ที่เห็นและเป็นไป...เกี่ยวกับวัตถุมงคล

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย tatumabcd, 31 มีนาคม 2008.

1. tatumabcd

tatumabcd เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2007
    หมายเหตุ/คำเตือน : กระทู้นี้สำหรับผู้กำลังใจอ่อน ยังต้องหวังพึ่งวัตถุมงคลอยู่เท่านั้น ผู้ที่กำลังใจกล้าแข็งถึงระดับ พระอยู่ในใจกรุณาใช้วิจารณญานในการอ่านครับ และข้อความทั้งหมดนี้เป็น ความคิดเห็นส่วนตัว ของผมเท่านั้น

และผมขอพูดกว้างๆ หรือใครจะเรียกว่าเป็นการกล่าวอ้างลอยๆ ก็ได้ เพราะไม่เจาะจงไปที่ใครคนใดคนหนึ่ง เพราะต้องการเพียงแค่เตือนสติเท่านั้น

๑. บางท่านให้บูชาเพื่อนำเงินทั้งหมดไปทำบุญ บางท่า
    นนำเงินไปทำบุญบางส่วน และบางท่านก็นำเงินไปใช้ส่วนตัว

ถามว่า........ทั้ง ๓ กรณีนี้ผิดไหม? ผมว่าไม่ผิดหรอก ถ้ามีการแจ้งวัตถุประสงค์ที่ชัดเจน ผมเคยเห็นบางท่านแจ้งในกระทู้เลยว่าเงินที่ได้จากการให้บูชาวัตถุมงคลนั้น จะนำไปใช้จ่ายส่วนตัวในครอบครัว ........... แบบนี้สิจริงใจดีออก ส่วนใครจะร่วมด้วยช่วยไหม นั้นเป็นอีกประเด็นนึง

ประเด็นก็คือสำหรับท่านที่แจ้งว่านำเงินไปทำบุญนั้น...........แจ้งหลักฐาน หรือรายงานความคืบหน้าบ้างก็ดีนะครับ เอาให้รู้พอเป็นพิธีก็ยังดี ....... ผู้ร่วมบุญกำลังใจจะได้ไม่ตก

๒.พระจริง พระแท้ แต่ไม่ได้ระบุเจาะจงว่าทันท่านหรือไม่
    สำหรับหลายๆ ท่านที่กำลังใจสูง อาจจะไม่กังวลใจในเรื่องนี้ เพราะถือว่า แม้จะละสังขารไปแล้วท่านก็ยังสามารถใช้กายทิพย์มาปลุกเสกให้ได้

ขออนุญาตยกตัวอย่างวัตถุมงคลของหลวงพ่อฤาษีลิงดำแล้วกันนะครับ พระวัตถุมงคลของหลวงพ่อท่านทางวัดท่าซุงเอง ก็มีการทำออกมาหลังจากที่หลวงพ่อท่านละสังขารไปแล้ว หลายรุ่นเช่นกัน

เพื่อความสบายใจท่านเจ้าของกระทู้ระบุไปด้วยก็ดีนะครับ ว่าทันหรือไม่ทัน สร้างปี พ.ศ. เท่าใด หรือถ้าไม่รู้ไม่ทราบก็บอกไปตามตรงว่าไม่ทราบ ...... ก็น่าจะดีนะครับ

๓. แท้ ทัน แต่ .......... ราคาสูงกว่าราคาในวงการหลายเท่า ที่สำคัญบางรุ่นที่วัดยังมีให้บูชา ก็บอกไปว่าหมดแล้ว.......เช่นนี้เป็นต้น ดังนั้นสำหรับผู้ที่ต้องการบูชาวัตถุมงคล บางทีเช็คราคาตามเว็บอื่นๆ ก่อนก็ดีนะครับ หรือลองหาเบอร์แล้วโทรไปสอบถามกับทางวัดดูก่อนก็ดีนะครับ ได้ทำบุญเต็มๆ แถมราคายังถูกกว่ามากด้วย เอ้า...ไหนๆ ก็ไหนๆ ยกตัวอย่างไปเลยละกัน วัดโขงขาว, วัดหลวงปู่คำพันธ์, วัดเขาใหญ่ (สุพรรณบุรี พิธีจตุรพิธ หลวงพ่อกวย), วัดหลวงปู่ครูบาวงษ์ และอีกหลายๆ วัด โทรไปสอบถามกันเอาเองแล้วกันนะครับ

๔. ในรูปน่ะของจริง ........ แต่พระที่จะส่งให้จริงๆ น่ะ คนล่ะองค์กับในรูป (อาจจะหย่อนงาม หรือหย่อนแท้ ก็แล้วแต่ความซวย) อันนี้ก็ ...... พิจารณาสอบถามกันให้ดีแล้วกันนะครับ

แค่นี้ก่อนแล้วกันครับ ไว้นึกออกอีกค่อยเพิ่มเติม
    ปล.ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ เจตนาเพียงแค่ต้องการเตือนกันเล็กๆ น้อยๆ เฉยๆ ครับ

2. Tackled

Tackled เป็นที่รู้จักกันดี

ที่โพสเพื่อร่วมเสนอแนะข้อคิดเห็นร่วมนะครับ ไม่ได้มีเจตนาเป็นอื่น พูดขึ้นมาก็ดีแล้วครับ หลายๆท่านจะได้รับรู้บ้าง หลังๆส่วนใหญ่ผมทำบุญไม่ค่อยได้สนใจแล้ว เรียกว่าดูคนตั้งเจตนาดีไหมหรือรูปพระว่าดีไหมแต่ทำไปแล้วจะเก๊ทีหลังก็ไม่อยากโวยวายแล้วครับ ได้พระแท้ก็เฮงไป ไม่อยากมีปัญหาก็ได้แค่รับรู้และจดจำบุคคลเหล่านั้นไว้แค่นั้นเอง

ปล.เช่าพระอย่าเช่าคนเดียวครับ ได้มาแล้วปรึกษาเพื่อน พี่ๆ น้องๆ หรือเอาไปแห่มั่งครับแล้วจะดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มีนาคม 2008
  3. chayathorn

chayathorn เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยครับ

4. sridoi

sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

ขอความรู้หน่อยครับ คำว่า "เอาไปแห่" แปลว่าอะไรครับ

5. ปลัดหัวชะมด

ปลัดหัวชะมด เป็นที่รู้จักกันดี

นายแน่มาก

กระทู้ได้ใจครับ(||) (||) (||)

นายแน่มาก(good) (good) (good)

6. uppercut

uppercut เป็นที่รู้จักกันดี

ดีครับที่ออกมาช่วยเตือนกันอย่างนี้ ขออนุโมทนาด้วยครับท่าน

7. Tackled

Tackled เป็นที่รู้จักกันดี

เอาไปตะเวนให้คนที่ดูเป็นหรือผู้รู้ดูให้นะครับ ประมาณนั้นในความเข้าใจผมนะครับ แต่สำหรับ นักสะสมนิยมพระเครื่องท่านว่า

คือการนำพระเครื่องที่เราสงสัยว่า แท้ หรือ เก๊ ไปไห้เซียนพระที่สนามพระดูว่า แท้ หรือ เก๊

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มีนาคม 2008
  8. sridoi

ศัพท์เทคนิคผมเลยงงครับ

ขอบคุณครับ

9. tatumabcd

tatumabcd เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2007
    ขอบคุณทุกท่านที่ร่วมแสดงความคิดเห็นครับ ใจนึงก็อยาก PM บอกตามที่พี่ Tackled แนะนำครับ แต่ผมก็ไม่ใช่เซียนพระที่ไหน ไม่ถึงกับดูพระขาด แค่พอรู้บ้างเฉพาะรุ่นที่สนใจเท่านั้น เกิดฟันธงผิดไป จะเป็นการไปขัดบุญเขา จะบาปเอาเปล่าๆ น่ะครับ

