ทำไมห้ามกราบรูปปั้น (หลวงพ่อเกษม)

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย surer, 12 มีนาคม 2012.

1. อุรุเวลา

อุรุเวลา เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอบคุณที่เตือนครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มีนาคม 2012
  2. surer

surer เป็นที่รู้จักกันดี

คิดแบบท่านก็คนบ้าแล้วละครับ ท่านก็มีอคติเกิดไป
    ผมว่าท่านน่าจะรู้นะ ว่าคำตอบคืออะไร ขอให้ประโยคสิ้นคิดนี้เป็นประโยคสุดท้ายนะครับ

3. tee666

tee666 สมาชิก

พอจะนึกขึ้นได้เลยไปหาข้อมูลมา...................
    ชื่อจุลลวัคค์ ( เป็นพระวินัยปิฏก)
    เรื่องผ้าขาวที่ไม่ให้เหยียบและเหยียบได้
    โพธิราชกุมารฉลองปราสาท นิมนต์พระผู้มีพระภาคพร้อมด้วยภิกษุสงฆ์ไปฉัน ทรงให้ปูผ้าขาวไว้ตลอดจนถึงชานบันได พระผู้มีพระภาคไม่ทรงเหยียบ ( มีเกล็ดเล่าว่า โพธิราชกุมารอธิษฐานว่า ถ้าจะได้บุตรขอให้ทรงเหยียบ ) ต่อมาทรงปรารภเรื่องนั้น จึงตรัสห้ามมิให้เหยียบผ้าขาว ถ้าเหยียบ ต้องอาบัติทุกกฏ .
    ถ้าเจ้าของงานขอให้เหยียบ เพื่อเป็นมงคล ทรงอนุญาตให้เหยียบได้ แม้ผ้าเช็ดเท้า ก็ทรงอนุญาตให้เหยียบได้ ........................

แล้วถ้าเป็นพระพุทธรูปหละคฤหัสถ์จะไหว้ เพื่อเป็นมงคลจะทำได้ไหม...............