ที่ใดมีรักที่นั้นมีทุกข์ เกิดเป็นตำนาน แห่งการรอคอย ๑๔๐๐ ปี

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย หริภุญชัย, 2 เมษายน 2010.

1. หริภุญชัย

หริภุญชัย เป็นที่รู้จักกันดี

มาฟังเรื่อต่ออีกนิดนะครับ

เรื่องนี้เกิดโดยบังเอิญตอนที่ไปถอนคำสาบานกันครับ

ตำนานเมืองรัฐการหรือเวียงท่ากาน

เมืองซ้อนเมืองหลายภพชาติ

<O:p

เรื่องที่จะเล่าต่อไปนี้ เป็นผลจากนั่งสมาธิ โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน ผู้เล่าเรื่องนี้ ในอดีตชาติเป็นปุโรหิตของเมือง เพื่อไขปริศนาของเวียงท่ากาน
    <O:p</O:p
    ย้อนหลังประมาณปีพุทธศักราช ๒๑๕มีเมืองหนึ่งชื่อ ศิครินทร์นคร กษัตริย์ผู้ครองเมือง มีพระธิดาองค์โตชื่อ เจ้าหญิงอมราวดี มีอุปนิสัยห้าวหาญ คล้ายบุรุษ มีความฉลาดปราดเปรื่อง เก่งกาจเรื่องการรบ ชนะข้าศึกในหลายเมือง ศิครินทร์นคร สามารถขยายอาณาจักรโดยรอบ
    ห่างจากเมืองศิครินทร์มาทางตะวันออกฉียงเหนือ มีเมืองอีกเมืองหนึ่งชื่อ เมืองชัยการ (ห่างจากเมืองรัฐการ หรือเวียงท่ากานในปัจจุบัน ไปทางทิศตะวันตกเฉียงใต้ ประมาณ ๓๐-๔๐ กม.) เป็นเมืองที่เจริญรุ่งเรือง เป็นเมืองที่เก่งเรื่องการค้าขาย โดยมีเจ้าชายพระองค์โต ชื่อ เจ้าชายรัฐการ เป็นผู้ควบคุมดูแลการค้าไปตามหัวเมืองต่าง ๆ เจ้าชาย<?xml:namespace prefix = st1 ns = "urn:schemas-microsoft-com[​IMG]</st1:personName>รัฐการ เก่งในด้านการค้า เป็นผู้มีวาทศิลป์ในการเจรจาต่อรอง ประกอบกับเป็นเจ้าชาย<st1:personName w:st="on" ProductID="รูปงาม มีนิสัยเจ้าชู้">รูปงาม มีนิสัยเจ้าชู้</st1:personName> จึงเป็นที่หมายปองของเจ้าหญิงตามหัวเมืองต่าง ๆ เป็นอันมาก
    ต่อมาพระราชาแห่งเมืองศิครินทร์ต้องการขยายอาณาจักรไปทางทิศตะวันออกเฉียงเหนือ จึงให้เจ้าหญิงอมราวดี เป็นผู้นำยกทัพมาตีเมืองชัยการ หวังจะให้ชัยการนครเป็นเมืองขึ้นอีกเมืองหนึ่ง <O:p</O:p

ส่วนพระเจ้าชัยราชาธิราช กษัตริย์แห่งชัยการนคร เล็งเห็นว่า หากแม้พระองค์ให้รบกัน ฝ่ายเมืองของพระองค์จะมีแต่ความพ่ายแพ้ ไม่สามารถเอาชนะทัพของเจ้าหญิงอมราวดีได้ เนื่องจากเป็นผู้ชำนาญในการรบมากกว่า จึงได้ส่งทูตสันถไมตรีออกไปเจรจา เพื่อยอมแพ้ โดยไม่มีการรบ พร้อมเครื่องบรรณาการเป็นจำนวนมาก และเสนอว่า จะยอมส่งส่วยให้ทุกปีมิได้ขาด เจ้าหญิงอมราวดีผู้นำทัพจึงรับข้อเสนอและยอมยกทัพกลับ<O:p</O:p