อีกกรณีก็กลัวว่าคนที่เขาเข้ามาบูชาจะเป็นหน้าม้ากับเจ้าของกระทู้เค้าน่ะครับ จะซวยไป ..... ไม่รู้ว่าผมคิดมากไปหรือเปล่านะครับ แหะๆๆ

เอาไปว่าหยุดใช้เวลาพิจารณาก่อนสักนิดนึง หาความรู้ก่อนสักหน่อย ก็น่าจะพอลดความเสี่ยงลงได้นะครับ อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 เมษายน 2008
  10. ปลัดหัวชะมด

ปลัดหัวชะมด เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าคุณนริศจะแห่เมื่อไหร่บอกนะครับ
    จะเอากลองยาวไปช่วย
    (evil) (evil) (evil)

11. sridoi

5555

ของผมคงโดนแห่ประจาน
    ไม่รบกวนกลองยาวครับ
    เค้าใช้ตีฆ้องหรือตีเกราะเคาะไม้ครับ

12. anoldman

anoldman เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2008
    สาธุ สุดธุ
    ของดีได้กับมือยิ่งดี ได้ฟรีๆยิ่งดีใหญ่
    แต่สุดท้ายได้มาอยู่ในใจ ใครเขาจะเอาไปฤาไม่มี
    นี้แหละที่เรียกของดี สาธุ

ปล. ก็อยากได้กับเขาเหมือนกันเพราะยังไม่มีตัวรู้
    สาธุๆ

13. ขอบพระคุณ

ขอบพระคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2007
    ผมก็ว่าควรจะเริ่ม และทำให้เหมือนๆกัน ก็จะดีมากๆ

สมาชิกทุกท่านที่ใจบุญได้ร่วมบุญ จะได้มีกำลังใจ ในการข้างหน้า ต่อๆไป

กระทู้ที่ร่วมทำบุญ ผมว่าน่าจะมีรูปตอน นำปัจจัยไปทำบุญ มาโพสปิดกระทู้
    นั้นๆเมื่อสิ้นสุดแล้ว ก็จะดีมาก ผู้ร่วมจะได้ร่วมกันโมทนาอิ่มเอมใจ
    (ผมเห็นมีบางท่านทำ นำรูปมาโพสให้ดู เห็นแล้วูชื่นใจ)
    รูปวัตถุมงคลที่ออกมาหลายรูปยังถ่ายได้ ผมว่ารูปความสำเร็จนี้ คงไม่น่าจะมีปัญหา ทำให้โปร่งใส สบายใจทั้งผู้ให้และผู้รับ

อนุโมทนา ครับ

14. chusa

chusa เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2007
    กระทู้โดนใจมากครับ

ผมก็เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ครับ ผมมีความรู้สึกว่าในบอร์ดนี้มีเหตุการณ์ดังที่พี่เจ้าของกระทู้ว่าไว้จริงๆ

ผมเห็นบางท่านลงพระปลอม พระที่ไม่ทันหลวงพ่อมากมายครับ
    และบางท่าน ก็ลงพระปลอมจากวัดท่าพระจันทร์ แบบเก๊ดูง่ายมาก
    แถมราคายังแพงมากๆ

ผมอึดอัดอยากบอกพี่น้องชาวพลังจิตมานานแล้วเรื่องนี้ ว่าพระที่ท่านเช่าๆไปนั้นมันไม่ใช่ แต่ก็ทำไม่ได้ครับ

เรื่องแบบนี้ทางใครทางมัน แต่อีกใจก็นึกสงสารเพื่อนๆนะครับ

บางคนลงพระปลอมแบบไม่ได้ตั้งใจ เพราะไม่ไช่เซียนก็โดนหลอกมาอีกต่อหนึ่ง อันนี้ผมก็เข้าใจครับ
    แต่บางคนสิครับ ลงพระปลอมแบบตั้งใจมาหลอก เห็นแล้วก็.....

