ที่ใดมีรักที่นั้นมีทุกข์ เกิดเป็นตำนาน แห่งการรอคอย ๑๔๐๐ ปี

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย หริภุญชัย, 2 เมษายน 2010.

1. กิ่งสน

กิ่งสน เป็นที่รู้จักกันดี

พอดีได้ไปเวียงกุมกามครั้งที่ 2 แล้วคิดว่าจะไปลำพูนเร็วๆนี้ ขอตอบย้อนหลังให้ Tienyun (นานหลายปี) คือเวียงกุมกามนี้พระยามังรายมาสร้าง เพื่อวัตถุประสงค์จะเป็นใหญ่เหนือหริภุญชัยน่ะ แต่ว่าเวียงกุมกามเป็นเมืองที่น้ำท่วมถึงเลยต้องย้าย

2. nicejoong

nicejoong เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอยากไป กราบ พระแม่เจ้า ซักครั้งจังครับ....
    ท่านเจ้าของกระทู้มีความเกี่ยวพันอย่างไรกับพระนางอุทุมมาพร หรือครับ

3. nicejoong

nicejoong เป็นที่รู้จักกันดี

เอ๋....ท่านพระยาเดโชชัยมือศึก.....ดูเหมือนท่านจะรู้จักเจ้าอนันตยศดีนะครับ...เล่าสู่กันฟังบ้างได้ไหมครับ ... ^ ^

4. นาคานาวี

นาคานาวี สมาชิก

8 พฤศจิกายน 2010
    ไม่มีคนคุยเรื่องนี้ต่อแล้วรึ? หรือ เรื่องเกี่ยวกับคนสมัยที่กล่าวกันอยู่อ่ะ?.....

5. Grace Mongkhonsin

Grace Mongkhonsin สมาชิกใหม่

สวัสดีค่ะ ดิฉันไม่มั่นใจ ว่าตนเป้นใครคะ รบกวนท่านช่วยดูรูปภาพดิฉันทีจะได้มั้ยคะ คือญานในหนุเพิ่งออกมาคะ เลยพอจะปะติดปะต่อได้คะแต่ สับสนมากๆเลยคะ ชาตินี้หนุเกิด วัน พฤหัสบดี ที่ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2531 มะโรงคะ เวลาเกิด 08.00โมงเช้าคะ
    ไม่มั่นใจว่าตนคือใคร เพราะ 1.ชื่อเต็มพระนางจามเทวี มีคำว่า ศรี, ราเมศวร, สุริยนต์ คืออดีตชาติของหนุทั้ง3ชาติคะ
    ศิวะมหาเทพ, พระราเมศวร โอรส สมเด็จพระมหาจักรพรรดิ, สุริยนต์ คือ ชื่อ ช่างตัดไม้ในเขาพนมกุเลน เป้นน้องชาย ของพี่ครรตะ, เราคือมาร์คัส แอนโทนิอุส นักรบจักรวรรดิโรมัน ,พญาภุชงค์นาคราช และ พญาสุริยคุปต์นาคราช, พระเจ้าสูริยะวรมันต์ ที่2 อาณาจักรฟูนัน คะ
    ส่วนนางสนมสนองพระโอษฐ์ ชื่อ พระนางอุทุมพรมาเทวี ท่านนี้ คือ คู่บารมีของเรา พระแม่อุมาเทวี, นางคือ พระนางคลีโอพัตราที่7 อียิปต์โบราน , นางกัทรุ มเหสีของเรา ฤาษีกัสยปะเทพมุนี 1 ใน 7 มหาฤาษีที่เก่งที่สุดของโลก , นางคือชายานพเกตุนาคินีเทวีปางศรีตาล และ นางคือ พระนางมนสาวีเทวี ลูกสาวเราในอดีต
    ไม่รุว่าพระจามเทวี กับ พระนางอุทุมพรมาเทวี คือองค์เดียวกันมั้ย แต่ถ้าไม่ใช่ แสดงว่าเราน่าจะเป็นพระจามเทวี และพระนางอุทุมพรมาเทวี ท่านอธิฐานจิตตามเรามาสร้างบารมีในเมืองมนุษย์ ทุกชาติ ตราบเข้าสู่พระนิพพาน นางคือ นางสาวไทยชื่อดังคนหนึ่งคะ ถ้าคุน....อยากเจอเพื่อ ถอนคำสาบานแล้วไซร์ เราจะทำทุกๆอย่างเพืรอให้นาง
    สะบายใจและมีความสุขสะทีคะ แม้นเนื้อหนังมังสาเรา หากนางต้องการ เราจะให้นางหมด เพียงแค่ดาวกับเดือน เท่านั้นที่ให้ไม่ได้ เป็นผู้หญิงทั้งคู่ชาตินี้ ก้อไม่ได้แปลว่า ไม่รุสึก รึจำไม่ได้นะคะ ญานในเพิ่งออกมา2ปีเองคะ เพิ่่งรุว่าตนเป้นใคร แค่2-3เดือนที่ผ่านมานี้เองคะ
    ไปใช้กรรมฆ่าตัวตายให้ครบ500ชาติ, ชาตินี้เป้นชาติสุดท้ายที่เป้นผู้หญิง 500ชาติสุดท้ายคะ
    ฝากบอก อุมาเทวีด้วย ตอนที่พี่เป็นพญาช้างเผือกในป่าหิมพานต์ และเจ้าคือนางช้างแก้วคู่บารมีในชาติต้นกัปป์ ยุคสมเด้จองค์ปฐม ยังหาทางออกจากสังสารวัฏไม่เจอนั้น ที่พี่ทิ้งเจ้าตามสมเด้จองค์ปฐมไปดูแลอุปัฐาก รักษความปลอดภัยให้กับ ท่านฤาษีออกจากป่าหิมพานต์ ไม่ได้บอกลาเจ้า เพราะรักในพระโพธิญานมากกว่า ครั้งนั้นท่านฤาษี ได้ตรัสรุ้เป้น พระพุทธเจ้าสิขีที่1 สมเด็จองค์ปฐม พระพุทธเจ้าองค์แรกของโลก พาสังสารวัฏชุดแรก ขนไปนิพพานเยอะแยะเลยแหละ
    ที่จากเจ้ามา ไม่ใช่ไม่รัก ไม่ใช่มีชู้ ทำให้เจ้า ร้องไห้ ทุรนทุราย เหมือนมีดกรีดหัวใจ ตรอมใจไม่กินไม่นอน จนตายไปพร้อมสาปแช่งพี่ให้วอดวาย รุสึกเหมือนที่เจ้าเป้นทุกอย่าง ตอนนี้พี่สำนึกในผลกรรมทุกอย่างแล้ว จิงๆนะ ทุกวันนี้โหยหาความรักเสมอ แต่ไม่มีใครจะเหมือนเจ้า

6. Grace Mongkhonsin

Grace Mongkhonsin สมาชิกใหม่

อมรเทพชาตินี้เกิดเป็นผู้หญิงคะ มีกิจสำคัญในการเผยแพร่พระพุทธศาสนา ให้ครบ 5000ปี ตามสัตย์ที่เคยสาบานตนกับพระพุทธเจ้าเอาไว้คะ

7. onpilin

onpilin เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2007
    อ่านแล้วชอบเลยค่ะ ไม่รู้เหมือนกันว่าเราไปสัญญาอะไรไว้หรือเปล่าทำให้ผิดหวังตลอด