ทำไมต้องเอานำเปล่าใส่แก้วไว้หน้าพระครับ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย surer, 6 มกราคม 2012.

1. surer

surer เป็นที่รู้จักกันดี

คืออยากรู้ความหมายอะครับว่าทำไม

2. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
  3. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

ก็เป็นการบูชาท่านอย่างหนึ่งครับ เหมือนกับที่บางท่านเอาอาหาร หวาน คาว น้ำดื่ม ดอกไม้ ไปไหว้พระพุทธ บนหิ้งน่ะครับ

4. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ถามไม่คิด เลยนะครับ ผมเชื่อว่าเด็กเด็อนุบาลก็คงตอบได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มกราคม 2012
  5. saintyom

saintyom เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2009
    เพราะว่าถ้าใส่น้ำโค้ก แล้วมดจะขึ้นหิ้งพระครับ

6. da2496

da2496 เป็นที่รู้จักกันดี

ที่บ้านเวลาบูชา ดอกไม้ ธูป เทียน น้ำชา ครบหนึ่งพระ น้ำชาจะแห้งลงทิ้งคราบติดแก้วไว้ขัดไม่ออก บูชาน้ำเปล่าจะมีคราบน้อยเราก็เลยบูชาแต่น้ำเปล่า

อีกกรณีหนึ่ง ห้องพระจะแห้งอากาศจึงร้อน ดอกไม้ 2-3 วันเฉาหมด เราใส่น้ำในชามแก้วใบใหญ่
    ตั้งไว้เฉยๆก็กะไรอยู่ เลยถวายน้ำบูชา

เรื่องนี้เกิดขึ้นกับเพื่อน เล่าสู่กันฟังเป็นบทเรียน มีช่วงหนึ่งเพื่อนนั่งสมาทิ จะฝันแม่น เห็นอดีตตัวเอง เห็นอนาคต คนอื่นจะตายระยะเวลาไหน เลยนั่งสมาทิไม่เป็นเวลา มีวันหนึ่งจุด ธูป เทียน ในห้องพระ แล้วนั่งสมาทิ มีแขกมาเรียก ออกไปรับแขก ไม่ดับธูป เทียน ไปธุระต่อ ไฟไหม้โต๊หมู่บูชา ดีว่ามีขันน้ำมนต์ ที่มีน้ำมนต์เต็มขันได้ดับไฟ เพื่อนเลยมาเตือนให้หาน้ำไว้ในห้องพระ

7. somkun62

somkun62 เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2010
    ผมก็ถวายน้ำทุกวัน ก่อนที่เราจะกินอะไรก็ถวายน้ำพระให้เสร็จก่อนแล้วจึงกินได้ เมื่อก่อนผมก็ไม่ได้ทำแบบนี้หรอก มีคนแนะนำให้ทำเขาบอกว่า จะได้ มีกินมีใช้ไม่อดอยาก เป็นความเชื่อส่วนตัวครับ อีกอย่างถือว่าเป็นการบูชาท่านด้วย

8. Piagk3

Piagk3 เป็นที่รู้จักกันดี

เราก็เปลี่ยนให้ทุกวันก็ เหตุผลเดียวกับ somkun62 บอกไว้

9. surer

ผมไม่รู้จริงๆครับต้องขอโทษด้วย

10. surer

ขอบคุณทุกท่านมากครับ พอดีผมก็เริ่ม ให้วันแรกเลย สงสัยไง

11. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ไฟ เขาก็ถวายด้วยเหมือนกันนะครับ

12. ณัฐธัญพงษ์

ณัฐธัญพงษ์ เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2010
    การนำน้ำถวายบนหิ้งพระเป็นอามิสบูชาอย่างหนึ่ง แสดงถึงความเคารพต่อองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าและพระสงฆ์สาวก จะทำให้เรามีชีวิตชุ่มชื่นเปรียบดังน้ำที่เราได้ถวายไปทำให้เรารู้จักคำว่าทานครับ อีกอย่างนึงเราจะได้มีเวลาดูแลหิ้งพระและได้ทำความสะอาดไปด้วย
    ผู้ไม่รู้ย่อมมีคำถามที่อยากจะได้คำตอบ ผมเองเคยเจอคำนึงเนื่องจากผมไม่รู้ในงานที่จะต้องทำส่งโดนถามมาว่า " ไม่รู้แล้วทำไมไม่ถาม " ผมก็เลยถามกลับไปว่า " ผมไม่รู้แล้วจะให้ผมถามอย่างไร" ผมจำมันจนทุกวันนี้ คุณ surer ศึกษาและทำไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็จะรู้เพิ่มขึ้นเอง บางคนยังไม่รู้เลยว่า "นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ" หมายความว่าอย่างไร

13. รอยอินทร์

รอยอินทร์ สมาชิกใหม่

อืม..ผมเองก็สงสัย แต่ตอนนี้หายสงสัยเเล้ว เมื่อวันที่ 1 นี้เองพอดีที่บ้าน --- อาที่บ้านองค์ลงนะครับ เขาบอกเกี่ยวเรื่องนำเเก้วน้ำไปตั้งบนหิ้งพระเหมือนกัน..

