ทำipod หายที่ รร ครับ ตามคืนยังไงดี

ในห้อง 'ทวีป ออสเตรเลีย' ตั้งกระทู้โดย petedancer, 4 พฤศจิกายน 2009.

1. petedancer

petedancer สมาชิก

4 พฤศจิกายน 2009
    คือ ผมเอาipod เก็บไว้ในกระเป๋าเป้ครับ แล้วใส่ไว้ในกระเป๋าสีขาวเนื้อ เล็กๆอีกที เมือวานก็ฟังอยู่ดีๆนะครับ พอพักเที่ยงเข้าห้องสมุดก็ยังไม่รู้ตัวหรอกครับ แต่หลังจากนั้นมันหายไปเองดื้อๆเลย วันนี้ผมไปดูกล้องวงจรปิดมาแล้วก็ไม่เห็นใครมาเปิดกระเป๋านะครับ ตอนที่ผมทิ้งกระเป๋าไว้หน้าห้องสมุด วานผู้มีวิธีช่วยตามให้ผมได้ของคืนเถอะครับ เข็ดมากๆแล้วตอนนี้ สงสัยเจ้ากรรมนายเวรมาตามทวง ขอคาถาหรืออะไรก็ได้ครับ ช่วงเถอะครับ ทุกข์มากนอนแทบไม่หลับเลยครับ ขอบพระคุณทุก reply ที่ตอบนะครับ :'(

2. paang

paang เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    -*-
    ถ้าไม่มีใครแอบหยิบไป ก็น่าจะทำหล่นหายเองนะคะ
    ลองแจ้งอาจารย์ประกาศหาดูค่ะ เผื่อคนที่เก็บได้จะนำมาคืนให้

ภาวนาอย่างเดียวเลยว่าขอให้ได้คืนทีเถอะ แล้วจะไปทำบุญให้เจ้ากรรมนายเวรอีกที
    ถ้าไม่ได้คืนก็ต้องทำใจว่าเอาน่า ได้มา เสีย ไปเป็นธรรมดา ทุกอย่างไม่เที่ยง
    ไม่มีอะไรอยู่กับเราตลอดไปหรอกนะ ทำใจให้ได้แล้วเราจะไม่ทุกข์นะคะ

สู้ๆ ค่ะ ..... ขอให้ได้คืนทีเถอะเพี้ยงๆ ๆ *-*

3. Ta WHK

Ta WHK เป็นที่รู้จักกันดี

พี่เองก็เคยคิดว่ากระเป๋าตังค์มันหายไปเหมือนกัน เราก็เอาติดตัวไปตลอด เปิดดูที่กระเป๋า ก็ไม่มี ก็งงเหมือนกัน ให้ครูฝรั่งประกาศหาทั่วตึก ครูใหญ่ก็มาช่วยพูดให้คืนเจ้าของถ้ามีใครเก็บไป มาปลอบใจกันใหญ่ ก็ไม่มีใครเจอ ไปขอร้องตามห้องเรียนแต่ละห้องว่าใครเจอให้คืนด้วย เดือดร้อนมากๆ เพราะมีเงินเยอะ ที่มีเยอะเพราะต้องเอาไปจ่ายค่าเช่าบ้าน ค่าไฟ ครูฝรั่งก็ว่าอีก ว่าทำไมพกเงินเยอะขนาดนี้ รวมๆ แล้วหมื่นกว่าๆ สำหรับนักเรียนมันก็เยอะอ่ะนะคะ หาเท่าไหร่ก็ไม่เจอ หาในกระเป๋ากี่รอบก็ไม่มี เป็นกระเป๋าเป้ มีกระเป๋าซิปเล็กๆข้างหน้า ก็ใส่ไว้กับมือถือ พอทำใจว่า เออคงไม่ได้คืนแล้ว ก่อนจะกลับบ้าน ก็เป็นงง ว่าเฮ้ย กระเป๋าตังค์ยังอยู่ แล้วก็อยู่ที่เดิม ที่เราเก็บไว้น่ะล่ะ ตอนนั้นไม่กล้าบอกใคร กระเป๋าก็อยู่กับตัวตลอด ไม่รู้ว่ามันรอดหู รอดตาเราไปได้ยังไง ตอนบอกว่าหาย เพื่อนๆ ก็มาช่วยค้นดู ก็ไม่มีใครเจอ ก็เป็นงงมากๆ แต่ก็ดีใจที่ได้คืนมา ทุกวันนี้ก็ไม่กล้าบอกใคร เพราะไม่รู้ว่ามันเป็นไปได้ยังไง ก็ขอให้น้องเจ้าของกระทู้ ได้รับของคืนนะคะ ควรจะไปแจ้ง เจ้าหน้าที่ห้องสมุดนะ แล้วทิ้งเบอร์ติดต่อไว้ เผื่อมีใครเจอ จะเอามาคืน ยังไงก็สวดมนต์ แผ่ส่วนกุศลให้กับคนที่เจอด้วยนะ (ถ้ามี) จะได้ดลใจให้เขาเอามาคืนนะจ๊ะ ขอให้โชคดีจ้า

