ที่ว่า จิตไม่เที่ยง คือจิต หรืออาการของจิต....

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย 2ชาติตรัสรู้, 2 ธันวาคม 2009.

1. k.kwan

k.kwan เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2007
    อะนะ คงเจ็บน่าดู ไม่เป็นไร ก็ดีแล้ว จะได้ระวังตัวมากขึ้น
    ใคร น๊า ช่างทำผู้หญิงตัวเล็กๆ ได้ ลงคอ

2. albertalos

albertalos เป็นที่รู้จักกันดี

พี่เก่งอย่าไปยุ่งกับพวกเดียรฉานดีก่าคับปล่อยเค้าคิดเค้าทำไปเถอะ

3. kengkenny

kengkenny เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ถามว่ารู้รึเปล่าหมายถึงว่า รู้หรือไม่ว่าตนเองกำลังปรุงแต่งอยู่ในทางที่เป็นกังวลอยู่ด้วยครับ ผมไม่รู้หรอกครับว่าคนอื่นทำได้หรือไม่ได้แต่ผมก็รู้แค่ว่าความปรุงแต่งนั้นก็มีได้ทั้งด้านดีและด้านเสียครับ

4. 2ชาติตรัสรู้

2ชาติตรัสรู้ គ្រប់គ្រាន់ รักษาดวงใจ.គ្រប់គ្រាន់

14 กุมภาพันธ์ 2009
    --เจ๊เล่นทำเป็นไม่รู้จักผู้ทุกข์ไม่รับรู้ว่ามันเป็นไครเสียตั้งแต่ตอนนี้ เห็นผู้ทุกข์ไม่มีแบบนี้ตั้งแต่แรกแบบนี้ ความจริงมันจบแล้วนะไม่ต้องทำอะไรแล้วหละเจ๊รอนิพพานแล้วมั๊ง หัวหน้าโจรไม่ต้องรู้จักแล้วก็ได้...

ไม่รู้ว่าไครทุกข์แต่ดันรู้จักทุกข์ ถ้ารู้จักทุกข์แล้วไม่รู้เหตุของทุกข์นี้ไม่มีนะเจ๊
    ถึงรู้ทุกข์ทีแรกจะไม่รู้เหตุของทุกข์แต่แปปเดียวก็รู้ แล้วมันก็จะรู้ต่อเนื่องกันไปทันทีถึงการออกจากทุข์ ถึงจะยังหยาบ ส่วนมรรคก็ต้องมาศึกษาเพื่อรู้เอาอีกที เพราะมีแต่พระพุทธเจ้าที่รู้เองได้

เจ๊เล่นบอกไม่รู้ไครมันทุกข์ตั้งแต่แรกก็จบแล้วเจ๊ไม่ต้องทำอะไรแล้วเสร็จกิจ รอนิพพานได้เลยมั๊ง ..

5. วิมุตติ

วิมุตติ เป็นที่รู้จักกันดี

นิสัย.......

6. เล่าปัง

เล่าปัง เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    อ้าว ผมก็รู้อยู่แล้วว่า คุณไม่รู้เรื่องของคนอื่น

ก็เลยตั้งคำถามให้คุณตอบ เท่าที่คุณรู้ได้ไง

7. 2ชาติตรัสรู้

2ชาติตรัสรู้ គ្រប់គ្រាន់ รักษาดวงใจ.គ្រប់គ្រាន់

เฮ้ยๆพี่ ปรุงแล้วพี่ ว่าพี่ตรงไหนหืมเอามาไห้ดูทีสิ เหอๆผมรู้ตั้งแต่แรกแล้วว่าเพ่ไม่ได้พูดว่าสัจจะไม่สำคัญ จะเชื่อหรือไม่ก็แล้วแต่ ก็ลองเล่นแบบที่พี่ชอบเล่นไง เรี่ยบร้อยหนุกไหมละ หุหุ

