ทำไม่คุณถึงสนใจในธรรมะ และการปฏิบัติธรรม....

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย boydd, 16 กันยายน 2006.

1. boydd

boydd เป็นที่รู้จักกันดี

อยากทราบว่า เพื่อนๆ ทำไมถึงได้สนใจในการปฏิบัติธรรม
    และธรรมะ แต่ละคนมีจุดเริ่มต้นอย่างไร หรือมีใครที่มีจุดเริ่มต้น
    แปลกๆ แนว ปฏิหารย์ หรืออะไรประมาณนี้ บ้างคับ

ส่วนตัวผม เมื่อก่อน ไม่ค่อยจะศรัทธา ในศาสนาเท่าไรนัก
    ผมรู้สึกว่า ผมเป็นคนที่ไม่นับถือศาสนาใดๆ แต่ผมศึกษา
    อ่านหนังสือเกี่ยวกับศาสนาทุกศาสนาเลย
    แต่ที่บ้านเป็นพุทธ หมายความว่าผมก้อนับถือพุทธแหละคับ
    แต่เคยสวดมนต์ก่อนนอน บ้าง ฝึกท่องชินบัญชรบ้าง คับ
    และจุดเริ่มต้นจริงๆ คือ เมื่อตอนเดือน พฤษภาคม
    พ่อผมได้บวช ที่วัดบวร ผมก้อไปช่วยงาน ท่าน
    และผมอยู่วัดทั้งวัน ตั้งแต่เช้ายัน ห้าทุ่ม
    มันซึมซับ พิธี ต่างๆ ซึมซับบรรยากาศ
    ต่างๆ เข้ามา กลายเป็นว่า ผมรู้สึก มีความสุขมากในตอนนั้น

และ พอกลับมาถึงบ้าน ซึ่งดึกมาก ผม นอน แล้ว เหมือนครึ่งหลับ
    ครึ่งตื่น หรือ นอนฝันไปก้อไม่แน่ใจเพราะว่า
    วันนั้นเหนื่อยมาก ผมได้เห็น นางฟ้า สาม องค์
    ลอยอยู่ บนตัวผม ผมนอนหงายคับ

ลักษณะเหมือนกับ ภาพวาดบน กำแพงวัดเลย
    ลอยไปลอยมา ส่องแสงสีทอง ด้วย

แต่ด้วยความง่วงก้อเลย หลับต่อ ไป

พอตื่นก้อไม่ได้สนใจ มาก และวันต่อมา
    ผมก้อได้ เข้าเวปพลังจิต คับ
    ซึ่งไม่ได้เข้า เวปนี้มานานมาก เป็นปี เลย
    เหมือน กับว่าเป็นเรื่องบังเอิญ เพราะว่าผมไม่เคย
    สนใจเปิดห้องอภิญญาเลย
    แต่ตอนนั้น กลับเข้าไปเฉยๆ แล้วก้อได้อ่าน
    เรื่องราวเกี่ยวกับธรรมะต่างๆ ในห้องนั้น
    แล้วเหมือน กับ เคมีในร่างกายมัน บอกว่า
    ใช่เลย นี่แหละ ที่เราต้องการ ก้อเลย
    มีความศรัทธา เชื่อมั่น และรักในศาสนา
    และ หลักธรรม มาตั้งแต่นั้น

2. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    ของผมเริ่มต้นด้วยการที่วันหนึ่งหลังจากที่ผมกลับมาจากมหาวิทยาลัย พ่อผมก็นำเอาเชือกข้อมือกับล็อคเก็ตของพระที่เป็นลูกพี่ลูกน้องที่พึ่งไปบวชมาบังคับให้ผมคล้องคอเอาไว้แล้วก็มาบังคับให้ผมนั่งยกมือจับความรู้สึก ซึ่งผมก็ทำไปอย่างนั้นเองไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่ แต่เชือกข้อมือกับสร้อยคอนั้นผมยอมพกเพราะว่าตอนนั้นกำลังฮิตครับ ผมก็คิดแค่ว่าใส่เอาไว้เท่ๆก็แล้วกัน

หลังจากนั้นไม่นานพ่อผมก็มาบอกว่าแม่กับพี่สาวจะไปฝึกกรรมฐานกับพระที่เป็นลูกพี่ลูกน้องท่านนั้น จะให้ผมไปด้วย ผมก็บอกว่าผมติดเรียนพิเศษเรียนภาษาอยู่ ไปไม่ได้ พ่อผมก็บอกว่าจะปล่อยให้แม่กับพี่สาวที่เป็นผู้หญิงไปกัน 2 คนรึไง? พอถามอย่างนั้นผมก็เลยต้องยอมจำนนยอมไม่ไปเรียนพิเศษและไปกับแม่และพี่สาวด้วยครับ หลังจากที่กลับมาจากไปปฏิบัติธรรมผมก็หันมาเริ่มสนใจธรรมะและการปฏิบัติธรรมอย่างจริงจังครับ

เพราะหลวงพี่สอนตาทิพย์ให้ผมดูโน่นดูนี่(เห็นไม่ชัดเท่าไหร่คล้ายๆมโนมยิทธินี่แหละครับ) แล้วก็สอนให้ยกมือจับความรู้สึกแล้วก็สอนให้ดูจิตทำสมาธิ ซึ่งสิ่งเหล่านี้ผมไม่เคยเจอมาก่อนก็เลยรู้สึกสนใจ นี่คือจุดเริ่มต้นของผมครับ(ฝึกวิธีแรกอยู่หลายปี ต่อมาผมก็เริ่มปล่อยวางเรื่องการดูโน่นดูนี่ และหันมามีสติรู้ตัวทั่วพร้อมสนใจกับสมาธิและความสงบ กับการอ่านหนังสือธรรมะฟังธรรมเพื่อเสริมสร้างปัญญาและความเห็นที่ถูกต้องในเรื่องกฎแห่งกรรม เรื่องหลักธรรมต่างๆแทนครับ)

3. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

ความชอบส่วนตัวที่ฝังในใจ

แต่พอถึงเวลา มันก็พรวดๆ อะไรๆ ก็เป็นใจ และก็เป็นเอง

4. เถรี

เถรี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2006
    ศรัทธามาก่อน...

และยิ่งเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ

ที่มาปฏิบัติ เพื่อให้เข้าถึงความศรัทธานั้น...

5. perter

perter เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤษภาคม 2006
    อะไรนะหรือที่ทำให้ผมหันมาสนใจการปฎิบัติธรรมมากขึ้นกว่าแต่ก่อน ถ้าจะเอาคำตอบจริงๆก็คงให้คำตอบที่แน่ชัดไม่ได้ เพราะการหันมาสนใจธรรมมากขึ้น ก็อยากจะบอกเล่าเท่าที่สำนึกได้ว่า.. โดยปกติแล้วเป็นคนที่เชื่อเรื่องบาป บุญ คุณ โทษ ก่อนนั้นมีข้อสงสัยหลายอย่าง ว่าเราเกิดมามีชีวิตบนโลกใบนี้ได้อย่างไร อยู่เพื่อใคร และทำเพื่อใคร หรืออยู่เพื่อรอวันสิ้นลมหายใจไปเฉยๆอย่างนั้นหรือ ????? อาจเป็นเหตุจูงใจลึกๆให้ต้องค้นหาและสนใจทางสมาธิจิต
    แรกๆก็ไม่ได้สนใจทางนี้เท่าไรหรอกครับ วันนั้นบังเอิญสนใจเรื่องอภินิหารในเว็บหนี่ง จึงลิงค์มาที่เว็บพลังจิต ก็เลยเข้ามาศึกษาหาความรู้ประจำถ้าโอกาสอำนวย เว็บพลังจิตเป็นครูสอนได้ดีมาก แต่ตัวเองยังขาดความมั่นใจ เพราะขาดครูบาอาจารย์แนะนำโดยตรง ขอบคุณทุกคนที่มีส่วนเกี่ยวของนะครับ

6. BiMode

BiMode เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2005
    เพราะกรรมครับ. กรรมตัวเดียวโดดๆเลย...

7. varakorn

varakorn เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2005
    เพราะเหตุแห่งการเกิด ทำให้หาเหตุแห่งหลุดพ้น

8. angus

angus เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2006
    ตั้งแต่สมัยเด็กๆนะ ชอบไหว้พระ ทำบุญ สวดมนต์เนี่ยชอบสุดๆๆ....แล้วอีกอย่าง คือที่บ้านชอบทำบุญ ทำทาน....ไม่ใช่เฉพาะไปวัดเท่านั้น คุณพ่อยามขับรถผ่าน....เห็นคนจนเดิน เสื้อผ้าขาดเนี่ย ได้ขับรถย้อนเอาเงินไปให้ ....เลยติดนิสัย ตอนนั้นสมัยเด็กๆ ( อายุ 12- 13ปีเอง ) เดินแถวสถานีรถไฟสามเสน เห็นเด็กขอทานหญิง ...มาขอเงิน ดิฉันพาไปทานข้าวเลยนะ พอเขาทานอิ่ม ก็เอาเงินให้เขา ( ทั้งทีในตัวมีไม่เท่าไร ).....แต่เรื่องสวดมนต์เนี่ย ชอบสวดมาก.....แต่ก่อนสมัยเด็กๆๆ สวดบ้างไม่สวดบ้าง ...ตอนอายุได้ 18 ปี สวดคาถาชินบัญชรไม่ถึง 5 วัน.... คือจำได้หมด ตอนหลังมาอยู่ต่างประเทศ หลังสวดมนต์ทุกครั้งเนี่นจะแผ่บุญกุศลทุกครั้ง คาถาที่ท่องประจำ คือ ชินบัญชร คาถายอดพระกัฑไตรปิฎก ....แต่กลัวผีมากที่สุดนะ ไม่เคยปิดไฟนอนเลย ....เมื่อ 4 ปีหลัง เวลานอนภาวนา สัมมาอะระหัง
    ( คือ น้าที่เลี้ยงมาบอกว่า เวลาจะขับรถ หรือทำไร ให้ภาวนาไว้ ).....ภาวนาไปเรื่อยอ่ะจนหลับ ....มารู้ทีหลังเป็นของวิชาธรรมกาย กลายเป็นว่านอนสมาธิ ช่วงหลังๆๆเริ่มนั่งสมาธิ ...อ่านบ้าง ขอคำแนะนำจากเพื่อนฝูงบ้าง
    ตอนหลังมาฝึกมโนม.....ได้ศึกษาอะไรเพิ่มอีกแยอะ หาคำที่หลวงพ่อท่านสอน แล้วโหลดเอาฟังตอนนอนบ้าง ....หาคำเทศน์จากหลวงพ่อท่านอื่นๆๆตามเวบบ้าง รู้เรื่องบ้าง ไม่รู้เรื่องบ้าง แต่ก็พยายามพิจารณา ...นอกจากฝึกมโนมแล้ว พอคนที่บ้านไม่อยู่ ลูกไปโรงเรียน ..ก็นั่งสมาธิสะ ...แต่เรื่องสวดมนต์เนี่ยไม่ได้ขาด ...ถ้าไม่ขี้เกียจหรือติดคุยมากไปหน่อยนะ ....

9. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    คนที่สนใจปฏิบัติธรรม ก็เพราะมี "ทุน" เก่าหนุนเนื่องมาแต่ในอดีตครับ

10. weirchai

weirchai เป็นที่รู้จักกันดี

นั้นสินะครับ ทำไหมถึงได้สนใจธรรมมะ ไหมเมื่อก่อนไม่คิดอยากจะบวช คิดแต่ว่าบวชตามประเพณี หนังสือเล่มแรกที่ผมอ่านแล้วรู้สึกสนใจธรรมมะนั้นคือ ประวัติหลวงพ่อปาน อ่านแล้วรู้สึกชอบมากเลยเพราะว่าสนุกดีครับ ชอบที่ว่า เรื่องฤทธิ์ แล้วผมก็ได้ศึกษาค้นคว้าที่แท้มันก็คือ กรรมฐาน40กอง ที่นี่ก็เลยศึกษาต่อไป จนซาบซึ้งเลยครับ รู้สึกปฎิบัติไปแล้วรู้สึกสบายใจจากที่เมื่อก่อนเป็นคนอารมณ์ร้อน กลับใจเย็น นิ่งเฉย ปล่อยวางได้เกือบทุกอย่างแล้ว กรรมฐาน40กอง ผมชอบ อานาปานุสติ กับ กสิณ แล้วพวกกคุณอ่ะ ค้นพบยังมาชอบอะไรมากที่สุดภายในกรรมฐาน40กอง ควรเลือกปฎิบัติกองที่ชอบมากที่สุด สักกอง ฝึกให้ชำนาญ เพราะว่ากรรมฐาน40กอง แตกย่อยออกมาแล้วแต่ละกองได้เป็นพันๆกอง

11. ยอดยาหยี

ยอดยาหยี เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2005
    เพราะอยากพ้นทุกข์ค่ะ แต่ก็ยังมีกรรมไม่ให้ได้ปฎิบัติอยู่ดี เจออะไรที่ทุกข์มากมาแล้ว ทำให้อยากพ้นทุกข์ และยิ่งศึกษายิ่งไม่อยากเกิดมาอีกเลย เบื่อค่ะ

12. ahantharik

ahantharik เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2005
    เมื่อก่อนผมเป็นเด็กชอบเที่ยว ตีกัน เมาเหล้าสุรา เที่ยวผู้หญิง เอาเป็นว่าคนเลวสุด ๆ อาจจะเป็นวัยนั้นผมคบเพื่อนไม่ดีก็ได้ ที่บอกว่าเลวเพราะพ่อแม่ญาติพี่น้องเขาไม่ทำกันแบบนี้ แต่หลังจากผมมีลูกแล้วชีวิตผมก็เปลี่ยนไป ผมมีงานทำที่ดี ผมเรียนจบปริญญาตรี ผมมาศึกษาธรรมะจริง ๆ ก็ตอนที่ผมก่อนจะบวชเป็นพระ บวกกับผลักดันจากแม่ผมที่ชอบไหว้พระอยู่เสมอ พอผมสึกออกมาทุกวันนี้ตั้งแต่เดือนเมษายน 2549 พบไหว้พระสวดมนต์ก่อนเข้านอนทุกครั้ง และก็ทำสมาธิด้วย เพราะถ้าบางคืนผมไม่ทำจะรู้สึกว่าผมนอนไม่หลับ เพราะพระพุทธเจ้ากำลังอาจฟังคำสวดมนต์จากผมอยู่ก็ได้ สรุป ทำให้จิตใจผมมีความสุข ไม่โกรธมาก ไม่อาฆาต ไม่จองเวรใคร ไม่ทำร้ายใคร เห็นคนอื่นและสงสารไปหมด

13. varanyo

varanyo เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    เกิดครั้งแรกตอนบวชเป็นพระนะ(อายุ 21)ครับแต่ก็ไม่ค่อยได้สนใจเท่าไรนัก...แต่ก็จำได้ติดตามาตลอด...
    แต่ครั้งหลังนี้เป็นปาฏิหารย์นะครับ...เพราะเป็นประสบการณ์กับตัวเองตอนกลางวันประมาณบ่ายสองโมง...ในงานวันประชุมเพลิงพระราชทานเพลิงศพหลวงปู่หลวง กตฺปุญฺโญ...ที่ลำปางครับ...