ทำบุญโลงศพ ทำไมต้อง 132 บาท

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย luck-luck, 1 เมษายน 2013.

1. luck-luck

luck-luck เป็นที่รู้จักกันดี

เคยอ่านเจอว่าแก้ปีชง สะเดาะเคราะห์ให้ทำบุญโลงศพ 132 บาท อยากทราบค่ะว่าทำไมต้อง 132 บาท ขอบคุณค่ะ

2. tassumalee

tassumalee เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2013
    ใช่ค่ะ แล้วถ้าเรา ทำไปแล้ว 500 แล้วพึ่งมานึกได้ว่า เคยมีคนบอกให้ทำ 132 บ. เพราะเป็นปีชง

แล้วยังงี้เราต้องกลับไปทำใหม่อีกรอบนึงรึเป่ลาคะ

3. วรินอลิสา

วรินอลิสา เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2011
    เลข 32 ก็หมายถึงว่า มีอาการครบทั้ง สามสิบสองประการครับ ส่วนหนึ่งร้อย คือทำให้เกิน กว่าอายุไว้ก่อน แล้วหนึ่งร้อย มาจากการที่ทำอะไรแล้วจะได้มีเป็ร้อยๆ ไม่ใช่มีเป็นสิบครับ

4. love_song_music

love_song_music เป็นที่รู้จักกันดี

มีคนบอกให้ฟังเหมือนกัน
    32 คือร่างกายเรา ให้เคราะห์ต่าง ๆ ที่เราทำบุญ จง ฯลฯ
    100 คือขอให้มีเงินต่อเงิน
    ถ้าจำไม่ผิด แต่ไม่น่าจะซีเรียสครับ อยู่ที่ใจ ทำเท่าเกินไว้ก็ดี

5. tassumalee

tassumalee เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2013
    ขอ อนุโมทนากับ คำตอบด้วยค่ะ เข้าใจแล้ว และจะได้นำไปบอกต่อ พร้อมอธิบายให้ คนอื่น

ได้เข้าใจ ต่อไปด้วย " ขึ้นชื่อว่าบุญ ทำเท่าไหร่ก็ไม่มีขีดจำกัด อยู่ที่ เราตั้งใจทำจริงรึเปล่าแค่นั้นเอง

แม้เพียงเงิน 1 บ. รึแค่เพียง พนมมือ สาธุ อนุโมทนาร่วมไปกับเขาก็ได้บุญเช่นกัน "

6. Piagk3

Piagk3 เป็นที่รู้จักกันดี

การทำบุญ และบุญจะงอกงาม เมื่อ
    1. ทรัพย์ที่ได้มาสุจริต
    2. ความตั้งใจแน่วแน่มัศรัทธาในการทำบุญ (ก่อนทำกุศล)
    3. ดวงจิต เป็นกุศลในขณะทำ
    4. ความเป็นผู้มีศีลของผู้รับ
    5.หมั่นนึกถึงบุญกุศลที่ทำไปแล้วอยู่เนืองๆ

ในกรณีของคุณ อย่าจิตตกเมื่อทำบุญก็ต้องได้บุญ แม้ทำอกุศลกรรมก็ได้รับบาป

7. สีลสิกขา

สีลสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
    โมทนาสาธุ กับคำตอบด้วยจ้าวค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ...
    (แอบคิดว่าคุณ luck-luck ใบ้หวยซะอีก อิอิ)แซวค่ะ

8. วรินอลิสา

วรินอลิสา เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอเพิ่มเติมนะครับ (เป็นเรื่องของเชื่อนะครับ) เมื่อเราทำบุญโลงศพ บางแห่งจะมีใบเสร็จหรือใบสำหรับใช้ติดที่โลงนั้นมาให้นะครับ ก่อนการอื่น เอาใบเสร็จนั้น มาเขียนชื่อของผู้ที่เราจะอุทิศผลบุญให้เค้า แล้วเอาไปติดที่ตัวโลงนั้น เราก็ควรจะบอกกล่าวว่าเราชื่ออะไร ได้มาบริจาคเพื่อให้ใคร เพื่อจะได้ให้เค้ามารับบุญกุศลที่เราส่งให้นะครับ และอีกประการหนึ่ง บางแห่งจะเป็นให้เป็นใบเสร็จเลย เราก็เอาใบเสร็จนั้นมาเผาไฟ โดยบอกกล่าวเช่นเดียวกันครับ เพื่อเป็นการอุทิศผลบุญให้คนที่เราต้องการส่งบุญไปให้ครับ

9. namitta

namitta เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010
    108 คือมงคลทั้ง 108 ประการมาประสิทธิ์เป็นด้วยอิทธิฤทธิ์พระครูบาอาจารย์ทั้ง 108
    และ
    24 คือ 4 เท่าของ 6 เมื่อก่อน ค่าครูจะมี 6 สลึง 6 บาท ก็แปลงเป็น 12 บาท บ้าง 24 บาทบ้าง

ปล.มันปีชง มาจากวิชาของจีน ต้องสะเดาะเคราะห์ทำไมตั้ง 132 บาท หรือจะเทียบค่าตำลึง เท่ากับ 4 บาท ,132/4=33 ตำลึง

10. สีลสิกขา

สีลสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
    ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ

สวดดยอดด ท่านเนมิตา

11. one_heart

one_heart เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2010
    เราทำ 100 บาท ตลอดเลยค่ะ

12. อนิจฺจํ

อนิจฺจํ เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2010
    เป็นกุศโลบายครับ
    การถือเคร็ดทำบุญ 132 บาท
    คนทำจำเป็นต้องรู้ความหมายก่อน
    ซึ่งประกอบด้วย 2 ส่วนคือ
    100 หมายถึงการทำบุญแล้วให้กุศลที่ทำกลับคืน 100 เท่า 1000 ทวี
    ส่วน 32 คือ อวัยวะของร่างกายครบถ้วน 32 หมายถึงสุขภาพแข็งแรงครับ