ต่อมาพระเจ้าชัยราชาธิราช ทรงพิจารณาเห็นว่า หากพระองค์ยังเป็นเมืองขึ้นแห่งเมืองศิครินทร์นครต่อไป ไม่มีผลดีแก่เมืองของพระองค์เลย จึงคิดหาทางให้พ้นจากการเป็นเมืองขึ้นของเมืองศิครินทร์<O:p</O:p
    พระองค์จึงได้ส่งพระราชสาส์นไปยังกษัตริย์แห่งเมืองศิครินทร์ ได้สู่ขอพระราชธิดาองค์โต คือ เจ้าหญิงอมราวดี เพื่ออภิเษกสมรสกับเจ้าชายรัฐการ พระราชบุตรองค์โตโดยให้เหตุผลว่า

..ศิครินทร์ได้มีการแผ่ขยายพระราชอาณาจักร จึงจำเป็นจะต้องใช้ทรัพย์ เพื่อเป็นเสบียงในการรบ ซึ่งเมืองชัยการก็อุดมไปด้วยทรัพยากรธรรมชาติทั้งหลาย อีกทั้งทรัพย์ที่ได้กำไรจากการค้าขาย จะทำให้ศิครินทร์นครยิ่งใหญ่กว่าเดิม และสงครามระหว่างสองเมืองจะไม่เกิดขึ้นอีก<O:p</O:p

เมื่อกษัตริย์แห่งเมืองศิครินทร์ได้รับพระราชสาส์นแล้ว ทรงพิจารณาเห็นด้วยกับความคิดของกษัตริย์เมืองชัยการ เนื่องจากเห็นว่า เจ้าหญิงอมราวดี พระธิดาองค์โตถึงเวลาอันควรที่จะอภิเษกสมรส <O:p</O:p

อีกประการหนึ่ง ในการรบ พระองค์ก็มีพระราชโอรสอีกหลายพระองค์ที่โตในวัยที่จะออกรบช่วยในการแผ่ขยายพระราชอาณาจักรของพระองค์ได้ จึงได้เรียกเจ้าหญิงอมราวดีมาสอบถาม
    ในครั้งแรกเจ้าหญิงอมราวดี ไม่ทรงรับปาก เนื่องจากเจ้าหญิงทรงไม่ปรารถนาที่จะอภิเษกสมรสกับชายใด อีกประการหนึ่ง พระนางได้ให้คนไปสืบข่าวเรื่องของเจ้าชาย<st1:personName w:st="on" ProductID="รัฐการ ทราบว่า">รัฐการ ทราบว่า</st1:personName> เจ้าชายเป็นคนเจ้าชู้หลายรัก แต่ต่อมาได้ยอมที่จะอภิเษกสมรส เนื่องจากเหตุผลทางการเมือง
    จึงได้มีพิธีอภิเษกสมรสระหว่างเจ้าชายรัฐการ และเจ้าหญิงอมราวดี ก็ถูกจัดขึ้น มีการทำพิธีกรีดเลือดสาบาน ว่าจะซื่อสัตย์ต่อคู่ครอง และทำพิธีต่อหน้าสิ่งศักดิ์สิทธิ์ หากแม้ว่าผู้ใด ผิดคำสาบาน ผู้นั้นจะต้องมีอันเป็นไป โดยมีกัณฐกะปุโรหิต เป็นเจ้าพิธีและเป็นพยาน
    หลังจากอภิเษกสมรส เมื่อปี ๒๑๘ เจ้าชายรัฐการก็ยังเดินทางไปตามหัวเมืองต่าง ๆ เพื่อติดต่อการค้า และยังมีนิสัยเจ้าชู้เช่นเดิม แต่เจ้าหญิงอมราวดีมิทรงทราบ
    จนกระทั่งวันหนึ่งเจ้าชายรัฐการเกิดความพอพระทัย เจ้าหญิงองค์หนึ่ง ซึ่งเป็นพระญาติห่าง ๆ ของเจ้าหญิงอมราวดี และเป็นเพื่อนสนิทตั้งแต่ยังทรงพระเยาว์ ถึงขนาดลักลอบเป็นชู้กัน หลายครั้ง<O:p</O:p

