ที่นี่มีใครเป็นนักท่องไพรแบบ " นักโบกรถบ้าง "

ในห้อง 'ท่องเที่ยว - อาหารการกิน' ตั้งกระทู้โดย Attawat_Rx, 6 พฤศจิกายน 2005.

1. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    อยากแลกเปลี่ยนประสบการณ์การโบก ในแต่ละพื้นที่ แบบว่า โบกง่ายหรือไม่ แหล่งท่องเที่ยวที่ไหนที่โบกไปแล้วมันสุด ๆ ความประทับใจที่ได้รับ การเตรียมตัว
    ตอนเรียนมหาลัยโบกบ่อยครับ ไปกับน้อง ๆ และพี่ๆ ในชมรมอนุรักษ์ธรรมชาติ ประสบการณ์ 20 ทริปการเดินทาง หลักกิโลเมตร นับหมื่นกิโลเมตร ประทับใจสุดก็ทริป 8 วันจากพิษณุโลกถึง เกาะช้าง จ.ระนอง ระยะทางกว่า 1000 กิโลเมตร

2. paang

paang เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ไม่เคยเลยล่ะค่ะ อยากลองบ้างแต่ไม่กล้า
    น่ากลัวไปหน่อย แค่นั่งรถไฟไปสุพรรรณบุรีแค่ครั้งเดียวในชีวิต
    แค่นี้ก็ตื่นเต้นแย่แล้วค่ะ ถ้าเกิดเป็นผู้ชายบ้างก็คงดีจะได้ทำอะไรสนุก ๆ บ้าง
    ใครมีประสบการณ์สนุก ๆ ก็แวะมาเล่าให้ฟังกันบ้างนะคะ

3. Attawat_Rx

ธันวาคมนี้ผมกับเพื่อน มีโปรแกรมอยู่ คงจะไปทางเหนือและภาคกลาง ไว้จะมาเล่าบันทึกการเดินทางให้ฟังนะครับ รับรองสนุกพอๆ กับ เรื่อง " หนุ่มนักโบกกับสาวขี้บ่นแน่ " อืม...ความจริงก็เคยเขียนเล่าประสบการณ์ และเคยลงในจุลสารเล็ก ๆ เหมือนกันครับ เอาไว้จะลองค้นในกรุมาให้อ่านนะครับ

4. หลับตา

หลับตา เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    แก่แล้วคงโบกไม่ได้แล้ว แต่เคยโบกเหมือนกันไม่กี่คันแต่ก็ประทับใจทุกคันประมาณโบกเข้าเมืองออกเมือง มีแถวภูเรือ จะโบกลงเขาเข้าเมืองกลับกรุงเทพเฉยๆ พี่เค้าพาไปเที่ยวต่อดูแม่น้ำโขงวันนึง ก็ใจง่ายตามเค้าไป สนุกดี

5. Attawat_Rx

มีพี่ผมคนหนึ่ง อายุ 35 เคยไปโบกกับผมด้วยครับ แล้วมีอาจารย์ใหม่ที่มหาลัยเคยพาผมโบกครับ อายุผมว่าไม่เป็นปัญหานะครับ แต่ถ้ามากเกินไปก็ไม่ไหวเหมือนกันนะ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤศจิกายน 2005
  6. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

เทคนิคในการโบกรถ

เทคนิคในการโบกรถไปเที่ยวแบบเบิร์ดๆ ถ้าไปเป็นกลุ่มชาย หญิงไม่มากนัก ให้ผู้ชายหลบข้างทาง หรือในศาลาที่พักข้างทาง แล้วให้ผู้หญิงเป็นคนโบก เพราะโอกาสที่จะได้ขึ้นรถโบก มีเปอร์เซ็นต์มากกว่าให้ผู้ชายโบกครับ เดี๋ยวมีต่อลูกค้ามา....

7. หลับตา

หลับตา เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    ส่วนผม ต้องไม่เกิน 6 คน นั่งซะ 2-3 คน โบก 2 คนพอโบกทุกคนแล้วมันดูน่ากลัว ถ้าแบกกีต้าร์ไปด้วยจะโบกง่ายหน่อย

8. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ผมไม่ได้เป็นครับ แต่เข้ามาอ่านเฉย ๆ ยังไงคนที่เป็นก็ขอให้เดินทางโดยปลอดภัยนะครับ บางทีการเดินทางแบบนี้ก็ควรต้องระวังให้มากเหมือนกัน ยังไงก็ขอให้โชคดีครับ