8. kengkenny

หลวงพ่อพุธช่วยให้จิตออกจากนรกก้อไม่ได้หรอกต่อให้พระพุทธเจ้าเลย ถ้าเป็นอย่างนี้ ถ้าคิดอย่างนี้ คุณวิษณุคุณฟังให้ตายคุณก็ไม่ได้อะไรเลยจากสิ่งที่คุณฟังคนอื่นๆก็เช่นกัน อย่างที่ มีคน เคยบอกว่า น้ำเต็มแก้วเติมยังไงๆก็ไม่ได้อะไรมีแต่จะหก ทุกคนล้วนเป็นมนุษย์เป็นคน เป็นเวไนยสัตว์ มีโกรธ โลภ รัก หลง กันได้ธรรมดา ผมก็ไม่อยากเหมาว่าใครแต่ ใครที่ว่าคนอื่นเป็นสัตว์ เทียบกับตนแล้วตนเองนั้นเป็นมนุษย์สมบูรณ์กว่า ผมเห็นว่ามันเป็นจิตที่ไม่ใช่ ผู้ที่ ฝึกตนเลยแม้แต่น้อย หาความเที่ยงแท้ในธรรมไม่ได้เลย เหมือนหนอนแทะตำรา รือเอาพระไตรมาต้มกินจริงๆอย่างว่า ทุกคนนั้นเท่าเทียมกันแต่ความรู้ความเข้าใจได้ในสิ่งต่างๆนั้นไม่เท่ากันเพราะ... หลายสิ่ง หลายอย่าง คิดอย่างนั้นคงฟังหลวงพ่อพุธไปจนตายถึงจะเห็นธรรม

9. เล่าปัง

ใครคนนั้นชื่อ เศษกรรม

10. วิษณุ12

วิษณุ12 เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ ขอให้เจริญยิ่งๆครับ

11. k.kwan

อ่าว... ไล่กันยังงี้เลยหรอ เนี่ย

ใครๆ เขาก็รู้จักทุกข์ ทั้งนั้น นะ หรือ น้าชาติไม่เคยทุกข์
    มันเห็นแต่ทุกข์ในใจ มันเห็นได้แค่หาง ยังไม่ได้เห็นเหตุแห่งทุกข์ เจ๊ผิดด้วยหรอ
    ก็เจ๊ยังไม่มีปัญญา เห็นเหตุแห่งทุกข์ เจ๊ก็บอกไม่ได้ ว่าใครมันทุกข์
    เจ๊แค่ เห็นตัวเอง ไปรู้ทุกข์ แล้วก็มีทุกข์ แล้ว ทุกข์มันก็หายไป
    รู้เวทนามันเกิด รู้เวทนามันดับ แต่เจ๊ไม่ได้ไปทุกข์กับมัน จะให้เจ๊บอกว่า
    เจ๊ทุกข์ มันก็ไม่ใช่ แล้วทุกข์มันเกิดได้ไง เจ๊ก็ไม่เห็นไม่ทัน สมาธิไม่พอจะไป
    เห็นถึงลึกๆ ก็เห็นได้แค่ หางๆ ก็ต้องบอกว่า ไม่รู้ว่าใครทุกข์ ไม่ถูกหรือไง
    เออ ถ้าเห็นจนแจ้งหมด ก็ค่อยรู้หมดถึงแจ้งนิพาน ดิ

คนเห็นแค่ เจ็บฝี แต่ไม่รู้ ว่าฝีอยู่ตรงไหน เพราะ ตามันมองไม่เห็น นี่
    ผิด ด้วยหรือ ยังไม่ได้บอกว่า จบแค่นี้ซักหน่อย ตกลง น้าชาติเป็นปลาไหลมีหู
    ใช่ไหมเนี่ย สงสัย ต้องคุยผ่าน ผิวหนัง ถึงจะได้ยิน มั้ง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ธันวาคม 2009
  12. เล่าปัง

เฮ้ย จริงดิ!

