ที่บ้านมีแมวออกลูกมา 5 ตัว ตามความเชื่อของโบราณไม่ดี ควรทำอย่างไรต่อไปครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย artion, 19 มีนาคม 2008.

1. auy2006

auy2006 สมาชิกใหม่

21 กันยายน 2007
    พี่ค่ะ ถ้าเราไม่รู้ความหมาย แล้วเราจะยัง มา วิตกกังวลไหมค่ะ

2. countdown

countdown เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    ไม่มีอะไรไม่ดี มันก็ธรรมชาติ มนุษย์มักถือในสิ่งที่สืบทอดกันมา โดยพระพุทธเจ้ามิได้สอนอย่างงี้ สัตว์มันเกิดลูกก็ให้มันเกิดไป ไปถืออะไรกับมัน ให้ข้าวมันกิน ได้บุญอีก เอ้อ....

3. od2499

od2499 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเชื่อว่าคุณเป็นคนจิตใจดีครับ ไม่งั้นคงเอามันไปปล่อยแล้ว ไม่มาโพสถามอย่างนี้ อยากขอเตือนหน่อยนะครับว่า ถ้าเอาไปปล่อย ต่อไปคุณจะทำใจไม่ได้ เพราะรู้อยู่แก่ใจว่ามันไปไม่ดี มันจะติดใจคุณไปตลอด ถ้ามีคนมาขอไปเลี้ยงก็ว่าไปอีกเรื่อง เลี้ยงไว้เถอะครับ เรื่องโชคลางอะไรนั่น อยู่ไปถือให้มากนัก เอาพอเหมาะพอควร เอาความถูกต้อง เอาศีลธรรมมโนธรรมมาก่อน

ป.ล. แมวคุณ yosung สวยจังครับ

4. AddWassana

AddWassana เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเป็นกำลังใจให้คุณ artion ค่ะ

เล่าให้อ่าน แก้เครียดนะคะ!!!

ที่บ้านมีแมว 13 ตัว พอดีมีบริเวณบ้าน ตอนแรกก็มาตัวเดียว
    ก็ให้อาหารนอกบ้าน ไม่สามารถจับมาฉีดยาคุมได้ ช่วงสองครอกแรก
    ก็เลยมีเยอะขึ้น ช่วงหลังถึงสามารถ จับตัวได้ ฉีดยาตามกำหนด
    และพิษสุนัขบ้าได้ สำหรับตัวผู้ พอเป็นหนุ่มเต็มตัว เขาก็ไปค่ะ
    แมวเป็นสัตว์อิสระ จะอยู่หรือไปบังคับไม่ได้เลย จัดที่นอนไว้
    เยอะมาก(นอกบ้าน) ยังไปนอนบนกำแพงบ้าน อาหารเม็ดที่ให้
    สองเวลาก็เพียงพอค่ะ

ถ้าคุณเอาไปปล่อยวัดก็เป็นภาระให้กับวัด วัดส่วนใหญ่ก็รับผิดชอบ
    ทั้งหมาและแมวอยู่แล้ว ถ้าแมวเป็นเหมือนในรูปน่าจะมีคนอยากได้
    แมวที่บ้านไม่สวย มีหลากสี แม้แต่สีดำ ก็ยังน่ารักค่ะ

ขอให้คุณแก้ปัญหาได้นะคะ

[​IMG] DSC00277.JPG (76.1 KB)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      76.1 KB
      เปิดดู:
      103
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 เมษายน 2008
  5. เต้าเจี้ยว

เต้าเจี้ยว เป็นที่รู้จักกันดี

แมวห้า หมาหก ไม่ใช่เลี้ยงแล้วไม่ดี

โดยทั่วไป แมวหมาจะไม่ออกลูกมากอย่างนี้ แต่ก็มีที่ออกมา และอาจมากกว่านี้ ซึ่งน้อย

สุภาษิตนี้เกิดขึ้นเพราะ แมวหมา หากออกลูกจำนวนมาก ก็ทำให้คนเลี้ยงลำบาก (ถ้ามีปัญญาเลี้ยงก็ไม่ลำบาก)

แมวมักจะออกลูก 2 ตัว 3 ตัว หมาก็ 4 ตัว 5 ตัว

แต่ตอนนี้สังเกตไหม มาเกิดเป็นคนเป็นหมากันมาก เพราะสัตว์ป่าไม่มีที่ให้เกิด มนุษย์ทำลายป่า อีกหน่อยมาเกิดเป็นคน ก็ต่ำลงๆ จิตใจโหดร้ายประหัตประหารกัน

ถ้าคุณเลี้ยงไม่ไหว ก็หาคนมาช่วยเอาไป เมื่อเขาโตนิดๆ กำลังน่ารักมาก
    แม่แมวคลอดแล้ว ก็เอาไปทำหมันค่ะ

6. ngern42

ngern42 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007
    ก็เลี้ยงมันต่อไปครับ
    ทุกสิ่งทุกอย่างย่อมเป็นไปตามกรรมไม่เกี่ยวกับแมว แต่ถ้าคุณมีกรรมต่อให้นำแมวไปปล่อยก็หนีกรรมไม่พ้น แต่ถ้าคุณไม่มีกรรมคุณนำแมวไปปล่อยก็จะเกิดกรรมใหม่กับคุณหรือถ้าเลี้ยงไว้ก็จะได้บุญและอานิสงส์ด้วยครับ