ที่ใดมีรัก ที่นั่นมีทุกข์ ...จริงหรือ???

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย บัวใต้น้ำ, 19 กันยายน 2004.

1. บัวใต้น้ำ

บัวใต้น้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    จะหารักแบบโลกีย์ ที่ไม่มีทุกข์ ก็เหมือนหาประเทศที่ไม่เคยมีคนตาย

" นั่นคือหาไม่เจอ "

ที่เป็นอย่างนี้เพราะคุณยังห่วงหาอาลัยในอารมณ์แบบนี้อยู่

ยังรู้สึกมีสุขกับอารมณ์รัก

และเป็นทุกข์กับความผิดหวังเพราะความหวังผิด

รักที่ไม่มีทุกข์ นั้นมีอยู่แต่ไม่ใช่รักตามที่คนทั่วไปเข้าใจกัน

ขอให้คุณผ่อนคลายลงบ้างจากความคิดเดิม ๆ

ให้ลองค้นหารักอีกแบบ

ลองเปิดใจให้กว้าง

ความรักที่ไม่มีทุกข์ต้องมีลักษณะ ไม่อึดอัด ไม่คับแคบ ไม่ยึดครอง ไม่เสียดาย ไม่หวงแหน ไม่เบียดเบียน ไม่ทำลาย เป็นต้น

ที่คุณยังเสียดายความรักแบบเดิม ๆ เพราะคุณยังไม่เคยสัมผัสรักแบบนี้

รักนี้ไม่เป็นทุกข์และทดแทนรักแบบโลก ๆ ได้โดยเด็ดขาด

แต่การจะเข้าถึงรักแบบนี้ได้ไม่ใช่เรื่องง่าย ๆ

เพราะเป็นรักที่ทวนกระแสโลก

ต้องสละความอยาก สละอารมณ์เอาแต่ได้ส่วนตน

แต่ผลที่ได้คุ้มค่ามาก

ใช้คำว่ารักมาก ๆ แล้วเหมือน ๆ จะทำให้เข้าใจผิด

แต่จริง ๆ คนทั่วไปเอาไปใช้ผิด ๆ มากกว่า.

ผู้แต่ง : บัวใต้น้ำ 13 มิย. 47

2. นายฉิม

นายฉิม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    บอกได้คำเดียวว่าจริงเพราะเจอมาแล้ว เฮ้อ

3. โอมพุทโธกิเตศวร

โอมพุทโธกิเตศวร เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    .....พบทั้งสองแบบแล้ว.....สูงสุดไม่มีรักใดเกินรักแห่งพระพุทธองค์เลย..

ไฟล์ที่แนบมา:

4. บัณฑิตใหม่

บัณฑิตใหม่ สมาชิกใหม่

22 กรกฎาคม 2005
    รักแบบเกื้อกูล กรุณาต่อกัน

อย่างที่คุณบัวใต้น้ำกล่าวค่ะ รักอย่างเกื้อกูลโดยไม่มีเงื่อนไขนั้น เป็นรักที่ทวนกระแสโลก ยากมากที่จะเข้าถึง หมดกาม หมดขัดใจโน่นล่ะเน้าะคะ ที่จะเรียกได้ว่า มีรักแบบนั้นแล้วอย่างแท้จริง แน่นอน แต่ตอนนี้ถ้าใครๆสนใจที่จะรักกันแบบไม่มีเงื่อนไขเช่นนั้นบ้าง ก็ค่อยๆน้อมใจทำไปได้นะคะ เริ่มจากพยายามรักตัวเองให้น้อยลงๆๆๆ จน"ไม่เห็น" ว่ามีตัวเองให้รักแล้ว ต่อจากนั้นก้จะง่ายขึ้นหน่อยแล้วล่ะค่ะ ถึ่งกระแสธรรมก็จะไหลไปตามกระแสธรรม พอไม่มีตัวเองให้รัก ก็จะไม่มีคนรักคนใดคนหนึ่งเป็นพิเศษ มาเป็นคนรัก "ของเรา" รักที่มีก็จะเริ่มแผ่กว้างออกไปให้ทุกๆคน ทุกๆสิ่ง อย่างกว้างขวาง เสมอกันไปหมดในที่สุด ถ้ายังไม่สิ้นความเพียรเจริญสติ ระลึกรู้สึกใจ ใครก้จะมีรักทีไม่ใช่โลกีย์ได้เช่นกันนะคะ ที่กล่าวมาเป็นความรุ้ความเข้าใจที่ได้ปฏิบัติศึกษามานะคะ หากผิดพลาดประการใดขออภัยต่อท่านผู้รู้ท่านอื่นด้วยค่ะ :)