เมื่อเจ้าหญิงอมราวดีได้ทรงทราบ ทรงกริ้วขนาดหนัก และเนื่องจากพระวรกายที่เคยออกศึกมามาก ทำให้พระนางถึงกับล้มป่วยลง ก่อนเสียสิ้นพระชนม์ เจ้าหญิงอมราวดี ได้ทรงสาปแช่งทั้งสองไว้ว่า....
    หากแม้เกิดมาชาติใด ขออย่าได้สมหวังในความรัก ไม่ว่าจะรักกันแค่ไหน อย่าได้สมหวัง ขอให้เป็นผู้ที่ได้รับการติฉินนินทา ถูกใส่ร้าย จนกว่าจะได้รับการอโหสิกรรม
    และนางก็สิ้นพระทัยลง เมื่อปลายปีพุทธศักราช ๒๑๘ เมื่อเกิดเหตุดังกล่าวขึ้น กษัตริย์แห่งเมืองศิครินทร์จึงส่งพระราชสาส์นให้มีการลงโทษเจ้าชายรัฐการ ซึ่งเป็นเหตุให้เจ้าหญิงอมราวดี พระชายาสิ้นพระชนม์

หากเมืองชัยการไม่ทำตาม เมืองศิครินทร์จะยกทัพมาตีเป็นเมืองขึ้นดังเดิม เมืองชัยการ จึงมีคำพิพากษาให้จองจำเจ้าชายรัฐการอยู่สถานที่แห่งหนึ่ง ออกนอกเมืองชัยการประมาณ ๓๐ กว่ากิโลเมตร (บริเวณเวียงท่ากาน ในปัจจุบัน)

ส่วนเจ้าชายรัฐการ หลังจากได้ถูกจองจำแล้ว จึงพิจารณาโทษแห่งความเจ้าชู้ของตน เป็นเหตุที่ทำให้บ้านเมืองเดือดร้อน และระลึกถึงความผิดที่ตนได้กระทำมาตั้งแต่อดีต จึงไม่ปรารถนาที่จะมีคู่ในชาติต่อไป ต่อมาพระองค์ได้สิ้นพระชนม์ เมื่อปีพุทธศักราช ๒๒๕ นั่นเอง
    เมื่อเจ้าชายรัฐการสิ้นพระชนม์แล้ว ได้มีการปลูกต้นโพธิ์ไว้ ทางทิศเหนือของตำหนัก เพื่อเป็นที่ระลึกถึงเจ้าชายรัฐการนั่นเอง ปัจจุบันต้นโพธิ์เดิมได้ตายไปแล้ว ต้นโพธิ์ที่เห็นในปัจจุบันเป็นรุ่นที่ ๓ และได้มีการสร้างเมืองใหม่ซ้อนทับที่เดิม ดังที่เห็นในปัจจุบัน<O:p</O:p
    <O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มิถุนายน 2010
  2. ไฟสว่าง

ไฟสว่าง เป็นที่รู้จักกันดี

เพลงเพราะมาก หาฟังเพลงที่ อนุรักษ์ วัฒนธรรม ท้องถิ่น แบบนี้ ยากมากในปัจจุบันนี้ ขอร่วมเป็นกำลังใจในการ ที่จะร่วมกัน อนุรักษ์ เพลง พื้นเมือง ทำให้ มองเห็นภาพในอดืตที่ กำลังลางเลือน ให้ผุดขึ้นมาอีก เข้ากับบรรยากาศ ของเรื่องในอดืต ที่เล่ามา ขอบคุณที่สรรหาเพลงเพราะ ๆ นี้ มาเปิด