ตัวผมเองก็ปล่อยพระในเน็ตครับ ต้องยอมรับว่าเคยลงพระปลอมเหมือนกัน แต่ไม่ได้ตั้งใจ และไม่ใช่ทุกองค์ ดังนั้นพระผมจะบอกเลย ว่าถ้าเอาไปแล้วเก๊ ยินดีคืนเงินทันที ไม่มีเงื่อนไขครับ

และตอนนี้ผมก็ตัดปัญหาเรื่องที่ผมไม่ใช่เซียนพระ ดูพระออกบ้างไม่ออกบ้าง ด้วยการที่ผมจะปล่อยพระเครื่องเพียงจากของที่วัดเดียว อาจารย์เดียวไปเลยครับ เพราะผมได้จากวัด และแน่ใจในความแท้ครับ
    ผมคิดไว้ และจะทำในเร็วๆนี้ครับ

อยากแนะนำผู้ที่ไม่ใช่เซียนพระ ดูพระไม่ค่อยออก(เหมือนกับตัวผม)

จากประสบการณ์นะครับ ไม่ได้เก่งอะไร ถูกผิดก็แล้วแต่แต่ละท่านพิจารณานะครับ
    1.ท่านดูก่อนสิครับว่าพระที่ท่านจะเช่าบูชานั้นมันปีพ.ศ.อะไร ลองคิดนะครับ ถ้าปีพ.ศ.24xx หรือ 25xx ต้นๆ พระจะราคาเพียงแค่นี้เหรอ
    หรือบางคนท่านเนียนจัด พระก็เก๊ แถมราคายังแพงอีก เจ็บใจจัด ถ้าเช่ามาแล้วรู้ทีหลัง ทำเนียนเล่าเรื่องซะ ยังกะผู้แต่งบทละคร

2.พระที่มีความเก่า เก่ามากๆนั้น คนที่นำมาให้ท่านบูชาจะมีทีละเป็นสิบๆองค์ หรือหลายๆสิบองค์เลยเหรอครับ มันเป็นไปได้น้อยครับ เห็นบางท่านที่นำมาลง มีเป็นร้อย

3.ลองหาเวลาไปเดินตามศูนย์พระท่าพระจันทร์ หรือพันทิพ ท่านจะเจอกับพระที่ดูเก่า เก่ามาก พระดังที่ราคาจริงแพง แต่มาขายกันแค่องค์ละสิบ ยี่สิบ จำนวนเป็นร้อยๆองค์ และเหมือนมากครับ เพื่อเป็นความรู้ไว้

4.ถ้าไม่มีเวลานะครับลองเปิดดูตามเว็บประมูลพระเครื่อง หรือเว็บขายพระเครื่องสิครับ ว่าพระที่ท่านจะเช่าบูชานั้น สนามพระเขาเล่นกันหรือ
    เขาไม่เล่นกัน เขาไม่เล่นก็ยังดีครับ แต่บางที พระบางองค์ไม่มีในสารบบเลยด้วยซ้ำ

5.ถ้าเป็นพระใหม่ ท่านก็ต้องดูให้ดีครับ เพราะปลอมจำนวนมากครับ
    ต้องหาจุดตาย หรือการดูให้มากๆครับ

6.ประเภทที่ว่าพระหายาก เก่ามาก ปลอมเยอะ แล้วเขามาบอกว่าได้มากจำนวนหนึ่ง ซึ่งจิงๆก็มากอยู่นะ อันนั้นท่านเอะใจหน่อยครับ
    ผมไม่ได้ว่าเขาปลอม แต่ก็ดูดีๆก่อน

--------------------------------------------------------------
    สุดท้ายอยากบอกว่า ที่พิมพ์ไว้เผื่อท่านที่ไม่มีความรู้ด้านนี้จิงๆครับ
    ไม่ได้อยากทะเลาะกับใครนะครับ

และขออวยพรให้พี่น้องชาวพลังจิตทุกคน ได้พระที่เช่าไปนั้น แท้ทุกๆองค์เลยนะครับ

สวัสดี

15. chusa

ท่านครับ พระบางองค์ แท้กับเก๊บางทีต่างกันแค่จุดๆเดียวก็ยังมี
    และประเภท เก่าแตกลายงา สนิมเพียบ ดูเก่าแน่ ตามสนามพระท่าพระจันทร์มีเพียบครับ

