ทำบุญโลงศพ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Fat man, 19 พฤศจิกายน 2004.

1. Fat man

Fat man เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    น่าจะอยู่ในหมวดนี้นะครับ

คือผมกับแฟนทำบุญใส่บาตร,ทำสังฆทานตามโอกาส

แต่เดือนนี้แฟนผมอยากไปทำบุญโลงศพ เนื่องจากมีคนแนะนำ

ใครมีความเห็นอย่างไรกับการทำบุญโลงศพบางครับ

2. mark

mark Active Member

เห็นด้วย ครับ

เห็นด้วยนะครับ สำหรับการทำบุ_ และทำทาน ทุกอย่าง ที่ไม่ทำให้ตัวเองเดือดร้อนครับ ยิ่งทำบุ_โลงศพในปัจจุบันนี้ จำเป็นมากครับ เพราะคนที่เสียชีวิตทางอุบัติเหตุและไม่มี_าตมีจำนวนมาก ขาดแคลนโลงศพ ถ้าทุกคนช่วย ณ จุดนี้คนละเล็ก ละน้อย ก็จะดีมาก สนับ สนุน ครับ คุณ fatman
    ผมเองก็ทำทุกเมื่อที่มีโอกาส ในกทม.มักจะไปทำที่วัดหัว ลำโพง นะครับ

3. NUI

NUI เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เป็นการช่วยเหลือคนยากคนจน คนไร้_าติขาดมิตร ไม่มีโลงจะใส่ศพ
    เป็นบุ_ที่ประเสริฐจ้ะ ทำไปเถอะจ้ะ ช่วยเหลือกันในสังคม
    แสดงถึงน้ำใจงาม
    ข้าพเจ้าขออนุโมทนาบุ_กุกศลด้วยคนค่ะ

4. โมฆบุรุษ

โมฆบุรุษ เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนที่ผมจะสึกเมื่อต้นปี ผมไปทำบุ_ในผ้าเหลืองมา
    อย่างหนึ่งก็คือซื้อโลงถวาย ๒ วัดวัดละ ๑๐ โลงครับ

ผมว่าดีมากๆครับ แต่ถวายวัดเป็นสังฆทาน แล้วให้ทางวัดไปจัดการแจกจ่ายต่อ จะได้บุ_ ๒ ต่อนะครับ

5. MissyKelly

MissyKelly เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่น่าหล่ะ เห็นในรอยยิ้มก็รู้ว่าพี่โฆ ฉลาดมั่กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

6. ศดานัน

ศดานัน เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    ดีค่ะ เป็นการทำทานที่ดีมากอย่างนึง
    ฝึกละความตระหนี่ และ โลภะเช่นเดียวกัน

ก่อเกิดเมตตาจิต ต่อสรรพสัตว์ทั้งหลายไม่ว่าในภพใดหรือภูมิใดก็ตาม
    สามารถอุทิศส่วนกุศลให้กับสรรพสัตว์และเจ้ากรรมนายเวรได้มากเช่นกันค่ะ

ขออนุโมทนาล่วงหน้านะคะ

7. poysian

poysian เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2004
    ดีครับดี

ดีครับดี....ใจกุศลจริงน้อออ....สา..ธุ...

8. witt

witt เป็นที่รู้จักกันดี

เรามีโครงการสร้างกุฎิ และ สร้าง พระสมเด็จองค์ปฐม ขนาด หน้าตัก 4 ศอก จะสร้างที่ จังหวัดอุดรธานี ถ้าใครอยากร่วมบุ_ ก็เชิ_ครับ กรุณา เมล์มาคุยที่ u3820931@hotmail.com หรือ pm มาก็ได้

ตอนนี้ยังไม่มีรายละเอียดมาก ตอนนี้กำลังจะสร้างกุฏิ กำลังปรึกษากับพระอยู่ ถ้าทางสำนักสงฆ์ก็จะสร้างทันที รายละเอียด จะโพสในบอร์ดอีกที

9. artty

artty เป็นที่รู้จักกันดี

อาร์ตคิดว่าเป็นการทำบุญที่ดีอย่างหนึ่งนะ เหมือนกับเราได้ช่วยอีกทาง ในแอลเอเค้าก็มีทำเช่นกันค่ะ ก็ถือว่าเราได้ช่วยศพที่ไม่มี_าติ ส่วนมากที่ไปทำบ่อยๆก็จะเป็นของคนจีนหน่ะค่ะ

10. Fat man

Fat man เป็นที่รู้จักกันดี

ทำแล้วครับ

ไปทำบุ_โลงศพเมื่อวันอาทิตย์ หลังกลับจากไปหาแม่ (แม่ให้หลวงพ่อโสธรที่ได้จากการเป็นประธานกฐินที่วัดแห่งหนึ่งมาด้วย...งามมาก)

แล้ววันจันทร์ก็มาพบกับข้อความดีๆของเพื่อนๆชาวเว็ปอย่างคุณNui,คุณโมฆบุรุษ,น้องชมพู,คุณแก้ว,คุณPoysian,คุณWitt,คุณArttyอีก(ของคุณMark ผมอ่านเมื่อวันศุกร์แล้ว)

ขอบคุณครับ