3. คนสีขาว

คนสีขาว เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2009
    ...ติดตามอ่านค่ะ อยู่ๆ ก้อแวะมาเฉยเลยที่กระทู้นี้ มีเหตุ มีเหตุ ....
    นิมิต ที่ท่านได้มานั้น ฤาเพราะความผูกพันใดใด

4. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมีรูปท่าน หน้าท่านงดงานราวกับพระปฏิมากรรม

5. omemata

omemata เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2010
    ขออนุโมทนาบุญกับผู้เล่าและผู้ฟังทุกท่านนะค่ะ
    และๆๆ ทุกๆๆ ดวงจิตที่กรรมเป็นเครื่องพรรณการ ให้คงอยู่ในภพใดภพหนึ่งเมื่อรอเวลาแห่งการหมดวาระแห่งกรรม
    ขอให้ทุกๆๆ ดวงจิตที่ได้ร่วมรู้ หลุดพ้น ได้โดยง่าย ทั่วทุกท่านทุกคนทุกดวงจิต
    เทอญ

สาธุ สาธุ สาธุ ค่ะ

6. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    นอกจากเก่งแล้ว ยังหน้าตาดี เอ๊ยนิสัยดีด้วยนะคะ (แอบเข้ามาแซว อิอิ):cool:

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

Numsai

7. แมวขาว

แมวขาว เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤษภาคม 2009
    เคยไปบ้านแฟนที่นนทบุรี ผมกึ่งฝันกึ่งตื่นเห็นผู้หญิงใส่ชุดไทยลอยสูงจากพื้นประมาณ 1 ฟุต มองไม่เห็นหน้ามีแต่ลำแสงสีทองเรืองรองไปหมดสะดุ้งตื่นมาเลยไปเล่าให้แม่แฟนฟังทีแรกผมนึกว่าผีบ้านผีเรือน/เจ้าที่รึเปล่า...แต่แม่บอกว่าแบบนี้ไม่มี"ลูกพอะไรติดตัวมารึเปล่า" ผมพกรูปหล่อพระนางจามเทวีทรงเครื่อง.... นอกนี้ก็เคยฝันว่าแม่ชีที่วัดดอยน้อยมาสอนคาถาให้บทธรรมดาๆนี่แหละครับ.....

8. Sriaraya5

ขอได้โปรดหนุนนำข้า ฯ ทุกคราไป ขอให้ได้สัมฤทธิ์ผลในอนาคตกาล

จงเป็นผลสำเร็จ

คำสาบานด้วยความที่ไม่รู้จริง"พระนางอุทุมมาพรเทวี" บัดนี้ขอได้ขาดจากกัน ให้จิตนางได้เป็นอิสระจากนี้สืบไป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มิถุนายน 2010
  9. แสงอุ่น

แสงอุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

อยากทราบ เพราะว่า ต้องการหาต้นกำเนิดเรื่องราวต่างๆ ที่กระผมสงสัยอยู่ตอนนี้ครับ เนื่องจากเคยเห็นภาพแบบคร่าวๆ แต่ไม่มีรายละเอียดเลย น่าจะเป็นวิชาที่มาจากทางเหนือเพียงแห่งเดียว ศึกษาเพื่อเรียนรู้เชิงวิชาการครับ ว่าเป็นมายังไง มีรายละเอียดยังไง ทำไมจึงสามารถผูกดวงจิตได้ และทำไมจึงส่งผลต่อภพชาติได้
    เป็นสิ่งที่น่าศึกษาค้นคว้าครับ คือผมศึกษาเป็นเรื่องๆไปครับ ตามวาระและโอกาศ
    รบกวนช่วยแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ ขอบคุณครับ

อนุโมธนา...