ตกลง คำว่า พุทธภูมิ อะไรนั่น ไม่ได้หมายถึงผมหรอกรึ หลงงับเหยื่อเข้าให้แล้ว

แล้วหากไม่ใช่ผม แล้วใครที่ไหนอีกหละ ที่เปล่งวาจาเป็น พุทธภูมิ

ถามไปก็คงไม่ตอบ เนาะ

13. kengkenny

ก็ไปเที่ยวคิดว่ารู้อีกเหรอเนี่ย แต่ก็คิดถูกครับ ผมก็พูดชัดเจนนะครับว่าผมรู้ว่าสิ่งที่ผมพูดผมคิดคือความปรุงแต่งของผม ชัดเจนครับ ส่วนของพี่ก้อแล้วแต่ครับว่าจะรู้หรือไม่ และก็ไม่เดาด้วยไม่ชอบเดา หรือชอบด้นครับ ชอบความชัดเจน แบบเลอๆไม่เอาครับดูไม่ได้ครับ เพราะแค่ดูด้วยตาแล้วคิดแบบง่ายๆก็พอแล้วครับ

14. k.kwan

ขอให้ นานา หายวันหายคืน ละกัน นะ

15. k.kwan

ต่อให้
    นิสัย.... น่าคบดีมากๆ เลยใช่ไหม ค๊าบบบ

16. kengkenny

ก็น่าสรรเสริญนะในความที่รู้ว่าสิ่งไหนดีไม่ดี เพราะถ้าดีจริงคงไม่คิดอย่างนี้เสียชื่อหลวงพ่อพุธครับ ลูกศิษย์หลวงพ่อท่านก็ไม่ได้มีท่านคนเดียวแต่ตรงนี้มีแต่ท่านที่ยึดตามคำสอนหลวงพ่อพุธ จะคิดยังไงก็ตามก็พิจารณาเอาครับ แต่ถ้าเป็นเพียงกิเลสหลอกๆ หลอกแล้วหลอกอีก ก็แล้วแต่ครับ
    ครับ สาธุขอให้พิจารณาและให้เห็นว่าสิ่งใดเรียกความเจริญสิ่งใดเรียกความเสื่อมในธรรมครับ

17. 2ชาติตรัสรู้

ก็เล่นไปเห็นเหมือนเห็นรู้ถูกตั้งแต่แรก มันจะไปเห็นเหตุของทุกข์ได้ยังไงผมก็ไม่รู้คิดไม่ออก .รู้แบบนี้เหมือนจำข้อมูลมาไว้ก่อนเลยนะ...

มันต้องเริ่มจากรู้ผิดก่อนซิเจ๊ คือรู้ผิดก่อนว่านี่เรามี ขัน5คือเรา ผู้ทุกข์มี รู้จักผู้ทุกข์คือเรา เราคือขัน5

นี่บอกว่าเริ่มปฏิบัติ แต่ดันไปรู้เหมือนจะรู้ถูกซะแล้วว่าผู้ทุกข์คือไครก็ไม่รู้มัน......จะไม่ไห้จบได้อย่างไงหละมันจบจริงๆ

เหมือนเริ่มดูหนัง ก็รู้ตอนจบ แต่ไม่รู้เนื้อเรื่อง - - โอว ..

18. เสขะ บุคคล

เสขะ บุคคล เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กระทู้เรื่องเด่น:
    53
    ให้เลือกเฟ้น หัวใจของเรา ใจมันมีมาก ใจดีใจชั่ว ใจทุกข์ใจสุข ใจนรกใจเปรต ใจสัตว์เดรัจฉานก็มี ใจใบ้ใจบ้าเสียจริตก็มี ใจหูหนวกใจตาบอด ใจกระจอกงอกง่อย ใจขี้เรื้อนกุฏฐังก็มี คนเรามีหลายใจ ใจเทวบุตรใจเทพธิดา ใจพระอินทร์ใจพระพรหม ใจท้าวพญามหากษัตริย์ก็มี ใจคนมั่งมีศรีสุขก็มี ใจเศรษฐีคหบดีก็มี ใจนายร้อยนายพันนายพลก็มี ใจจอมพลก็มี เลือกเอาซี่

หลวงปู่ฝั้น

19. jinny95

jinny95 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อนุโมทนา...

20. k.kwan

อ่าว... รู้ถูก ตั้งแต่แรก ก็ผิดอีก

แต่กว่าจะรู้มาถึงนี้ ก็ 2 ปี เชียวนะ กว่าจะรู้ทุกข์ แล้วไม่ทุกข์ไปกับมันเนี่ย

- - ไม่ใช่ว่ามาถึงก็รู้แบบนี้ เจ๊รู้ผิดมาเยอะ เพิ่งจะมาเริ่มต้นรู้ถูก(ยืมคำพูดน้าชาตินะ) เอง