5. เพลิน

เพลิน สมาชิกใหม่

ความรักเป็นสิ่งที่งดงาม หากเราใช้อย่างถูกต้อง..อยากทำใจให้ได้อย่างนี้จัง ความรักที่ไม่มีทุกข์ต้องมีลักษณะ ไม่อึดอัด ไม่คับแคบ ไม่ยึดครอง ไม่เสียดาย ไม่หวงแหน ไม่เบียดเบียน ไม่ทำลาย .... ตกทุกข้อเลย - -'

6. skyboy

skyboy เป็นที่รู้จักกันดี

ใครว่าเราลิขิตชีวิตตัวเองได้
    และรักแท้จะไม่แพ้อะไรในโลกนี้
    การสูญเสียใครคนหนึ่งที่เคยมี
    ก็ทำให้คิดว่าบางที....ชีวิต
    ก็ต้องมีวิถีที่ต้องเป็น...

7. paang

paang เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ไม่เคยเชื่อนะคะว่าที่ใดมีรักที่นั่นมีทุกข์
    ความรักเป็นสิ่งงดงาม มีค่า มีความหมาย
    เวลาได้รัก หรือถูกรัก จะรู้สึกว่ามีความสุข อบอุ่นเสมอ
    ลองรักใครซักคนจริง ๆ โดยไม่ต้องมีเหตุผลที่จะรัก
    มีเพียงความเข้าใจ ความหวังดี ก็จะนำมาซึ่งความสุขแล้วค่ะ

8. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

หนูแป้งกัดฟันพูดหรือเปล่า ?

9. paang

1
    เปล่านะคะพี่หนุ่ม บางทีบทเรียนชีวิตบางบทเราก็สอบตก
    แต่ยังมีเวลาค่ะ สอบซ่อมได้ ไม่เป็นไร ถ้าข้อสอบยากไปเราก็อ่านให้มากขึ้น
    หน่อยก็จะเข้าใจแจ่มแจ้งมากขึ้น บางอย่างต้องใช้เวลามากกว่าคนอื่น ๆ
    แต่ก็ผ่านไปได้ด้วยดีนี่นา ช่วงที่มีรักโลกก็สวยสว่างสดใสงดงามเสมอนะ
    พอความรักหมดไปอาจจะเศร้าไปบ้าง แต่เจ้าความรักเค้าก็ย้ายไปอยู่กับคนอื่น
    นี่นา จะไปโทษว่าที่ใดมีรักที่นั่นมีทุกข์ได้ไง ในเมื่อความรักเปลี่ยนไป
    ความทุกข์มาแทน ก็ต้องบอกว่าที่ใดมีทุกข์ ที่นั่นมีทุกข์สิ ถึงจะถูก...

ความรักเป็นสิ่งที่ดีเสมอค่ะ ขอให้รักกันไว้เถอะ เชื่อได้เลยว่าเป็นเรื่องที่ดี
    ไม่ต้องกลัวที่จะรักนะคะ รักกันให้มาก ๆ รักเพื่อน รักพี่ รักน้อง รักพ่อ รักแม่
    รักแฟน รักประเทศชาติ รักศาสนา แล้วอย่าลืมดูแลทนุถนอมความรักด้วยนะคะ แล้วเค้าก็จะไม่จากไปไหนจะอยู่กับเราตลอดไปค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กรกฎาคม 2005
  10. บัวใต้น้ำ

ความรักกับความทุกข์ แบบโลกๆ มันมาด้วยกัน จะเลือกเอาเฉพาะความรัก ไม่เอาความทุกข์คงไม่มีทางเป็นไปได้ เพราะความรักให้ผลเป็นความสุข ความสุขมันมาพร้อมกับความทุกข์ จะแยกความสุขออกจากความทุกข์ เพื่อให้เหลือแต่สุข พระพุทธเจ้าท่านเคยลองมาแล้วซึ่งท่านก็บอกเป็นไปไม่ได้ทางที่จะไม่ทุกข์มีทางเดียวคือออกจากทุกข์ หรือที่เรียกว่าพระนิพพาน หนทางอื่นแล้วย่อมเป็นไปไมได้ทั้งนั้น

บรรดานักปราชญ์หรือผุ้มีปัญญาทั้งหลายมักไม่เสี่ยงเอาตัวเองเข้าไปหาความสุขแบบโลกๆ เพราะรู้ว่ามันไร้สาระ หาแก่นสารของชีวิตไมได้ มันเป็นอนิจจัง ทุกขัง อนัตตา ถ้าไปยุ่งไปคาดหวัง มันก็ได้ความทุกข์มาเป็นระเบิดเวลาฝังไว้ในจิตใจแบบไม่รู้ตัวแล้ว เพียงรอเวลาให้มันระเบิดไม่เร็วก็ช้า แค่นั้นเอง