14. แบงก์จ้า

แบงก์จ้า เป็นที่รู้จักกันดี

คนถามเพราะไม่รู้ แต่คนรู้ก็ควรตอบอย่างถนอมน้ำใจ ไม่ใช่ว่ารู้แล้วไปว่าคนอื่น

ปล.เดี๋ยวนี้ ผมเห็นหลายกระทู้มาก ที่มีคนมาตอบแบบไม่ถนอมน้ำใจ หรือตอบแบบไร้สาระ

15. phank

phank เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2008
    เอาไปเลย 1,000 Like :cool:

16. ballbeamboy2

ballbeamboy2 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    เป็นพุทธานุสติกรรมฐาณ ครับ จิตจะได้นึกถึงพระ เป็นอารมณ์ พอก่อนจะตาย เพื่อนึกว่า เราเคยถวายพระ ได้ทําความดีนี้ ตายไปก็ไม่สู่นรกครับ :) แล้วเป็นการแสดงความกตัญญู อย่างหนึ่ง

17. แบงก์จ้า

ขอเสริมอีกนิดว่า บางคนที่ตอบ หรือคิดว่าตัวเองรู้ ก็ไม่ใช่เป็นคำตอบที่ถูกต้องด้วยซ้ำ

บางคนไม่รู้จริง แต่มาตอบแบบครึ่งๆกลางๆ กึ่งๆ แล้วไม่ให้รายละเอียด อันนี้ก็ไม่สนับสนุนครับ

18. แบงก์จ้า

สรุปแบบสั้นๆนะครับ ว่า
    จริงๆแล้ว การถวายน้ำ หรืออาหารถวายบนหิ้งพระนั้น เพื่อเป็นการระลึกถึงพระพุทธเจ้า(พุทธานุสสติ)
    ซึ่งการทำเช่นนี้ ก็ทำให้เกิดกุศล เพราะจิตคนที่ถวายนั้นเป็นกุศล นึกถึงพระพุทธเจ้า ต้องการสละอาหาร น้ำ อันนี้ก็เป็นกุศล
    จริงๆแล้ว การถวายข้าวปลาอาหารหรือแม้แต่น้ำนั้น เป็นอามิสบูชาคือบูชาด้วยสิ่งของ
    แต่ยังไง อาหารหรือน้ำที่ถวาย พระก็ไม่ได้ฉันอยู่แล้ว เพราะท่านเป็นทิพย์ และไม่มีขันธ์แล้ว

สรุปแล้ว ควรทำต่อไป เพราะเป็นกุศล...เจริญในธรรม

19. เด็กอนุบาล

เด็กอนุบาล เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2007
    ผมก็ถวายนํ้าเปล่าเต็มแก้วบูชาคุณพระพุทธเจ้าอยู่บ่อยๆ
    เวลาที่ทำ ก็ตั้งใจเอานํ้าเปล่าใสเต็มแก้วนี้ ที่เป็นนิมิตเครื่องหมายแห่งความใสสะอาดบริสุทธิ์อันเต็มเปี่ยมเท่าที่เราจะหาได้
    เพื่อทำการสักการะบูชา นํ้าพระทัยอันเต็มเปี่ยมไปด้วยปัญญา เปี่ยมด้วยความบริสุทธิ์
    และเปี่ยมไปด้วยพระเมตตา ขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    ทำด้วยความกตัญญูกตเวทีต่อพระองค์ท่านครับ

20. starcom1

starcom1 เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2009
    อันนี้ก็ไม่มีความรู้และสงสัยเหมือนกัน เคยมีคนแนะนำให้ทำ ให้นำน้ำสะอาดใส่แก้ว แล้วเอาไปบูชาที่หิ้งพระ เป็นคนมีญาณที่มีชื่อเสียงออกทีวีบอกใว้ ก็ทำมาตลอดตั้งแต่นั้น ก็ไม่เข้าใจทำไปทำไม แต่ก็ทำมา3ปีแล้ว แต่สิ่งที่ได้จากการทำตรงนี้ ทำให้มีพระรัตน์ไตรอยู่ในใจตลอด รู้สึกถึงบุญที่ได้มันมากมาย แม้จะเป็นน้ำสะอาดแก้วเดียว และหาได้ง่าย ไม่จำเป็นต้องใช้เงินทองมากมายครับ ที่มาเขียนตรงนี้ พึงจะไปทำมาครับ มีความสุขมาก จนอธิบายมาไม่ได้

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 มกราคม 2012