ทำไม "มาร" มันชอบเข้ามาตอนอ่านหนังสือ?

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย koymoo, 22 พฤศจิกายน 2005.

1. koymoo

koymoo เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2004
    ตอนนี้ก้อยมีปัญหามากเลยค่ะ คือ เวลาอื่นก็มีสมาธิ มีสติดีอยู่หรอก แต่พอตาจะเริ่มจับไปที่ ตัวหนังสือหรือจะเริ้มอ่านหนังสือเรียนเท่านั้น สมาธิก็เริ่มกระเจิดกระเจิง คิดนู่นคิดนี่ ไม่ใช่ว่าไม่พยายามควบคุมนะ ควบคุมมากๆแล้ว แต่มันก็ยังเป็นอยู่ เดี๋ยวนี้อาการที่เป็นคือ "อาการหลงตัวเอง" ทำให้ตัวเองไม่ค่อยมีสมาธิ คิดว่าที่เรากำลังจะอ่าน กำลังจะเรียน ผู้อื่นไม่รู้เท่าเรา ก็เลยหลงตัวเอง อ่านหนังสือไม่มีสมาธิซะงั้น ก้อยพยายามไม่คิดแล้ว แต่มันก็ห้ามไม่ได้ซักที และจะเป็นตอนอ่านหนังสือเรียนเท่านั้นด้วยนะ เริ่มคิดอะไรติ๊งต๊อง ออกแนวเพี้ยนๆ จากที่เคยเป็น ทำยังไงดี ใครรู้ช่วยบอกหน่อย อาการอย่างนี้เป็นเพราะกรรมใช่ไหม อยู่ๆมันก็มาเอง โดยก้อยไม่ได้อยากให้มันเป็นเลย...

2. PyDE

PyDE เป็นที่รู้จักกันดี

คงเป็นเพราะขาดการกำหนดจิตไปในบางขณะครับ ลองอ่านใหม่แล้วให้ระลึดเสมอว่าเรากำลังอ่านหนังสืออยูอ อ่านมาแล้วได้อะไรบ้าง คิดแค่นั้นครับ อย่าเพิ่งคิดเรื่องว่าอ่านทำไม เพราะจะทำให้จิตใจฟุ้งซ่าน

3. Nakamura

Nakamura Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

20 กันยายน 2005
    ลองนั่งสมาธิสัก5-10นาทีก่อนอ่านหนังสือดูสิครับ

4. vichian

vichian เป็นที่รู้จักกันดี

ที่คุณเป็นไม่ใช่มาร แต่เป็นความฟุ้งซ่านของจิต ผมเคยเป็น พอจิตฟุง้ขึ้นมา ก็จับอานาปานัสสติทันที ใหม่ๆอาจยังไม่ชนะเสียทีเดียว ทำบ่อยๆก็จะคล่องไปเอง ประกอบกับ พยายามหักห้ามใจอย่าให้ฟุ้ง พยายามดึงจิตกลับมาที่ตัวหนังสือให้ได้ ทำบ่อยๆเดี๋ยวก็ทำได้เองแหละครับ มีความพยายามและตั้งใจจริงเสียอย่าง และผมก็เชื่อมั่นว่าคุณต้องทำได้ครับ

สวัสดีมากครับ

5. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    ฮ่า...เรื่องธรรมดามากครับ ผมเป็นออกบ่อย ไม่น่าจะต้องกังวลขนาดนั้นเลยนะครับ ...ทำไมชีวิตต้องสมบูรณ์พร้อมทุกอย่างละครับ ปล่อยให้บกพร่องบ้างไว้เป็นรสชาติของชีวิตบ้างสิครับ......

6. สุวรรณา รัตนกิจเกษม

สุวรรณา รัตนกิจเกษม เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    ตั้งเวลาอ่านหนังสือดีมั๊ยค่ะ...กำหนดเวลาไว้ วันละ 2-3 ชั่วโมงตามที่เราต้องการ
    ..