คาดหวังมาก....สุขมาก....ทุกข์มาก
    คาดหวัง.....สุขน้อย....ทุกข์น้อย
    ไม่คาดหวังเลย....เฉยๆ...ไม่สุข...ไม่ทุกข์
    ถ้าคาดหวังแล้ว จะเอาแต่สุข ...ไม่เอาทุกข์ ย่อมเป็นไปไม่ได้

ความรักแบบชาวโลก ไม่ว่าจะแบบไหนก็ยังเจือด้วยความทุกข์อยู่ มากหรือน้อย ย่อมมีทั้งนั้น
    จะรักแบบพ่อ-แม่ รักลูก หรือรักแบบหนุ่มสาว ย่อมมีความทุกข์ทั้งนั้น
    ที่ยังมองไม่เห็นอาจจะเป็นเพราะความสุขมันยังให้ผลไม่หมด ถ้าวันใดความสุขหมดแล้ว
    ย่อมเห็นความทุกข์ได้ชัดเจน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กรกฎาคม 2005
  11. paang

1
    ขอบคุณค่ะ คุณบัวใต้น้ำ
    แต่แป้งว่าแป้งคงยังเป็นคนธรรมดา ๆ อยู่เลยค่ะ
    ตัดกิเลสไม่ได้อยู่ดี คงต้องเพียรพยายามอีกเป็นอย่างมากทีเดียวค่ะ
    ต้องใช้เวลาพอสมควรทีเดียวเลยแหละ แต่ก็จะพยายามค่ะ

******ไม่คาดหวังเลย....เฉยๆ...ไม่สุข...ไม่ทุกข์*****

12. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 พฤศจิกายน 2004
    100 % จ้า ทีใดมีรัก ที่นั่นมีทุกข์

13. paang

1
    เชื่อแล้วค่ะพี่ผ่อน
    แนวร่วมมาเพียบแบบนี้ไม่เชื่อไม่ได้แล้วค่ะ

**พี่หนุ่มไม่ต้องยำเลยนะคะงานนี้**

14. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

คือพี่ไม่บังคับให้เชื่อนะ พระพุทธองค์ก็สอนอย่างนี้ ก็ให้ให้พิสูจน์ดูจ้ะ ว่าเป็นจริงไหม พี่พิสูจน์แล้วก็เชื่อสนิทครับ อย่างเช่นในขณะที่ใจเรามีสติ ใจเราสบายดีมาก แต่พอใจเรามีความรักปั๊บ สติหายไปทันที แต่กิเลสคือความรักเข้ามาแทนที่ใจ สภาพใจขณะนั้นไม่ผ่องใสเลย มีสภาพร้อน และขุ่นมัวกว่าในขณะมีสติ สภาพร้อนและขุ่นมัวเพราะความรักที่เกิดขึ้นขณะนั้นเป็นทุกข์หรือเป็นสุข.............ว้าววววววพิสูจน์ด้วยการเจริญสตินะแล้วจะเข้าใจจ้ะ

15. บัวใต้น้ำ

โมทนาสาธุครับ ถ้าสงสัยหรืออ่านแล้วแล้ว..ไม่เห็นด้วย
    ควรลงมือปฏิบัติอย่างถูกทางครับ
    แล้วถ้าลงมือแล้ว ทำตามคำพระพุทธเจ้าตรัสไว้แล้ว
    ถ้า..ไมได้ผลค่อยมาคุยกันใหม่น่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กรกฎาคม 2005
  16. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    1
    จริงครับที่ใดมีรักที่นั่นมีทุกข์

17. บัณฑิตใหม่

อนุโมทนากับธรรมทานของ คุณบัวใต้น้ำ และ คุณผ่อนคลายนะคะ จริงๆค่ะ ในทางโลก ที่ใดมีรักที่นั่นมีทุกข์ แต่ในทางโลกุตรธรรม มีรักที่เกื้อกูลโดยไม่มีทุกข์ได้ ทำให้มาก เจริญให้มา พิสูจน์เองกันเถอะค่ะ

18. อักขรสั จร

อักขรสั จร เป็นที่รู้จักกันดี

ตัวเองก็ต้องรักนะครับ คุณบัณฑิต

19. บัณฑิตใหม่

"ตัวเอง" ต้องเพียรละค่ะ

20. ผ่อนคลาย

[b-wai] ดีครับ ลงมือพิสูจน์กัน นับแต่บัดนี้ครับ:cool: