ทำไมต้มน้ำเก๊กฮวยแล้วรสชาดออกเปรี้ยวๆ

ในห้อง 'เมนูอาหารและวิธีการทำอาหาร' ตั้งกระทู้โดย RAKS, 22 พฤศจิกายน 2007.

1. RAKS

RAKS สมาชิกใหม่

12 ธันวาคม 2006
    ใครรู้ช่วยตอบหน่อยครับ เราต้มน้ำเก๊กฮวยแล้วรสชาดออกหวานเปรี้ยวๆ ทั้งที่ยังไม่เสียนะค่ะ พึ่งจะต้มใหม่ๆ แล้วลองชิมดู มีทั้งหวานและเปรี้ยวนิดๆ ด้วยไม่รู้ว่าทำไมถึงได้ออกรสเปรี้ยวด้วย

2. khemika

khemika สมาชิกใหม่

ตอบเรื่องน้ำเก๊กหวยเปรี้ยวค่ะ

การต้มน้ำเก๊กฮวยแล้วรสชาติออกเปรี้ยวน่าจะมีสาเหตุุมากจากน้ำตาลค่ะ
    อยากให้ลองทำแบบนี้ดูนะคะ
    อันดับแรกให้ต้มน้ำกับดอกเก๊กฮวยก่อนนะคะให้น้ำออกสีเหลืองและมีกลิ่นหอม
    ต้มจนเดือดได้สีและกลิ่นตามต้องการ
    หลังจากนั้นให้กรองเอาดอกเก๊กฮวยออกให้เหลือแต่น้ำ
    ตั้งไฟจนเดือดแล้วค่อยๆเติมน้ำตาลลงไปให้ได้ความหวานตามชอบใจ
    และตั้งไฟให้เดือดอีกครั้ง ยกลงพักไว้ให้เย็นก่อนนะคะ แล้วค่อยกรอกใส่ขวดหรือภาชนะที่จะใส่เก็บหนะคะ
    ลองทำวิธีนี้ดูนะคะ

3. ตนไทย

ตนไทย Active Member

ขอแถมอีกนิดนึง เติมน้ำตาลอ้อยซัก 1-2 ช้อนโต๊ะ จะหอมหวาน และสีน่าดื่มมาก
    ปล.ต้มบ่อยมาก (ชอบมาก)

4. แมวน้ำ9

แมวน้ำ9 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ส่วนใหญ่จะเป็นเก็กฮวยจากจีนค่ะที่เป็นห่อใหญ่ๆจะมีรสเปรี้ยวๆ ถ้าของไทยมันจะไม่เปรี้ยวค่ะ

5. LIEWnetwork

LIEWnetwork สมาชิกใหม่

คุณแม่กำลังจะต้มอยู่พอดีเลยครับ เพิ่งซื้อจากบิ๊กซีมา ฉลากมีแต่ภาษาจีน
    เห็นว่าถ้าใส่ดอกพุดจีนไปด้วยนิดนึง มันจะสีสวยและเก็บได้นานน่ะครับ

วางระบบร้านเน็ตร้านเกมส์

6. raming2555

raming2555 เป็นที่รู้จักกันดี

ต้มแล้วเปรี้ยวเกิดได้จากสองสาเหตุ คือ ต้มนานไป หรือ ใส่ดอกเก๊กฮวยมากไป...วิธีต้มที่ผมใช้คือ ต้มน้ำให้เดือดก่อน แล้วดับไฟ จึงใส่ดอกเก๊กฮวยลงไป คนเบาๆ ทิ้งไว้สัก 10 นาทีก็ช้อนดอกเก็กฮวยออก แล้วเปิดไฟ เติมน้ำตาล..เพียงเท่านี้ก็ไม่เปรี้ยวแล้วนะ..

7. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

เคยต้มน้ำเก๊กฮวยแล้วเปรี้ยวครั้งนึงค่ะ
    เป็นเหมือนที่คุณระมิงค์พูดค่ะ
    ติงใส่ดอกเก๊กฮวยเยอะไป เพราะอยากได้สีสวยๆ หอมๆ
    เรื่องนี้ สอนให้รู้ว่าโลภมาก ลาภปากหาย
    (เพิ่งทราบสาเหตุวันนี้ค่ะ ขอบคุณมากนะคะ)

8. raming2555

raming2555 เป็นที่รู้จักกันดี

จะให้อร่อยต้องใส่หล่อฮั้งก้วยลงไปด้วย...
    แต่หล่อฮั้งก้วย ต้องทุบแตกแล้วใส่ตอนน้ำเดือด ต้มสักพัก ปิดไฟ แล้วค่อยใส่ดอกเก๊กฮวย กับ ลูกพุดจีน ที่ทุบแตก...คนๆสัก 5-10 นาทีก็ช้อนขึ้น จากนั้นค่อยใส่น้ำตาลลงไปนิดหน่อย หรือจะไม่ใส่ก็ได้ เพราะหล่อฮั้งก๊วยให้ความหวานอยู่แล้ว เป็นหวานแบบชุ่มคอ (คนจีนเรียกว่า เช็ง)
    วิธีเลือกหล่อฮั้งก๊วยต้องเลือกลูกที่ไม่มีรอยร้าวหรือรอยแตก เพราะลูกที่มีรอยร้าว-แตก ข้างในมักจะมีเชื้อราอยู่ กินเข้าไปล่ะก็....

แล้วก่อนที่จะเอาหล่อฮั้งก๊วยมาต้ม ต้องล้างเปลือกให้สะอาด และขัดเอาขนๆที่ผิวหล่อฮั้งก๊วยออกก่อน ไม่งั้นกินเข้าไปจะคันคอ..ยิกๆ...

แค่นี้เอง...ไม่ยากเลยนะ...แต่อาจจะดูจุกจิกหยุมหยิมไปสักหน่อย...ก็เอาเถอะ...เพื่อความอร่อยและสุขภาพที่ดีนิ...