ทำไมดวงผมทำไมไปไกลบ้านไม่ได้ อยากไปเมืองนอกเเบบเพื่อนก็ไม่ได้ไป ทุกข์ใจเเล้วครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย ไทโยคุง, 29 เมษายน 2020.

1. ไทโยคุง

ไทโยคุง สมาชิกใหม่

อยากไปญี่ปุ่นครับ ตามฝันที่อยากไป เรียนภาษาญี่ปุ่น อยากมาตั้งเเต่57 เเล้ว เเต่มาพีคตอนปี59 ตอนนั้นก็วิ่งหาหมอดู เพิ่งมาพีคอีกก็เมื่อเข่มหาลัย เอกญี่ปุ่น เคยไปครึ่งเอกเเล้ว เเล้วบางคนไปเเบบไม่ต้องใช้เงินทุนอะไร ใช้สมอง เเล้วมีใีโครงการเรื่อยๆ ผมก็พลาดโอกาสตลอด ผมอยากรู้ว่าอีกนานเเค่ไหนถึงจะหมดทุกข์หมดโศก มีความฝันเเต่ไม่มีวาสนา เป็นเคราะห์กรรมอะไรของผม นึกถึงคนที่ได้ไปตปท เเล้วก็น้อยใจ บางคนไม่มีเงินเเต่ได้ไป ขนาดสู้ด้วยลำเเข้งตัวเองยังไม่มีโอกาสเลย.... ผมอยากรู้ว่าอีกนานเเค่ไหนถึงจะหมดทุกข์หมดโศก มีความฝันเเต่ไม่มีวาสนา เป็นเคราะห์กรรมอะไรของผม นึกถึงคนที่ได้ไปตปท เเล้วก็น้อยใจ บางคนไม่มีเงินเเต่ได้ไป ขนาดสู้ด้วยลำเเข้งตัวเองยังไม่มีโอกาสเลย..... เมื่อไหร่จะพ้นทุกข์ก็ไม่รู้ บางทีก็อยากจะหายไปจากโลกนี้

2. Nelumbo

Nelumbo บัว เป็นดอกไม้น้ำชนิดหนึ่ง

ขอแนะนำเป็นคำตอบที่เราเคยตอบไว้นะคะ

แต่กรณีของคุณเราแนะนำเป็นเปลี่ยนโอวาทปาติโมกข์เป็น สังเวคปริกิตตนปาฐะ ค่ะ

แล้วอ่านคำแปลก่อนสวดนะคะ แปล แล้วพิจารณา ค่ะ

ถ้าคุณมีความเพียรพอ ลองทำดูค่ะ

ลองตั้งกำลังใจแบบที่เราตอบไปกระทู้นี้นะคะ

ลองทำดูก่อนสักสัปดาห์หรือเดือนหนึ่งค่ะ

สวดทุกวันหรืออย่างน้อยที่สุดวันเว้นวันนะคะ*