ทำไมชาวพุทธสมัยนี้ยึดคำสาวก มากกว่าคำของพระพุทธเจ้า

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย ชั, 8 เมษายน 2012.

1. ชั

ชั Active Member

ผมเห็นชาวพุทธสมัยนี้ ยึดติดกับเรืองอภินิหารย์ และพระก็อวดอุตริกันเต็ม ผมมีเพื่อนเป็นชาวต่างศาสนา เขาเคยว่าศาสนาพุทธเป็นศาสนาที่ไม่มีแก่นสาน เป็นศาสนาที่เชื่อในมงคลตื่นข่าว และมีมงคลตื่นข่าวเยอะที่สุด ไม่มั่นคงในศาสดา เหมือนศาสนาของเขา เขาบอกศาสนาของเขาไม่มีเรื่องอภินิหารย์ และการอวดอุตริ จะเชื่อในคำสอน ของศาสดาย่างเดียว ส่วนชาวพุทธก็ยึดติดในอาจารย์ของตัวเอง มากกว่าคำสอนของพระพุทธเจ้า โดยไม่รู้ว่าผิดหรือถูก ...จะจริง หรือไม่จริง ชาวพุทธเราพิจารณาเองเถิด....

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 เมษายน 2012
  2. สบายสงบ

สบายสงบ สมาชิกใหม่

ธรรมวินัยนี้สามารถมีผู้รู้ตามพระพระพุทธเจ้าได้คับ ถ้าไม่เชื่อสาวกคือพุทธบริษัทสี่ที่รู้ตามแล้วจะไปเชื่อใค และใช้ปัญญาพิจารณาว่าอะไรคือธรรมวินัยอะไรไม่ใช่ที่พระศาสดาทรงสอน

3. Jt Odyssey

Jt Odyssey เป็นที่รู้จักกันดี

ยอมรับเถอะครับ มันเป็นหนทางที่ต้องเป็นไป ศาสนาพุทธเดินอยู่บนหนทางของความเสื่อม ไม่มีอะไรจะยับยั้งได้ อีก 2400 กว่าปี ศาสนาเราก็จะอันตรธานหา่ยไปแล้ว อย่ามุ่งแต่จะไปแก้ไขคนอื่นเลยครับ อย่ามุ่งจะไปกำจัดกิเลส หรือไปให้สัมมา่ทิฐิแก่คนอื่น จงมุ่งกำจัดกิเลสในใจท่านเถอะครับ ยึดมั่นในคำตรั่สพระุพุทธเจ้า กำจัดกิเลสของท่าน คนอื่นจะเป็นยังไงช่างหัวมัน นั่นคือสิ่งที่ผมยึดมั่น

4. ชั

ก่อนปรินิพพาน พระพุทธเจ้าได้ตรัสทำนองสั่งเสียกับพระอานนท์ว่า เมื่อพระองค์ปรินิพพานล่วงลับไปแล้ว จะไม่ทรงตั้งภิกษุรูปใดแทนพระองค์ หากแต่ให้ชาวพุทธทั้งหลายยึดพระธรรมวินัยเป็นศาสดาแทนพระองค์ ตามพระพุทธพจน์ว่า "โย โว อานนฺท มยาธมฺโม จ วินโย จ เทสิโต ปญฺญตฺโต โส โว มมจฺจเยน สตฺถา" แปลว่า ดูก่อน อานนท์ ธรรมและวินัยใดที่เราได้แสดงแล้วและบัญญัติแล้วแก่เธอทั้งหลาย ธรรมและวินัยนั้น เป็นศาสดาของเธอทั้งหลาย โดยกาลที่เราล่วงลับไป..! ฉนั้นศาสดา ของเรายังอยู่ครับผม
    สมัยพุทธกาล พระอรหันต์อวดฤทธิ์อวดอภินิหารย์กัน ยังโดนพระพุทธเจ้าดุ และตำหนิเลย

.............นิมนต์ท่านมาให้สติครับ!!............

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 เมษายน 2012
  5. ballbeamboy2

ballbeamboy2 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    ง่ายครับ ผมก็เป็นผมนึกว่าพระจะรู้ธรรม ของพระพุทธองค์ไม่ได้สร้างธรรมใหม่ขึ้นมาเอง
    แต่ก็ อนินจังทุกขังค์อนัตตา

6. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อ่าว ผมเกิดไม่ทันพระพุทธเจ้า ผมก็ไม่ได้ไปเรียนกับพระพุทธเจ้าโดยตรง....ผมเรียนกับอาจารย์จะไม่ให้ผมไม่ฟัง ไม่เชื่อครูบาอาจารย์มันดีไมหละครับ....

อย่างคุณเรียนเขียน ก.ไก่ นี่ ถ้าผมบอกคุณไปเชื่อทำไมอาจารย์ ไม่ต้องไปสน ไปเรียนกับพ่อขุนรามนู่น ดีไมหละ...

ป๋าหละเบื๋อ........

7. พยัคฆ์ร้าย

พยัคฆ์ร้าย เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2010
    แต่สุดท้ายแล้วเราก็ควรจะพิจารณาคำสั่งสอนของอาจารย์เราด้วยว่าตรงกับที่พระพุทธเจ้าสอนไว้หรือไม่ เพราะพระพุทธเจ้าสอนไว้ว่าจะต้องพิจาีรณาให้รอบคอบก่อนจึงค่อยเชื่อแม้แต่คำสอนของพระพุทธเจ้า.. อนุโมทนาสาธุครับ...

8. Phanudet

1
    อวดอุตริ คำนี้คนใช้บ่อย...พระวินัยนี่นะท่านห้ามอวดอุตริมนุษย์ธรรม ที่ไม่มีในตน...

จำไว้ว่าท่านห้ามอวดที่ไม่มีในตน อย่างฉันอวดว่าฉันเหาะได้ แต่ใช้สลิงชักนี่ มันเป็นอย่างนี้ มันหลอกชาวบ้าน....อันนี้ท่านว่าผิดปาราชิกนี่...

อันที่มีในตนที่ท่านไม่ได้ปรับโทษปาราชิก....อย่างฉันเหาะได้ นี่ฉันทำได้จริงนี่นะ ท่านไม่ปรับจ๊ะ.....

..............................................................................................

[๒๔๗] ถามว่า ภิกษุกล่าวอวดอุตริมนุสธรรม อันไม่มี ไม่เป็น
    จริง ต้องอาบัติเท่าไร.
    ตอบว่า ภิกษุกล่าวอวดอุตริมนุสธรรม อันไม่มี ไม่เป็นจริง ต้อง
    อาบัติ ๓ คือ ภิกษุมีความปรารถนาลามก ถูกความปรารถนาครอบงำ กล่าว
    อวดอุตริมนุสธรรมอันไม่มี ไม่เป็นจริง ต้องอาบัติปาราชิก ๑ ภิกษุกล่าวว่า
    ภิกษุใดอยู่ในวิหารของท่าน ภิกษุนั้นเป็นพระอรหันต์ เมื่อผู้พึงเข้าใจความ
    ต้องอาบัติถุลลัจจัย ๑ เมื่อไม่เข้าใจความ ต้องอาบัติทุกกฏ ๑.
    ภิกษุกล่าวอวดอุตริมนุสธรรมอันไม่มี ไม่เป็นจริง ต้องอาบัติ ๓
    เหล่านี้.

ที่มา..
    http://palungjit.org/tripitaka/default.php?cat=1000076

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 เมษายน 2012
  9. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ศาสนาที่เพื่อนของ จขกท.นับถือ นั้นคือศาสนาอะไรครับ

10. ชัยบวร

ชัยบวร เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2011
    คุณต้องทำความเข้าใจสักนิดนะครับ....อันว่าคนย่อมหลงอยู่ในกิเลส ไม่ว่ากิเลสจะพาไปไหนก็ไปตามกิเลส ผู้ที่รู้ทันกิเลสและเผาทำลายกิเลสหรือไม่ทำตามกิเลสย่อมไม่ตกเป็นทาสของกิเลส ศาสนาพุทธสอนอย่างไร ? คุณทราบมากน้อยแค่ไหนกัน ทำไมไม่ใช้ความรู้สึกที่มีพระศาสนาในทางที่ดี และถูกต้องอธิบายให้เพื่อนคุณทราบละครับ และชี้แจงไปด้วยว่า ศาสนาอื่นนอกจากพุทธล้วนแต่อิงศรัทธาอย่างเดียว แต่พุทธอิงการพิจารณาด้วยสติและปัญญา ปัญหาในเรื่องอื่น ๆ ต้องค่อย ๆ แก้กันไป ท้อได้แต่อย่าถอย คุณมีหน้าที่ทำใจให้สว่างและสงบ พร้อมปฏิบัติบูชา และเผยแพร่พระพุทธศาสนาออกไปยังเพื่อนผู้ไม่รู้ความจริงของคุณ ชี้แนะและทำความเข้าใจ และแจงให้เขาเห็นด้วยว่าศาสนาของเขา (เพื่อนคุณ) สู้พระพุทธศาสนาไม่ได้เลย ต้องขออภัยที่ใช้คำนี้ เพราะคุณมีท่าทางที่ท้อแท้และไม่เข้าใจ คนดี ๆ ในพระพุทธศาสนายังมีอีกเยอะครับ

11. ชั

ขอขอบพระคุณทุกท่านที่ให้ความกระจ่างครับ...ส่วนที่คุณpoon-pan ถาม ผมอยู่ภาคใต้มีศาสนาที่เขานับถือพระเจ้า เขาถามผมทำไมชาวพุทธชอบใหว้ไปหมด บางคนก็บูชาภูตผี ต้นไทร ต้นกล้วย ยึดติดกับเรื่องโชคลาง ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ คือประเพณีบ้านผมนับถือผีสางเทวดามากกว่าพระพุทธเจ้า แต่..!!นับถือพุทธนั่นหละ ชาวต่างศาสนาเลยสงสัยเพราะชาวต่างศาสนาเขาอยู่ไกล้วัด เข้าวัดบางที ก็ไม่ได้ไหว้พระหรอก กลับไปไหว้รูปปั้นต่างๆ ....
    นี่เป็นคำถามของอิสลาม ผมขอเรียนถามเกี่ยวกับข้อเท็จจริงเรื่องนี้
    มีบ้างหรือไม่ที่คำตรัสของพระพุทธเจ้านั้นออกไปในทำนองที่ว่า
    "จงสร้างรูปปั้นสำหรับเรา"
    "จงขอความช่วยเหลือจากเรา"
    "จงกราบไหว้เรา และเราจะช่วยเหลือท่าน"
    หรือไม่ก็
    "พวกท่านทั้งหลายจงขอความช่วยเหลือจากเทวดา เจ้าป่า เจ้าเขารวมถึงบรรพบุรุษที่ทรงเกียรติทั้งหลาย ให้พวกเขาได้ช่วยเหลือพวกท่าน"
    หรือไม่ก็
    "โอ้ภิกษุทั้งหลาย จงทำเครื่องราง ของขลังให้แก่ปวงชนผู้ศรัทธาเถิด"

อันนี้ อิสลามถามพุทธนะครับ http://topicstock.pantip.com/religious/topicstock/2011/06/Y10748455/Y10748455.html

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 เมษายน 2012
  12. paetrix

paetrix เป็นที่รู้จักกันดี

..........ส่วนที่เป้นวัฒนธรรมประเพณีของคนก็เป็นเพียงกริยาภายนอก ส่วนการปฎิบัติภาวนาที่เป็นแก่นคำสอนก็เป้นอีกเรื่องหนึ่ง เป็นเรื่องที่คนแต่ละคนต้องปฎิบัติเอง จะบังคับให้ปฎิบัติภาวนาย่อมทำไม่ได้ผล:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 เมษายน 2012
  13. Phanudet

1
    ถ้าว่าพุทธศาสนางมงายนะ อิสลามงมงายมากกว่าเราหลายเท่าตัว....ศาสนานี้เขาห้ามศาสนิกเขาคิดนะ อะไรก็ตามอัลเลอะรู้หมด อัลเลอะรู้ดีที่สุด เชื่ออัลเลอะอย่างเดียว ตอบคำถามตัวเองไม่ได้ ไม่มีคำตอบ ก็บอกว่า เชื่อในอัลเลอะ อัลเลอะรู้ดีที่สุด....คิดดูสิ...

ถ้าเราว่าเรางมงายไหว้รูปเคารพ ยังดีสิ ที่ยังมีรูปเคารพให้ไหว้นะ อย่างน้อยก็ได้เห็นอยู่ว่าหน้าตาพระพุทธเจ้าเขาเป็นอย่างไร....อิสลามไหว้อากาศ ไม่มีอะไรเลย หน้าตาพระเจ้าเป็นอย่างไรไม่รู้....มีไม่มีก็ไม่รู้....นั้นหละ อัลเลอะรู้ที่สุดหละ.....

