ทำไงถึงจะย่อไฟล์เพลงให้เล็กลงได้ครับ ใครรู้ช่วยบอกวิธีหน่อยจิ

ในห้อง 'คอมพิวเตอร์ & อินเตอร์เน็ต' ตั้งกระทู้โดย ble2529, 17 ธันวาคม 2004.

1. ble2529

ble2529 สมาชิก

23 พฤศจิกายน 2004
    ช่วยหน่อยนะครับผู้รู้ทุกท่าน

ทำไงถึงจะย่อไฟล์เพลงให้เล็กลงได้ครับ ใครรู้ช่วยบอกวิธีหน่อยจิ

ไฟล์เพลงของผมมันเกิน 1 MB ทั้งนั้นเลยอะ

ผมขอขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าไว้ ณ ตรงนี้เลยครับ อิอิอิ

2. Frey

Frey สมาชิกใหม่

16 ธันวาคม 2004
    เอาลิงค์ให้นะคะ http://www.pocketgear.com/software_detail.asp?id=12984&associateid=9
    คือว่ามันจะช่วยลดขนาดไฟล์เอ็มพี 3ให้นะ มะต้องห่วงค่อยๆคลิกวิธีไปเรื่อยๆ แล้วคอนเวิร์ทมัน(b-uh)

3. zipper

zipper เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    อืมม ความจริงตอนนี้มันรับได้เกิน 1 m แล้วอ่ะแต่ไม่เกิน 2M แต่ว่าเพื่อให้เร็วก็เอาน้อยๆก็ได้คับ

4. หมูสมิง

หมูสมิง Active Member

24 พฤศจิกายน 2004
    สวัสดีครับ..ทุกท่าน... ก่อนอื่นขอออกตัวก่อนนะครับว่าไม่ใช่ผู้รู้อะไรหรอกครับ.. ก็ถาม ๆ เขามาเหมือนกัน แต่จะเล่าประสบการณ์ให้ว่าผมทำมายังไงนะครับ..คือเพลงส่วนใหญ่ที่มีนี่มันจะเป็นแบบ MP3 ซึ่งขนาด File ค่อนข้างใหญ่ เราจะต้องเปลี่ยน Format มาเป็นแบบ WMA ซึ่งสามารถจัดให้มีขนาดเล็กลงได้มาก โดยการเอาโปรแกรมที่เรียกว่า Converter มาใช้น่ะครับ ไอ้โปรแกรมพวกนี้ ผมก็ไป Search มาโดยใช้คำว่า Free MP3 WMA Converter ก็ไปเจอลิ้งค์หลายอัน ส่วนใหญ่จะเป็นโปรแกรมสำหรับแปลงเพลงน่ะครับ.. ดาวน์โหลดมาใช้ได้ฟรี บางที่ให้ทดลอง 15 วัน บางที่ให้ทดลอง 20 เพลง อะไรแบบนี้น่ะครับ ก็โหลดไปเรื่อย ๆ อันไหนหมดแล้วก็โหลดอันใหม่ ไม่ยอมเสียตังค์ซักที แต่หากว่าจะเอาไว้ใช้นาน ๆ ก็ลงทะเบียนเสียตังค์ให้เขาซะครับ ประมาณ 20-50 เหรียญอเมริกา.. หรือราว ๆ 800-2000 บาทน่ะครับ. ทีนี้พอได้โปรแกรมมาแล้ว ตอนเราแปลงเพลง MP3 เป็น WMA ก็เลือกคุณสมบัติของ file WMA ให้มีคุณภาพด้อยลงไปหน่อย..ประมาณ 20-32 kpb ทำนองนี้น่ะครับ.. ไฟล์ที่แปลงมันก็จะเล็กลงไปด้วย แปลงเสร็จแร้วก็เก็บไว้... อีกวิธีนึงก็ใช้ Window Media Player Version 9 น่ะครับ เอาแผ่น CD เพลงมาใส่คอม..มันก็จะถามว่าจะทำไร..คือจะเปิดเพลงหรือว่า Rip เพลง, Rip เพลงนี้ก็คือแปลง Format ของเพลงจาก CD แล้วเก็บไว้ในคอมน่ะครับ..เราก็เลือก Rip นี่แหละครับ และตอนที่จะ Rip ก็ต้องไปตั้ง Option ไว้ก่อนว่าต้องการจะให้มัน Rip ออกมาเป็น Format อันไหน ก็ไปเลือก WMA ที่มีค่าต่ำ ๆ น่ะครับ..ไฟล์ก็จะเล็กลงไป..แล้วก็ Rip จากแผ่นโดยตรงมาลงเครื่องเลย... ก็มั่ว ๆ เอาตามประสาลูกทุ่งน่ะครับ.. หวังว่าคงพอจะใช้ได้นะครับ....

5. >

> บุคคลทั่วไป

[music]http://www.palungjit.org/club/uploads/PyDE_วันนี้ไม่มีพี่ชาย.wma[/music]