ทำไมเเผ่เมตตาเเละไม่ยอมไปอ่ะค่ะ

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย siamgirl, 8 พฤศจิกายน 2008.

1. siamgirl

siamgirl เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2007
    เเผ่เมตตาเเล้วม่ะยอมไปค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤศจิกายน 2008
  2. นักพรตเหมา

นักพรตเหมา เป็นที่รู้จักกันดี

บรรดาผีที่อันตรายที่สุดคือผีอำ ปราบไม่ได้ มันเป็นจะแฝงจิต เข้าไปในตัวเรา ส่วนมากจะเป็นผีเด็ก ลองหาน้ำมนต์มาพรมเตียงดูครับ ไม่ก็
    กินน้ำมนต์

3. Chanko.8

Chanko.8 Active Member

คุณ siamgirl อยู่แถวไหนครับ... ถ้าหาทางแก้ไขไม่ได้จริงๆ ถ้ามีโอกาสอยากให้มาหาอาจารย์เสริมศิลป์ ขอนวงค์ นะครับ.. อาจารย์ท่านจะดูให้ครับ... ไม่คิดค่าใช้จ่ายครับ..
    อ้อ... มีค่าใช้จ่ายเหมือนกันครับ... แต่จะมากจะน้อยขึ้นอยู่กับว่าคุณอยู่ใกล้หรือไกล... กรณีมารถโดยสาร..ก็ค่ารถนั่นแหล่ะครับ.. จ่ายเอง.. 555
    ส่วนถ้ามารถส่วนตัว.. ก็ค่าน้ำมันรถของคุณนั่นแหล่ะครับ.. นอกนั้นไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆครับ..
    เข้าไปดูกิจกรรมที่อาจารย์และคณะร่วมกันทำและการรักษาของอาจารย์ที่ผ่านๆมาได้ที่นี่ครับ
    http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=mettajetovimuti&group=2

ส่วนถ้าอยากมาพบอาจารย์.. ก็ลอง โพสต์เล่าอาการคร่าวๆ และถามพี่เจ้าของ Blog ไว้เลยครับ แล้วเดี๋ยวพี่ๆเค้าจะเช็คเวลาและสถานที่ให้ครับ.. ที่ต้องเช็คเวลาและสถานที่เพราะว่าอาจารย์ท่านเดินสายช่วยคนไปหลายจังหวัดครับ.. ไม่ค่อยจะได้อยู่กับที่นัก.. บุญรักษาครับ

4. อินโดจีน

อินโดจีน สมาชิก

4 พฤศจิกายน 2008
    ไม่สบายหรือเปล่าครับ สุขภาพเเข็งเเรงดีอยู่หรือเปล่าครับ เอ๋ เกิดจากการพักผ่อนไม่เพียงพอหรือเปล่า เคยเป็นนะครับบ่อยด้วย ลองไปหาเเพทย์ก่อนจะดีไหม เมื่อก่อนผมน่ะนะพอล้มตัวลงนอนไม่ทันจะหลับเลย เเค่หลับตาเฉยๆ เหมือนมีอะไรมานั่งทับบนหน้าอก ก็คิดเหมือนคุณนั่นเเหล่ะ ว่าผีอำผีหลอก ถ่องคาถาสารพัด สวดมนต์ งัดมาทุกบทนะเท่าที่จะจำได้ เหมือนเดิม มันจะตายเอาสิที่นี้ ผมเเก้แบบนี้ ต้องอาศัยสติเเละกำลังทั้งหมดที่มีอยู่ขยับตัว เฮ้อ ! เหนื่อยน่าดู พอมาพิจารณาดู อืมม์ ห้องที่นอน อากาศมันไม่ถ่ายเท ประกอบเลือดลมเราก็ไม่ค่อยจะดีด้วย ลมมันตีจากข้างล่างขึ้นข้างบน และอีกอย่างพักผ่อนน้อยด้วย อาหารการกินและนําหนักตัวก็มีส่วนนะครับ กินอาหารขยะเยอะพวกมันๆ ของทอด ต้องมาปรับพฤติกรรม การอยู่การกินขนานใหญ่ถึงจะดีขึ้น
    ก็เล่าให้ฟัง ก็ไม่ได้มีเจตนาไปลบ หักล้างความเชื่อใครน่ะนะ ลองไปหาแพทย์ดูก่อน ไม่หายไงก็ค่อยว่ากันอีกที คนที่ไม่สบาย ไปหาหมอปัจุบัน หมอก็ว่าสุขภาพไม่ดีเป็นโรคนั่นโรคนี้ ไปหาหมอผี เค้าก็ว่าผีเข้าผีอำ ไปหาร่างทรง เค้าก็ว่ามีองค์ ไปหาหมอดู ก็ว่าดวงตกเค้าก็ให้ไปสะเดาะเคราะห์ไปโน้น สุดเเล้วเเต่จะเชื่อเอาเถิด

5. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    เขายังไม่รู้จักบุญไงครับ เขาจึงอนุโมทนาบุญกับคุณไม่ได้

ถ้าเขารู้จักบุญแล้ว เชื่อแน่ครับ วิญญาณร้อยทั้งร้อยวิ่งเข้าหาบุญหมดครับ

6. Chanko.8

Chanko.8 Active Member

อืมมมมมมมมม ผมเห็นด้วยกับความเห็นของคุณอินโดจีนนะครับ... คือก่อนที่จะคิดว่าเราโดนผีอำแน่แล้วเนี่ย.. ลองตรวจเช็คดูร่างกายและสภาพความเป็นอยู่ของเราดูก่อน.. นี่เป็นวิธีที่ถูกต้องเลยครับ..
    แต่หากไปหาหมอแล้วหมอบอกว่าไม่มีอะไรผิดปรกติ.. แต่อาการที่เราเป็นอยู่นี่ก็ยังไม่หายซักที.. อย่าใจเย็นนะครับ.. เพราะผีที่แฝงตัวอยู่ในตัวเรา.. หากพึ่งเข้าไปเวลาทำพิธีเพื่อให้เค้าออกไปก็จะไม่มีผลกับเรามาก... แต่หากปล่อยไว้นานๆ.. เวลาจะให้เค้าออกนี่.. เฮ่อๆๆ.. ต้องทนเจ็บแสบเอาหล่ะครับ... ที่พูดนี้ผมเองก็ไม่เคยรู้สึกหรอกครับว่าความรู้สึกเจ็บแสบที่ว่ามันเป็นยังไง.. เพราะตอนผมไปเช็คกับอาจารย์ ทั้ง 2 ครั้งผมไม่มีอะไรแฝงอยู่จึงไม่เป็นอะไร... แต่น้องที่ไปกับผมนี่สิ.. โดนไปเต็มๆ...เจ็บจนต้องร้องออกมาดังๆเลยแหล่ะครับ...
    อ้อ... ลืมบอกไปครับ.. อาจารย์ที่ผมกล่าวถึงคืออาจารย์เสริมศิลป์ ขอนวงค์ครับ.. ท่านไม่ได้เป็นหมอผีนะครับ... ท่านทำงานเป็นเจ้าพนักงานการรถไฟ แต่ท่านบำเพ็ญเพียรจนสามารถใช้กสิณไฟรักษาคนได้ครับ... และการรักษาก็ไม่มีค่าใช้จ่าย.. รักษาให้ฟรีครับ... เพราะท่านต้องการช่วยคนยากคนจน และคนตกทุกข์ได้ยากทั้งหลาย..สาธุ

7. หนูแว่น

หนูแว่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2007
    เบื่อผีอำมากเลย มาตอนไหนไม่มาชอบมาตอนนอน ตอนสติไม่ได้ตั้งอยู่ครบ
    ขอกันดีๆก็ให้อยู่แล้ว แต่ทำไมต้องทำกันเช่นนี้ด้วย ที่บ่นนี้เพราะเมื่อคืนเพิ่งโดนไปสดๆเลยค่ะ
    ทั้งไม่ได้โดนนานแล้ว อีกอย่างช่วงนี้สวดมนต์ แผ่เมตตาตลอด ยังโดนอีก เศร้าใจ

8. siamgirl

อยู่เยอรมันค่ะ อิอิ

9. siamgirl

ใช่ๆบางทีมากเป็นผีตายโหงในฝัน เเละบางทีก็เสียงครางๆอ่ะน่ากลัวมั๊กๆ

10. OLDMAN AND A CAR

OLDMAN AND A CAR เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าวิธีอื่น ไม่หายลองวิธีนี้ครับ..

สวดมนต์ก่อนนอน นั่งสมาธิประมาณ ๑๕ นาที จิตนิ่งดีแล้ว ให้ แผ่ส่วนบุญกุศลให้แก่ พระรัตนตรัย และ โอปาติกะ ที่คุ้มครองเราเอง และเจ้ากรรมนายเวร ตั้งอธิฐานจิตถึงพระรัตนตรัย และ โอปาติกะ ที่คุ้มครองเราให้ท่านช่วยปกปักรักษาเรา ขอให้เราอยู่ในศีลธรรม ไม่คิดร้ายกับใคร ใครที่คิดร้าย หรือทำร้ายเรา ไม่ว่าโดยวิธีการใด ขอให้แพ้ภัยตนเอง(ของสิ่งนั้น กลับคืนสู่ เจ้าของเดิม หรือผู้กระทำ)

ข้อควรคำนึง

...วิธีนี้ ไม่ควรใช้กับ เจ้ากรรมนายเวรของตนเอง......ให้ขออโหสิกรรมแทน..หากไม่ได้ผล....ให้ขอบารมีผู้ใหญ่ทางวิญญาณช่วยเจรจาให้.

11. pap42

pap42 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2008
    ลูกศิษย์หลวงปู่ดู่ไม่บอกคุณ siamgirl หน่อยเหรอครับ

12. นักรบเเห่งสยาม

นักรบเเห่งสยาม เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2008
    ที่บ้านมีเจ้าที่หรือเปล่าว

13. มรณาติ

มรณาติ เป็นที่รู้จักกันดี

น่าจะมาขอน่ะค่ะ ในเยอรมันมีวัดไทย ลองไปทำบุญแล้วอุทิศให้เขาคนเดียวดูสิคะ

14. 我是泰国福建人

我是泰国福建人 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2008
    ผมด่าคำหยาบคายในใจไปครับ ด่าแบบแรงมากๆ แค่ครั้งเดียวก็ไม่เจออีกเลย

15. siamgirl

ที่บ้านไม่มีผีบ้านมีเรือนค่ะเเต่เคยมีชายเเก่ตายค่ะ กะยาย สองคน เเผ่เมตตาให้เเล้วค่ะ

16. siamgirl

ก็ทำเกือบทุกวันอ่ะค่ะ

17. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    เรื่องผีอํานั้นผมไม่เคยโดนครับ เลยไม่รู้ว่าเป็นไง เเต่ยังไงเรื่องผีนั้น มีจริงเเน่นอนครับในโลกนี้ ถ้าใครโดนก็เเผ่เมตตาให้เขาเเล้วกันครับ น่าจะโอเคได้

18. choosake

choosake เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2007
    เข้า ญาณ นอน ดูสิครับ
    ท่อง พุธโธ ไปเรื่อย ๆ จน หลับครับ ถ้าไม่ถึง ญาณ จะไม่มีทางหลับครับ

19. Add-on

Add-on Active Member

22 กันยายน 2008
    วิธีแก้ครับ อย่าไปสน นอนไปเลย ถ้ากลัวตายอย่าไปกลัวครับ ให้นึกว่า ถ้าเราตายไปเป็นผีแล้วจะไปซัดกับมัน !! หนามย่อเอาหนามบ่งซะ

20. อินโดจีน

อินโดจีน สมาชิก

4 พฤศจิกายน 2008
    เห็นด้วยครับ มันจะเเน่สักเเค่ใหนกัน คนละที่ให้มันรู้ไปเลยว่าเราก็ศิษย์มีครูเหมือนกัน ^^