10. Sriaraya5

พระฉายงามไม่แพ้หญิงชาติใดในโลก

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      7.6 KB
      เปิดดู:
      784
  11. Bacary

Bacary เป็นที่รู้จักกันดี

จากหนังสือ ดับร้อน

พระพุทธองค์ตรัสว่า

ไฟคือราคะ หรือโลภะนั้นมีโทษน้อย แต่คลายช้า
    โทสะมีโทษมาก แต่คลายได้เร็ว
    โมหะมีโทษมากเช่นเดียวกับโทสะ ทั้งคลายช้าด้วย

12. วุฒิฯ

วุฒิฯ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาด้วยครับ
    เรื่องนี้คงมีหลายคู่ ไม่นึกว่าจะมีคนกล้าเล่า เพราะตอนปี ๔๙ ผมไปรับราชการที่จังหวัดลำพูน พักที่บ้านพัก หน้าบ้านมีต้นลำไยต้นใหญ่มาก ๑ ต้น มีผ้าสไบสีแดงพันไว้ พอดีแม่ผมเขาปฏิบัติสายหลวงพ่อฤาษีลิงดำ แม่บอกผมว่า มีเทวดาผู้หญิงที่ต้นลำไย รอผมอยู่นานแล้ว คอยให้ผมทำบุญให้ และหาผ้ามาเปลี่ยน ผมจึงไปซื้อผ้าลายลูกไม้คล้ายๆสไบ สีเขียวและสีนำ้เงิน มาเปลี่ยนให้ ซึ่งแม่ผมบอกว่าเขาเคยเป็นภรรยาผมเมื่อหลายชาติผ่านมาที่เมืองลำพูน แต่ก่อนนั้นไม่ทราบว่าเรียกเมืองอะไร เริ่มแรกไม่ค่อยเชื่องงๆ แต่ผมก็ทำตามที่แม่บอก อยู่มาวันหนึ่งตอนเช้าสักหกโมงเข้าขณะนอนอยู่เหมือนมีคนมายืนดู จึงหันไปดู เห็นผู้หญิงใส่ชุดสีนำ้เงินพร้อมเด็กอายุประมาณ ๖-๗ ขวบ ยืนยิ้มดูผมอยู่ข้างๆ ห่างจากที่นอนประมาณ ๑ เมตรกว่าๆ แล้วผมพยายามขยับตัว แต่ก็ขยับไม่ได้ หันแต่หัวไปมองเขาได้เท่านั้น จึงหลับตาท่องพุทธโธ สักพักจึงขยับตัวได้ ก็เลยสงสัยว่าภพชาติก่อนเกี่ยวกับเรามันคงจะมีจริง (ไม่ได้ให้เชื่อทุกคนครับ เป็นเรื่องที่ผมประสบมาด้วยตนเองคนเดียว คล้ายกับเจ้าของกระทู้เล่าซึ่งเก็บไว้นานแล้ว พอดีมาเจอเหตุการณ์คล้ายๆกันเลยบอกเล่าว่าก็เคยเจอเหมือนกันครับ ผู้อ่านโปรดใช้วิจารณญาณเองครับ ไม่โกรธกันครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มิถุนายน 2010
  13. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

พระแม่ในชุดสีขาว ทรงบำเพ็ญเพียร ต้องไปดูที่วัดพระธาตุห้าดวง ลำพูน เหมือนองค์นั้นมากๆๆๆ

14. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ ขอผลบุญที่ข้าพเจ้าทำมา จงบังเกิดแด่ท่านทั้งหลายที่เกี่ยวข้องในทั้งสองเมืองนี้ ตลอดทั้งท่านกัณฐกะปุโรหิต เป็นที่สุด

ท่านใดที่มีทุกข์ ขอให้ปราศจากทุกข์เวรภัยทั้งปวง
    ท่านใดที่มีสุข ก็ขอให้มีสุขยิ่ง ๆ ขึ้นไป ขอให้ท่านทั้งหลายได้มีดวงตาเห็นธรรมในที่สุด สาธุ...