4. พระไตรภพ

พระไตรภพ เป็นที่รู้จักกันดี

7 พฤศจิกายน 2007
    แจ้งอาจารย์ที่ปรึกษาเพื่อขอคำแนะนำก่อน แล้วท่านจะแนะให้เราไปหาหน่อวประชาสัมพันให้ประกาสหาให้ หลังจากนั้นก็ค่อยๆถาม อย่าบอกว่าโดนขโมยนะ เพราะคนที่ขโมยเข้าไม่มีทางคืนหรอก เขากลัวคนจะรู้ ยอมๆบอกว่าอาจจะหล่นหายใครเก็บได้ช่วยคืนด้วย อีกอย่างต้องปรึกษาอาจารย์ที่ปรึกษาก่อน อย่าด่วนใจร้อนไปหาอาจารย์คนอื่นๆ เพราะจะโดนเอ็ด จะทำให้หงอย

คนที่เอาของไปเป็นผู้ชาย ขาว ดื้อซน ชอบทดสอบความกล้าของตนเองชอบทดสอบความเก่งกาจของตนเองในด้านลบ ชอบคุยโม้ อาจจะเรียนห้องเดียวกัน นั่งอยู่ด้านทิศตะวันออกของโต๊ะของเจ้า หรืออาจจะเฉียงๆสักหน่อย

ไม่ต้องตามหรอก ตามได้ก็ไม่เจอ แต่จะเจอก็เพราะเขาจะเอามาใช้ให้ใครๆได้เห็นกัน หรือเอามาอวดให้เพื่อนๆได้เห็น เพราะเขาชอบอวด เพื่อนเจ้าจะมาบอกเจ้าเอง

แต่เจ้าจะเอาคืดได้อย่างไร หากเจอเพราะของมันมีเหมือนกันได้นี่นะ บางครั้งเมื่อรู้แล้วเจ้าอาจจะต้องทำใจ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤศจิกายน 2009
  5. อารมณ์สุนทรีย์

อารมณ์สุนทรีย์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2008
    ผมก็มี ipod นะครับ

ผมเป็นนักฟังเพลง เครื่องเล่นราคาแพง หลัก หมื่น+

ทั้ง ipod ทั้งหูฟัง ใหนจะทั้ง แอมป์

วันแรกที่ผมซื้อมา

ผมคิดก่อนเลยว่า เสียเงินเยอะ ของราคาแพง ถ้าหายจะทำยังไงดีเนี้ย

แต่ผมก็ว่า ถ้าหายมันก็ต้องหาย เพราะเราเบียดเบียน ขโมยของคนอื่นมาก็คงมี

ชาติใหน มันยาวนานเราไม่รู้แน่ แต่ตอนนี้รู้ว่าต้องเข้าใจมัน

สิ่งของชิ้นเดียว อย่าไปทุกข์กับมัน มันหายก็ช่างมัน จะซื้อใหม่รึไม่ซื้อก็ไม่เห็นเดือดร้อนอะไร

สุดท้ายไม่หาย มันก็ต้องพังอยู่วันยังค่ำ เป็นสิ่งแน่นอนที่สุด

ไม่หายก็พัง

อนุโมทนาหลวงพี่ด้วยครับ

6. Fai3iola

Fai3iola เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2009
    ทำใจ ของนอกกาย เสียดายหน่อย แต่ไม่ตายหาใหม่ได้ ^^

สู้ๆ

7. Fai3iola

Fai3iola เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2009
    ทำใจ ของนอกกาย เสียดายหน่อย แต่ไม่ตายหาใหม่ได้ ^^

สู้ๆ