ทุกคนสามารถตั้งความปรารถนาเป็นพระพุทธเจ้าได้

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย Kamen rider, 5 ตุลาคม 2004.

1. Karz

Karz Active Member

งี้แปลว่า ถ้าจำเป็น คุณคงต้องเบียดเบียนผมด้วยรึปล่าวครับ
    โทษทีครับ ไม่ได้มาป่วนครับ แต่อยากปรับความเข้าใจ
    คนเราเลือกที่จะทำได้ครับ เบียดเบียน หรือไม่เบียดเบียน

----------------
    คุณ nat ครับ
    พระก่อนจะฉันอาหารเค้าให้พิจาณาอาหารก่อนครับ อย่างที่คุณว่านั่นแหล่ะ สัตว์นี้อาจเคยเป็นใครมาก่อนก้อได้ เค้าให้พิจารณาเป็นธาตุขันธ์อันประกอบจากดินน้ำลมไฟ จนถึงกรรมฐานที่เรียกว่าอาหาเรปฏิกูลสัญญา

ส่วนใครที่กระทำกรรมลามกในอาหาร (หมายถึงการกระหายใคร่เพลิดเพลินในรสของเนื้อสัตว์นั้นๆ) ตายไปก้อจะเข้าถึงการเป็นสหายแห่งสัตว์นั้นๆ คือเกิดเป็นสัตว์นั้นด้วย (เศษกรรมยังจะได้เกิดเป็นเปรต)