ทำอย่างไรให้กามราคะลดลงครับ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย เเจ้ง, 3 สิงหาคม 2018.

1. เเจ้ง

เเจ้ง สมาชิกใหม่

สวัสดีครับผมพึ่งสมัคสมาชิคใหม่ อายุ19ครับ ทำงานเเล้วจบเเค่ม.3ยังไม่มีเเฟน ผมเป็นคนที่เกิดอารมณ์บ่อยครับ ไม่เคยมีอะไรกับไครเคยอยากลองเเต่ไม่เอามันจะดีกว่า ผมดูหนังโป๊เเละช่วนตัวเองบ่อยเเทบจะทุกวัน ทำอย่างไรให้คลายความกำหนังลงครับ ผมอยากมีจิตใจที่สะอาดกว่านี้ รบกวนทุกท่านด้วยครับ

2. Dek-Noi

Dek-Noi สมาชิกใหม่

28 มิถุนายน 2018
    คำถาม คุณคิดว่าอะไรคือเหตุจากความทุกข์ที่คุณต้องการคำตอบในครั้งนี้

3. เเจ้ง

จิตใจที่มัวหมอง เจือปนไปด้วยจิตที่ไม่สะอาด ครับ

4. Dek-Noi

Dek-Noi สมาชิกใหม่

28 มิถุนายน 2018
    สาเหตุที่ใช้คำถามแรกนั้น
    เป็นคำตอบที่ให้คนดูจิตของตนเองในขณะเกิดทุกข์
    1. เมื่อเวลาที่ท่านบอกว่าเกิดอารมณ์นั้น คืออารมย์อารมย์อะไร คือการหาเหตุแห่งทุกข์ลำดับต้นๆไม่ลึก
    คำตอบ: ไม่นำพาสิ่ง สถานีที่ หรืออื่นใดๆที่จะส่งผลให้เกิดทุกข์นั้น ก่อนที่จิตจะหาคำตอบให้ตนเองได้ว่าสาเหตุของทุกข์ที่ตนเป็นที่แท้จริงนั้นเกิดจากอะไร

#คำตอบเบื้องต้นไม่ลึก คำตอบเดิมที่จะตอบไปเรื่อยๆคือ ให้อยู่กับตนเอง โดยไม่ดึงสิ่งใดเข้สมาปรุงแต่ง

5. เเจ้ง

ขอบคุณครับ

6. กบอ้วนในกะลา

กบอ้วนในกะลา สมาชิก

10 สิงหาคม 2018
    แก้ยากมากๆ ผมเรียกเสพติด ใช้วิธีหักดิบเหมือนพวกติดยาครับ เลิกช่วยตัวเอง แล้วจิตจะมีพลังลองตั้งใจซักสองสามวันดูครับ ใชวิธีอื่นได้ผลยาก

7. กบอ้วนในกะลา

กบอ้วนในกะลา สมาชิก

10 สิงหาคม 2018
    คนที่ไม่มีกามราคะนั้นก็จะมีพวกที่กำลังป่วย พวกหิวข้าว หิวน้ำ สายหลวงปู่มั่นท่านให้อดอาหาร สมันนี้ดูคลิปดูคนตายแบบต่างๆ แต่ซักพักก็กลับมาอยากเหมือนเดิม