Numsai

15. หริภุญชัย

รูปที่ท่านเห็นนั้นคือรูปนิมิตแห่งพระนางจามเทวีครับ ไม่ใช้รูปแห่งพระนางอุทุมมาพรเทวีครับ

16. หริภุญชัย

สวัสดีปีใหม่ครับ ขอให้รวยๆๆๆ เฮง ๆๆๆๆๆๆๆ สำเร็จทันใจ

17. toottoo

toottoo เป็นที่รู้จักกันดี

search เรื่องเจ้าแม่จามเทวีอยู่ดี ๆ เข้ามากระทู้นี้ได้งัยเนี่ย คนที่มาเจอกันที่นี่คงมีบุรพกรรมร่วมกันมา โดยเฉพาะเรื่องเวียงท่ากาน เคยนิมิตฝันเห็นขวนแห่ไหว้สาสักการะพระธาตุเจ้าที่เวียงท่ากาน พร้อมหมู่ช่างฟ้อน และเพลงเนื้อหาบูชาพระธาตุเจ้า ทั้ง ๆ ที่ไม่ได้เป็นคนเหนือคนเมืองเลย ทั้งเนื้อร้อง ทำนองออกมาจากไหนไม่รู้ ไปเชียงใหม่ ไปเวียงกุมกาม แต่ก็ไม่เคยกรายไปในเขตเวียงท่ากานเลย ทำไม่ไม่รู้ ไม่กล้าไปกลัว เหมือนมีคนรอเราอยู่เยอะ คงเคยทำไม่ดีไว้มาก ทำให้ใครเสียใจไว้ หากข้าพเจ้าได้เคยล่วงเกินพลั้งพลาดท่านใดด้วยกายกรรม วจีกรรม มโนกรรมก็ดี ขออโหสิกรรมซึ่งกันและกันมา ณ โอกาสนี้ด้วยเทอญ

18. pearl8

pearl8 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    เศร้าจัง ส่วนตัวแล้วเปนคนชอบเมืองเหนือมาก โดยฉเพาะวัฒนธรรม ภาษา และ ประวัติศาสตร์
    ขอบคุณท่าน จขกท ที่นำมาเสนอให้เราใด้อ่านค่ะ จากที่ไม่อยากมีคู่อยู่แล้วก็ยิ่งไม่อยากมีเข้าไปอีกอ่ะ....กัว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กุมภาพันธ์ 2011
  19. Jaturaphat24

Jaturaphat24 เป็นที่รู้จักกันดี

อาจารย์ :เราบอกว่า เรารักภรรยาเรามาก ถ้าอย่างนั้น เวลาภรรยาไปมีสามีใหม่เราก็

ต้องอนุโมทนา สาธุ นะ

ศิษย์ : อ้าว ทำไมล่ะครับ

อาจารย์ : เอ้า! ถ้าเรารักภรรยาเราจริงๆ เวลาเราเห็นคนที่เรารักมีความสุขก็ต้องยินดีกับเขา

ด้วยซิ แต่ทุกวันนี้ มันไม่ใช่ความรัก มันเป็นความเห็นแก่ตัวต่างหาก อยากครอบ

ครอง ถ้าไม่ได้ดั่งใจก็ทะเลาะเบาะแว้งแทบจะฆ่ากัน....มันไม่เรียกว่ารัก

..................ขอให้เปลี่ยนความรักเป็นความเมตตาต่อกันแล้วโลกจะสงบสุข........

20. ในฝัน131

ในฝัน131 เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2011
    สาธุค่ะ......
    อ่านจบแล้ว ดีใจ.... จนน้ำตาซึมเลยค่ะ

เคยคิดอยู่เหมือนกันนะ ว่าจะมีใคร รอเราอยุ่รึเปล่า...?
    ตั้ง นานมาแล้ว อาจจะ ลืม ลืมจน จำกันไม่ได้แล้ว ......

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      19.8 KB
      เปิดดู:
      179