."ภพภูมิ ทั้ง31ภพภูมิ เป็นไปตามกฏแห่งกรรม ทำดีหรือไม่ดี ขึ้นกับตนเอง ไม่เกี่ยวกับผู้อื่น ตัวเองมีจิตทำมงคล38ประการใดประการหนึ่งแล้ว นั่นคือศิริมงคลเกิดแล้ว ได้บุญแล้ว
    การทำบุญนี่ เพื่อให้พระได้ปฏิบัติเจริญภาวนาเพื่อบรรลุธรรม...เมื่อท่านมีเรียวมีแรงในทางสายกลาง...ความสามัคคีในหมู่เพื่อนมนุษย์ร่วมด้วยช่วยกันจึงเป็นทางเดียวที่จะทำให้สังคมมีสุข....นอกนั้นไม่ใช่...พุทธศาสนาให้พึ่งพระรัตนตรัย...เทวดา...ไม่เกี่ยว" ฮา

11. พุธทสิณ

พุธทสิณ เป็นที่รู้จักกันดี

อย่างน้อยทําแล้วนืกถืงท่านอุทิศส่วนกุศลส่วนบุญให้ท่านก้อเป็นจิตที่เมตตาได้เจริญเมตตาบารมีแล้ว..(1)...เมื่อนืกถืงท่านที่เป็นเทวดานั้นย่อมได้เจริญเทวตานุสสติกรรมฐาน...(2)...เมื่ออาศัยอยู่ในบ้านย่อมนืกได้ว่าเราเคยได้ทําบุญบ้านมาแล้วเป็นการเจริญจาคานุสสติกรรมฐาน...(3)...เมื่อคิดที่จะทําบุญย่อมได้บุญอยู่แล้ว..