14. ชั

15. เจษฎรธรรม

เจษฎรธรรม Active Member

24 ธันวาคม 2011
    บางทีกระผมว่า เชื่อใึีึีครไม่ได้ซักคน แม้แต่ตัวเอง

ก็คงต้องลองผิด ลองถูกกันไป

สู้ๆครับทุกคน ^^

16. เจษฎรธรรม

เจษฎรธรรม Active Member

24 ธันวาคม 2011
    และอีักอย่างหนึ่ง ธรรมะเป็นของยาก เป็นสิ่งสวนกระแสสังคมในตอนนี้

มันก็ยากสักหน่อยที่จะให้คนมาเปิดใจรับฟัง

17. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    10

ผมเรียนพระคำภีBible มาทั้งold testament+New testament มีพูดถึง"อภินิหารย์ " มากกว่าของพุทธเสียอีกนะครับ!!

18. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    ขอขอบพระคุณทุกท่านที่ให้ความกระจ่างครับ...ส่วนที่คุณpoon-pan ถาม ผมอยู่ภาคใต้มีศาสนาที่เขานับถือพระเจ้า เขาถามผมทำไมชาวพุทธชอบใหว้ไปหมด บางคนก็บูชาภูตผี ต้นไทร ต้นกล้วย ยึดติดกับเรื่องโชคลาง ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ คือประเพณีบ้านผมนับถือผีสางเทวดามากกว่าพระพุทธเจ้า แต่..!!นับถือพุทธนั่นหละ ชาวต่างศาสนาเลยสงสัยเพราะชาวต่างศาสนาเขาอยู่ไกล้วัด เข้าวัดบางที ก็ไม่ได้ไหว้พระหรอก กลับไปไหว้รูปปั้นต่างๆ ....
    นี่เป็นคำถามของอิสลาม ผมขอเรียนถามเกี่ยวกับข้อเท็จจริงเรื่องนี้
    มีบ้างหรือไม่ที่คำตรัสของพระพุทธเจ้านั้นออกไปในทำนองที่ว่า
    "จงสร้างรูปปั้นสำหรับเรา"
    "จงขอความช่วยเหลือจากเรา"
    "จงกราบไหว้เรา และเราจะช่วยเหลือท่าน"
    หรือไม่ก็
    "พวกท่านทั้งหลายจงขอความช่วยเหลือจากเทวดา เจ้าป่า เจ้าเขารวมถึงบรรพบุรุษที่ทรงเกียรติทั้งหลาย ให้พวกเขาได้ช่วยเหลือพวกท่าน"
    หรือไม่ก็
    "โอ้ภิกษุทั้งหลาย จงทำเครื่องราง ของขลังให้แก่ปวงชนผู้ศรัทธาเถิด"

ไม่ต้องไปตอบเค้าหรอก เพราะป่วยการเปล่าจะไปอธิบายกับคนที่มีทิฐิมานะอันแรงกล้าอย่างนั้น พวกเค้าหลายคนเชื่อว่าระเบิดพลีชีพเอย การทำสงครามศักดิ์สิทธิ์เอย ล้วนแต่ได้บุญ เพราะฉะนั้น ปล่อยเค้าไปตามทางของเค้าเถิด............

19. พยัคฆ์หลับ

พยัคฆ์หลับ Active Member

10 พฤษภาคม 2011
    ชาวพุทธที่เห็นนั้น เป็นชาวพุทธแน่แล้วหรือ เป็นชาวพุทธแท้จริงหรือ พระพุทธเจ้าไม่เคยเลยที่จะสอนว่า การเป็นชาวพุทธที่สมบูรณ์แบบ ต้องข้องเกี่ยวกับ ไสยศาสตร์ และเดรัจฉานวิชา เชื่อในอิทธิปาฏิหาริย์ เชื่อในอำนาจลึกลับ

พระสงฆ์ จะต้อง สุปฏิปันโน ปฏิบัติดี , อุชุปฏิปันโน ปฏิบัติตรง , ญายปฏิปันโน ปฏิบัติควร , สามีจิปฏิปันโน ปฏิบัติชอบ
    ไม่หวัง ลาภ ยศ สรรเสริญ มุ่งแต่โลกุตระ ตัดกิเลส ตัณหา อุปาทาน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤษภาคม 2012
  20. ปุณบพิธ

ปุณบพิธ เป็นที่รู้จักกันดี

อวดสิ่งที่มีจริง ก็ยังเป็นอาบัติครับ แต่เป็นชั้นปาจิตตีย์ ชั้นเบา