ท่านใดอยากลองนำไปศึกษาดูติดต่อผมได้ครับ ผมจะลองเช่ามาให้ดู
    เพราะพระองค์ละแค่สิบ ยี่สิบเอง แล้วท่านจะรู้ครับ

พระใหม่ก็เหมือนกัน เพียบครับที่ปลอม อยากได้องค์ไหนก็ลองไปหาดูครับ

มีเป็น ลัง องค์ละไม่กี่สิบ แท้ มีโค๊ต มีจาร เก๊เพียบ

ต้องออกตัวไว้ก่อนนะครับ ว่าผมไม่ได้เก่ง ไม่ใช่เซียน แต่ถ้าใครลองศึกษา ลองดูเรื่องนี้จิงๆสักที ก็จะรู้เหมือนผมครับ ขอเพียงดูมากๆไว้ ก็พอรู้แล้วครับ แท้ดูง่าย หรือว่าจะเก๊แบบเหล่ตาดูยังรู้ ไม่ใช่เซียนก้ยังดูออกเลยครับ เพราะบางองค์ที่ลง มันเกินไปจิงๆ

ด้วยความเคารพ
    สวัสดี

16. chusa

กระทู้ดีๆแบบนี้ ช่วยกันขุดก็ดีนะครับ เป็นความรู้ อย่าให้ตกไปอยู่หน้าหลังๆเลย เสียดายแทนครับ ท่านใดเป็นเซียน ก็ถือว่าเอาบุญให้เป็นธรรมทานกับผู้ไม่รู้อีกเยอะครับ

เข้ามาแล้วช่วยขุดขึ้นมาหน้าแรกเรื่อยๆดีกว่าครับ ตกไปเสียดาย

17. ตี๋เต๋วเป็ด

ตี๋เต๋วเป็ด เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2005
    "ใจ" จริงๆขอรับท่าน

18. Romli the kid

Romli the kid เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    อืม (y) :cool: (good) ดีครับใจถึงดี

19. jengjing_botany

jengjing_botany เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2007

บางทีผมเห็นก็คันปากอยากบอกว่า อย่าเช่าเลยองค์นี้น่ะเก๊ตา เปล่า แต่ก็บอกไม่ได้ หรือบางทีเล่านิทานมายาวเหยียด แถมบอกว่าสร้างไม่ถึงสามองค์ แต่ทำไมผมไปเช่าที่วัดได้เป็นสิบ ก็บอกไม่ได้ น้ำมันท่วมปาก เพราะบางทีพระปลอมแต่ไปอยู่ในกระทู้ทำบุญ

เห็นด้วยแทบทุกข้อ แต่ก็เข้าใจนะครับ บางทีเราก็อยากได้ ถ้ามัวไปเช็คจนเรียบร้อยกลับมาอีกที พวกเอาไปซะแล้ว

อ้อ ขอต้อนรับพี่ปีใหม่ด้วยนะครับ ที่มาวิ่งเล่นในนี้ด้วยอีกคน

20. ปทุมธานี

ปทุมธานี ยอมไม่ทำดีกว่าทำร้ายคนอื่น

13 กุมภาพันธ์ 2007
    เห็นด้วยครับ เอาพระสมเด็จ วัดกาละมังวรวิหาร ท่าพระจันทร์ มาหลอกลวงเพื่อนสมาชิกในเวป ให้ทำบุญ ทำจริงไม่จริงไม่รู้ แต่พระที่ให้นะ ปลอมท่าพระจันทร์ เรียกง่ายๆว่า พระเล่านิทานครับ เคยลงเตือนเพื่อนในเวป ก็โดยบุคคลพวกนี้ด่าเอา เลยถอยออกมาครับ ดูอยู่ห่างๆ ต้องขอบคุณผู้กล้าที่ลงให้เพื่อนสมาชิกได้เห็นครับ