ทำบุญให้แฟนเก่า(ไม่ได้หวังให้กลับมา)

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย mumluck, 30 ตุลาคม 2019.

1. mumluck

mumluck สมาชิกใหม่

สวัสดีครับ เลิกกับแฟนมาได้สักพักแล้ว ที่มาตั้งกระทู้นี้ไม่ได้ต้องการจะหาวิธีดึงแฟนกลับมานะครับ เพราะผมทำใจแล้วว่าเธอมีความสุขที่ไหน กับใคร ก็ควรปล่อยเธอไป ถึงแม้ผมจะยังมีใจอาลัยอยู่

แต่ขอเล่าก่อนว่า ก่อนที่เลิกกันนี่ เธอกับผมเปลี่ยนไปมาก ไม่สนใจกัน คุยกันยังไงก็ไม่ลงรอย ตัวผมเองเหมือนจะพยายามคุยเพื่อให้เธอมีความสุขขึ้น แต่มันก็มีจังหวะที่มาดลใจให้ผมพูดทำร้ายจิตใจเธออีก ส่วนเธอเองก็เหมือนจะหายโกรธ แต่สุดท้ายก็มีเรื่องให้โกรธผม มันเหมือนถึงจุดแตกหัก ผมเองมองว่ามันเป็นจุดที่บุญเราทั้งคู่หมด แล้วกรรมเข้ามาส่งผล (คบกันไม่เคยพากันไปทำบุญร่วมกันเลย อยู่ไกลกัน) ผมจึงตั้งใจจะทำบุญจากการให้ทานและการทำสมาธิเพื่อเธอ ผมอยากทำให้เธอ เผื่อว่าเธอจะได้รับผลบุญบ้าง คำถามผมคือ

1. ตอนนี้เธอยังมีชีวิตอยู่ ผมจะส่งผลบุญให้อย่างไร ในเมื่อไม่สามารถไปบอกให้โมทนาได้แล้ว แค่คุยเฉยๆ ยังไม่(ควร)ทำเลย
    2. เคยอ่านมาสองสามแห่ง บอกว่าการเจาะจงยกผลบุญให้ มันจะทำให้จิตผู้ให้กับผู้ที่ต้องการจะให้รับผูกกัน มีโอกาสเวียนมาพบกันอีก ทั้งภพนี้และภพหน้า ภพหน้าผมไม่เท่าไร เป็นเรื่องอจินไตย แต่เรื่องภพนี้สิ ผมไม่อยากให้เกิดข้อนี้ครับ ผมก็ไม่อยากให้เธอเวียนกลับมาเเล้วเจอผมทำให้เธอไม่มีความสุขอีก เพราะเธอบอกแล้วว่าเธอหมดสุขกับผมแล้ว มันมีวิธีเจาะจงผลบุญให้โดยที่ไม่ต้องเวียนมาเจอไหมครับ

แนะนำด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 ตุลาคม 2019
  2. Mdef

Mdef เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    บุญส่งผลได้หลากหลายแบบ
    ไม่เห็นว่าจะเป็นแค่เฉพาะเจาะจงการส่งผลแต่ในแง่คู่ครองครับ

ญาติพี่น้อง เพื่อน ครูอาจารย์ คนเข้ามาให้โชคให้ลาภ
    ก็ล้วนแล้วแต่เป็นในแง่บุญที่ส่งผล

การบอกเล่าการบุญต่างๆเพื่อให้รับรู้ ก็ยังอยู่ในความเชื่อ
    แต่ความเชื่อกับความจริงก็ใช่ว่าต้องไปเป็นอันเดียวกันเสมอไปครับ

การต้องการให้เขาได้รับความสุข ได้รับรู้เรื่องการบุญ ก็เป็นเมตตาอันหนึ่ง

แต่เราจะเอาอะไรมาวัดระดับหละครับ
    หาก
    ผู้นี้บอกเล่าสาธยายเรื่องแนวรักๆผู้อื่นไว้มาก = เมตตามาก
    หากบอกเล่าน้อย = เมตตาน้อย
    ข้อมูลมากก็ดูน่าเชื่อถือดูมีหลักฐาน ข้อมูลน้อยก็ดูไม่น่าเชื่อถือดูล่องลอย
    อยู่ในความเชื่อ กับ ไม่เชื่อ

การวัดระดับจากตรงนี้ก็คงจะไม่ได้
    ก็หลงเหลือแต่เพียงการปฏิบัติของเราเองว่าส่งผลได้แค่ไหนตามความเป็นจริง

ผมแจมความเห็นเท่านี้ละกันครับ

ฟังเพลงแนวคล้ายๆเรื่องนี้บางส่วนอยู่พอดี อิอิ

ปล. ด้วยเพลงนี้ อิอิ

3. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

ทำบุญใหญ่เสร็จแล้วกรวดน้ำอธิษฐาน ขอให้กรรมที่ต้องชดใช้กันมาจงจบลงเพียงเท่านี้

4. LovePig

LovePig เป็นที่รู้จักกันดี

เธอบอกขนาดนี้แล้ว ยังอยากอะไรอีกครับ เลิกอยากได้แล้ว มีรักก็มีทุกข์

5. Kar Ma

Kar Ma สมาชิก

17 สิงหาคม 2018
  6. sazukia007

sazukia007 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2010
    บัวอาศัยน้ำและดิน
    ความรักอาศัย การทำบุญร่วมกันในปางก่อนและความเกื่อกูลกันในปางนี้

มองอะไรให้ใช้ปัญญา หรืออย่างน้อยก็มองในแง่ที่ทำให้มีกำลังใจ เช่นคู่เราแยกกันด้วยดี ถือว่าหมดเวรต่อกัน ดีกว่าบางคู่แยกจากกันด้วยการทำร้ายกัน เมื่อจากกันแล้วควรใช้หลักพรหมณ์วิหารมาจับจะได้อยู่อย่างมีความสุข