ที่บ้านตันว่านหางจระเข้ออกดอก...เกิดมาเพิ่งจะเคยเห็น

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย Jenny_Lee, 13 กันยายน 2012.

1. Jenny_Lee

Jenny_Lee เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ขอแบ่งต้นว่านหางจระเข้จากคนรู้จัก นำมาปลูกที่ระเบียงบ้านได้ประมาณเกือบปีแล้วค่ะ ตอนนี้ออกดอกมาสวยงามมาก เกิดมาเพิ่งจะเคยเห็น ไม่เคยคิดว่าต้นว่านหางจรเข้จะมีดอกกับเค้าด้วย โบราณว่ามีความหมายอะไรมั๊ยคะ ท่านใดทราบช่วยบอกทีค่ะ...:VO

ช่วงนี้ลูกสาวคนโตชอบบอกว่าโดนผีอำหลายครั้งค่ะค่ะ บอกว่ามีคนมาอยู่ข้างๆตัว เป็นคนเดิมค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กันยายน 2012
  2. ชูนุ่น

ชูนุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2011
    อ๋อ..เคยเห็นค่ะ..ไม่ได้ออกดอกกันง่ายๆหาดูยาก..เขาว่าโชคดีเป็นศิริมงคลแก่บ้าน..:cool:

3. katechaya

katechaya Active Member

18 มิถุนายน 2012
    ที่บ้านปลูกแบบไม่ใส่ใจมานานแล้วค่ะ เช่นหน้าร้อนไม่ได้รดน้ำก็จะเฉาไปนาน แต่พอหน้าฝนได้น้ำก็จะงาม มีดอกประจำค่ะ แต่ไม่เห็นมีอะไรเกี่ยวกับโชคค่ะ

4. pump - อภิเตโช

pump - อภิเตโช เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ค่อยข้างจะหาดูยากสักนิดนึง ที่บ้านก็เคยนะ ว่านหางจรเข้จะออกดอกก็ต่อเมื่อใกล้ตายหรือขาดน้ำ ธรรมชาติจึงจำเป็นต้อง ทำการสืบพันธ์ โดยเริ่มจากการออกดอก

5. kanpatsavee

kanpatsavee เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2008
    แต่ที่บ้านพ่อปลูกไว้ออกดอกสองครั้ง ก็มีโชคสองครั้งเลยค่ะ

6. อนิจฺจํ

อนิจฺจํ เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2010
    บ้านเลขที่เท่าไหร่ครับ
    เผื่อเป็นทางเลือกให้สมาชิกด้วยครับ
    ถ้านับจำนวนดอกให้ด้วยได้ ยิ่งดีใหญ่:cool:

7. J00M

J00M เป็นที่รู้จักกันดี

โชคมีหลายแบบนะค่ะ อาจจะไม่ใช่การเสี่ยง อาจจะเป็นโชคอย่างอื่นก็ได้อาทิ บางครั้งเราหวังอะไรไปติดต่อธุระ สำเร็จโดยง่าย กู้เงินอนุมัติง่าย (แต่อันนี้เรียกว่าโชคหนี้ หรือเงินกู้ค่ะ) อิอิ ขอแสดงความคิดเห็นเฉยๆ นะค่ะ อาจจะโชคดีมีครอบครัวน่ารัก ไม่มีเรื่องทะเลาะกันในครอบครัวก็ได้ ขอให้มีสุขภาพแข็งแรงทุกคนนะค่ะ คนสุขภาพดีถือว่าเป็นคนโชคดีนะค่ะ

8. Jenny_Lee

บ้านเลขที่ 1217 ค่ะ อยู่ตรงข้ามศาลเจ้า
    จริงด่้วยค่ะหวยจะออกแล้วเดี๋ยวลองไปนับดูนะคะว่ามีกี่ดอก...
    รูปนี้ถ่ายเมื่ออาทิตย์ที่แล้วตอนนี้มีดอกร่วงไปบ้างแล้วค่ะ...

9. เดินดง

เดินดง เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    ขอโทษค่ะ แล้วดอกว่านหางจรเข้ มีกลิ่นหอมไหมคะ คิดว่าน่าจะหมายถึง ครอบครัวร่มเย็นเป็นสุข จะมีโชคตามมา หากมีโชคแล้ว ก็แบ่งบางส่วนไปทำบุญด้วย แล้วก็อย่าประมาท ส่วนลูกสาว คุณลองไปนอนเป็นเพื่อนเขา หรีอให้น้องไปนอนด้วย หรือเปลียน มุมที่นอน สลับที่นอน ลองดูนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กันยายน 2012
  10. Jenny_Lee

ลองดมดูแล้วค่ะ ไม่มีกลิ่นค่ะ แต่ดอกที่บานมากๆรุ้สึกจะมีกลิ่นนิดหน่อยค่ะ
    ขอบคุณมากนะคะสำหรับคำแนะนำ...^_^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กันยายน 2012
  11. Jenny_Lee

ลองไปนับดอกมาให้แล้วค่ะ ต้องใช้ความพยายามมาก
    ตาลายมากค่ะ รู้สึกจะนับได้ไม่ถ้วนเลยค่ะ
    สำหรับช่อที่ยาวๆกว่า จะมีดอกประมาณ80กว่าดอกค่ะ
    ส่วนช่อที่ออกดอกก่อน ตอนนี้ร่วงไปเยอะแล้วค่ะ เหลืออยู่ 25 ค่ะ
    มีรูปถ่ายล่าสุดเมื่อเช้านี้มาให้ดูด้วยค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

12. หนูนะ

หนูนะ เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2012
    สอนให้ลูกสาวสวดมนต์ก่อนนอนสิคะ จะได้ไม่ถูกผีอำ หาน้ำมนต์ไปพรมให้ทั่วๆ ห้องของลูกสาวและพูดว่า " ขอให้สิ่งอัปมงคลที่อยู่ในนี้ออกไปจากบ้านซะ " คุณริว จิตสัมผัสเขาเคยแนะนำไว้ในรายการโทรทัศน์น่ะค่ะ ลองดูนะคะเผื่อจะดีขึ้น

13. Jenny_Lee

ขอบคุณมากค่ะคุณหนูนะ เดี๋ยวจะลองนำน้ำมนต์มาพรมที่ห้องลูกสาวค่ะ
    แต่ลูกสาวเค้าก็เป็นเด็กที่สนใจสวดมนต์ นั่งสมาธิเหมือนกันค่ะ
    แต่เค้าไม่ค่อยกล้าแล้วค่ะ เพราะเค้าสังเกตุว่าเวลาสวดมนต์นั่งสมาธิ
    จะมีเหตุการณ์แปลกๆค่ะ อย่างได้ยินเสียงหรือโดนผีอำอะไรแบบนี้อ่ะค่ะ...

14. อนิจฺจํ

อนิจฺจํ เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2010
    ขอบคุณครับ
    ตามนั้นเลย :cool: