ทำไมถนนทางธรรมจึงเต็มไปด้วยมาร

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย พระป่าสุพรรณ, 21 กุมภาพันธ์ 2006.

1. ผู้พ่ายแพ้ขันธ์ 5

ผู้พ่ายแพ้ขันธ์ 5 Active Member

28 กันยายน 2004
    ไม่ต้องอยากแก้

อย่าหาทางแก้ แก้ไม่ได้หรอก! รู้ทันขอรับ รู้ทัน....เท่านี้แหละ มาเป็นกองทัพก็ราบคาบ (ผู้รู้ท่านว่ามาอีกที)

2. pat3112

pat3112 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2005
    สู้ๆนะครับผมเองสู้ไม่ พิจารนาตัดอารมณ์ไปเรื่อยครับ มันไม่มีไม่เห็นซักครั้ง เช่น พลัดพรากมันก็ทุกข์ หวังว่าอนาคตทุกๆคนรวมทั้งผมคงข้ามทะเลนี้ไปให้ได้เร็ววันนะครับ โมทนากุศลบุญทุกท่านเช่นกัน

3. ab

ab เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2004
    อุปสรรคจะทำให้เราแกร่ง

4. ลูกหลานหลวงปู่

ลูกหลานหลวงปู่ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2005
    สิ่งใดที่เป็นข้อที่เรายังปฏิบัติบกพร่อง เราก็ต้องพบกับบททดสอบอยู่เรื่อยๆจนกว่าเราจะผ่าน หากเปรียบเทียบเป็นระดับได้ดังนี้
    1.สอบตกโดยสิ้นเชิง ไม่รู้อะไรเลย ตัดสินใจกระทำตามอารมณ์ทันที
    2.สอบตกแต่มีข้อสงสัยติดในใจอยู่ ยังพิจารณาอยู่บ้างแต่ก็ยังทำอยู่
    3.สอบตกบ่อยๆสอบผ่านเป็นบางครั้ง ถ้ามีสติก็จะไม่กระทำ หากไร้สติก็จะกระทำ.........................ลด เพราะตั้งใจจะทำดีบ้าง
    4.สอบผ่านเป็นส่วนใหญ่สอบตกเป็นบางครั้ง.......................ละ เพราะละอายแก่ใจตน
    5.สอบผ่านทุกๆครั้ง ......................เลิก......รู้ซึ้งถึงเหตุและผลที่จะปรากฏ
    ซึ่งหากพิจารณาแล้วจะเห็นได้ว่า เจตนาที่จะทำกรรม ไม่ว่าดีหรือชั่ว ความตั้งใจที่จะทำกรรมในแต่ละครั้งมักจะมีระดับที่แตกต่างกัน มีการกลั่นกรองจากสติ ต่างกันไป ผลลัพท์ที่ได้ก็จะแตกต่างกัน
    ดังนั้นการเตรียมจิต ฝึกฝนจิต อบรมจิต ให้รู้เท่าทันให้ได้ ทำอะไรก็ตามอย่าให้ขาดสติ เพราะสติจะเป็นตัวกรองสิ่งต่างๆให้ท่าน เอาจิตไว้ที่ตัว อย่าส่งออกไปข้างนอก
    ...............................
    อัตตาหิ อัตโนนาโถ.............ตนเป็นที่พึ่งของตน
    วิริเยน ทุกขมะเจติ..............คนย่อมล่วงทุกข์ได้ ด้วยความเพียร

5. virot05

virot05 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2006
    แสดงว่าชาติก่อน ๆ พวกเราก็คงเป็นมารให้กับคนอื่นเหมือนกันนะครับ ชาตินี้ก็เลยมาเจอด้วยตัวเองอะครับ คงไม่แปลกนะผมว่า

6. ภูตัง

ภูตัง เป็นที่รู้จักกันดี

นักเพาะกาย ผู้รู้เชิงมวย กับ ยอดแห่งนักรบ

1. นักเพาะกายสะสมพละกำลัง = ผู้มากด้วยการเจริญสมาธิกรรมฐาน
    2. ผู้รู้เชิงมวย = ผู้ที่แกร่งกล้าในวิปัสสนากรรมฐาน
    3. ยอดแห่งนักรบ(ประหัดประหารกองทัพพยามาร) = 1 + 2

ออกตัวนิดนึง ผมก็ยังต้องเติมเต็มอีกเยอะ 5555
    ทั้งการฝึกกำลัง และ เชิงมวย อาจารย์ดีที่ถ่ายทอดมาจากองค์พระจอมไตรมีเยอะดีทั้งนั้น ส่วนตัวแล้วผมชอบฟังจากเสียงหลวงพ่อครับ ฟังง่ายเข้าใจได้ดี ลองทำตามแล้วเห็นจริง อีกอย่างไม่หลง ทั้งทางโลกและธรรม ตำราที่สอนเชิงการต่อสู้ การแก้ทางแห่ง สมุนพยามาร ให้ยึดองค์สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้าเป็นหลัก ท่าประทานไว้แล้วพร้อมสับ ที่ต้องทำก็แค่ยกระดับอารมณ์ของจิตให้เกิดความชินเห็นจริงได้ทุกขณะจิตครับ
    อีกนิดน่ะครับขอเพื่อนผู้ครองรังแห่งโรคทั้งหลายช่วยแสดงความคิดเห็นต่อกันให้ด้วย ทำไมพระพุทธองค์ ทรงยกให้ ทุกข์เป็น หนึ่งในอริยสัจ ล่ะครับ ท่านไม่เห็นยกให้ สุขเป็นอริยสัจ หรือเป็นเพราะ ทุกข์เป็นของจริงในโลก ถ้าเป็นเช่นนั้นจริง เราผู้ศรัทธา แสวงหาของจริง สมควรจะเกลียด กลัว หลีกหนี ผลักใส ทุกข์มั๊ยครับ สุดท้ายนี้ ..... คิดถึง หลวงพ่อ (ศิษย์ที่หลวงพ่อไม่เคยเห็นหน้า)

7. ohogamez

ohogamez เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    ไม่เข้าถ้ำเสือ ก็ไม่ได้ลูกเสือ

8. ohogamez

ohogamez เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    ไม่เข้าถ้ำเสือ ก็ไม่ได้ลูกเสือ

9. felies

felies เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2004
    ผมเคยอ่านที่หลวงปู่ท่านนึง กล่าวไว้ว่า

" มารบ่มี บารมีบ่เกิด " นะครับ

ผมว่าเหมือนเป็นบททดสอบและสอนให้เราเข้าใจในสิ่งที่ควรเข้าใจมากยิ่งขึ้น

ยังไงก็ต้องฝ่าฟัน ต่อสู้กับกองทัพมารต่อไปครับ

:)

10. วิศวกรม

วิศวกรม เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2005
    ทำใจในปัจจุบันดีกว่าครับ ที่ผ่านมามันเป็นอดีต แก้ไม่ได้แล้ว แก้ไขจิตในปัจจุบันเถอะครับ
    พระอรหันต์ที่ท่านเคยมึดมัวมาก่อน แต่ปัจจุบันรุ่งโรจน์ผ่องใสมีเยอะครับ

สู้ตาย สู้ ๆ ๆ

11. พระป่าสุพรรณ

พระป่าสุพรรณ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    ขอบคุณทุกท่านครับ

12. pannarai

pannarai เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเป็นกำลังใจให้ทุกๆคนสอบผ่าน( หลังจากที่สอบตก) ข้อสอบมักจะมาขณะที่เราลืมตัวและไม่มีสติ หลงเพ้อหลงคิดไปเอง

13. animejanai

animejanai เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2005
    ความจริงมารก็เหมือนกับความคิดเก็บกดของคน
    บางทีก็เป็นสัญชาติญาณของคน
    แต่ถ้าเราคิดว่าสิ่งนี้เกิดขึ้นเพราะว่ามันเป็นธรรมชาติของมนุษย์ละครับ
    ทำไมผู้หญิงถึงสวย
    ทำไมผู้หญิงถึงเกิดมาไม่สวยแต่พอโตแล้วสวย
    ฐานะทำให้ผู้หญิงสวย?
    หน้าตาทำให้ผู้หญิงสวย?
    จิตใจทำให้ผู้ญิงสวย?
    สุดท้ายมาจากใจเราที่ถูกปลูกฝังมา

แต่สุดท้ายยังไงก็ต้องความดี จากการคิดดี ทำดี จึงสู้สิ่งที่เรียกว่าเห็นชอบด้วยปัญญาว่าสิ่งที่ดีๆนั้นไม่หยุดอยู่กับที่เหมือนดั่งกรรมที่เวียนว่ายตายเกิด

การที่คนเรานั่งสมาธิก็เหมือนกับการที่ร่างกายได้หยุดสัมผัสธรรมชาติให้สอดคล้อง(เหมือนดั่งสิ่งที่ก่อเกิดสิ่งต่างๆในน้ำที่ใสสะอาดซึ่งเหมาะต่อการเกิดของสิ่งมีชีวิต) ว่าธรรมชาตินั้นเป็นดั่งอากาศที่ทำให้เทียนยังคงซึ่งดวงไฟ
    <<<อืม...ตูเขียนอะไรเนี่ย...

คนที่คิดว่าสิ่งนี้ถูกส่งนี้ผิด พ่อผมว่าก็เหมือนกับการสู้กับตัวเอง เพราะสุดท้ายถ้าเราชนะใจตนก็สามารถทนต่อสิ่งเหล่านี้ได้ การฝึกจิตให้ทนต่อสภาพต่างๆได้ก็เป็นผลมาจาการนั่งสมาธิเช่นกัน

14. แคท

แคท เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาค่ะ
    ...
    ในเมือ เรารู้ต้นเหตุของทุกข์
    ก้อ ดับมัน
    อย่าดับ มัน เมือสายไป ...

15. สายชน

สายชน เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าไม่มีมารไหนเลยจะมีพุทธะ

16. พระป่าสุพรรณ

พระป่าสุพรรณ เป็นที่รู้จักกันดี

จริงดังทุกท่านว่าครับ มารบ่มีบารมีบ่เกิดจริงๆ แต่ผมพึ่งจะเข้าใจว่า เราตัดมันได้ไม่ทั้งหมดทีเดียวหรอกครับ ค่อยๆตัดไอ้มารที่มันหนักๆตัวใหญ่ก่อนทีละตัว ทำไปเรื่อยๆแล้วทุกอย่างจะดีเอง

17. วิปจิตัญญู

วิปจิตัญญู เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2006
    ถูกต้องแล้วครับ จิตใจเรา ถูก เป็นเพื่อน กับมาร ทั้งนิวรณ์5 อุปกิเลส ต่างๆมากมาย มาไม่รู้ กี่แสน กัป การที่จะ ทำความดี จิตไปคบกับสิ่งดีงามที่เป็น คนละขั้วกับ มาร ก็ต้องใช้เวลาบ้าง

คุณลูกเจ้าคุณนรฯ กล่าวไว้ถูกต้องแล้วครับ มารไหนทัพใหญ่ จัดการทัพนั้นก่อน เช่น โทสะจริงนำ ใช้กรรมฐานกองไหนปราบเป็นต้น หลวงพ่อท่านก็สอนไว้แบบนี้ครับ พอตัวใหญ่มันพ่ายแพ้ ( แต่อย่าได้ประมาท มันแค่โดนเหยียบไว้เทานั้น ) ตัวเล็กๆ มันก็ปราบง่ายแล้วครับ ต้องข้ามโครตปุถุชน ได้ โลกุตตระ แล้วนั่นแหละ ถึงวางใจได้ครับ[b-wai]

18. GAN9

GAN9 เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาครับ กรรมมุนา วัตตี โลโก สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม

การปฏิบัติเป็นหนทางแห่งการหลุดพ้น

หนทางไปมีหลากหลายเส้นทาง ทุกเส้นทางไปบรรจบ

จุดสุดท้ายมีเพียงหนึ่งเดียว

ขอความเจริญในธรรมจงมีแด่ทุกๆท่านครับ

19. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    ตกลงว่าจำโตได้หลือยัง5555555555555 โตก็คือโยมคนที่เอากึ่งโพธิ์ไปถวายหลวงพ่อใหญ่ ตอนที่หลวงพ่อใหญ่ต้องการกิ่งโพธิ์ไปแกะเป็นเจดี ที่อยู่หัวนอนหลวงพ่อใหญ่ไง.....และเป็นคนพิมหนังสือประหวัด"หลวงพ่อป้อง" และเป็นคนสร้างสมเด็จองค์ปฐมองค์ใหญ่ๆเป็นพระประทานในศาลาธรรมสังเวชวัดทุ่งไง นึกออกแล้วใช้ใหม..55555

20. พระป่าสุพรรณ

อ๋อ...พระประธานในศาลาธรรมสังเวชน่ะผมเคยเห็นครับ เพราะเคยไปสวดบังสุกุลศพทีนึงตอนสมัยบวชอยู่ แต่ผมคงไม่ทันพี่โตน่ะครับ เพราะผมกว่าจะได้บวชหลวงพ่อใหญ่ท่านก็ชรามากแล้ว(ช่วงท้ายๆของสังขารท่าน) ผมสึกมาได้ซักสามปีมั้งหลวงพ่อใหญ่ท่านก็สิ้น พระพี่เลี้ยงผมก็กระจัดกระจายกันออกไปตามวัดสาขาของหลวงพ่อจนหมด ตอนนี้วัดทุ่งเลยดูค่อนข้างเงียบเหงาไปพอสมควรเลยนะครับ แต่ก็อย่างที่หลวงพ่อว่า มีเกิดย่อมมีดับ จริงมั้ยครับพี่โต