ทุกคนเข้ามาทางนี้คราบ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย เปรมจะทำดี, 16 พฤษภาคม 2010.

1. J47

J47 เป็นที่รู้จักกันดี

ตัวอย่าง.. ท่านโชติปาลมหาโพธิสัตว์ ได้ลบหลู่องค์พระทศพลกััสสปะทางวาจา ยังต้องไปนรกตั้งหลาย.........ปี พอมาชาติสุดท้ายยังต้องมาเสวยทุกรกิริยานานถึง ๖ ปีเลยนะครับ

2. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ผมก็ฟังตามที่ครูบาอาจารย์สอนครับ ถ้าจะโต้แย้งข้อนี้ แนะนำให้ไปสอบถามจากพระอาจารย์เล็กได้ครับ ท่านมาทุกต้นเดือนครับ ที่บ้านอนุสาวรีย์ครับ

โมทนา

3. J47

ตอบผมหน่อยสิครับ
    ในยุคขององค์พระทศพลทีปังกรพระพุทธเจ้า ( แบบวิริยาธิกะ ) ทำไมมีวรรณทั้ง ๔ ล่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤษภาคม 2010
  4. J47

ไม่ดีกว่าครับ
    เพราะผมเชื่อพระพุทธเจ้าพระองค์เดียวครับ อิอิ

5. J47

ไม่เรียกว่า ยอมรับ หรอกครับ
    เรียกว่า ต้องรับผล ครับ

6. J47

ในยุคขององค์พระทศพล พระกกุสันโทพระพุทธเจ้า พระโคนาคมพระพุทธเจ้า พระกััสสปะพระพุทธเจ้า ทั้ง ๓ พระองค์เป็นแบบสัทธาธิกะ ทำไมมี วรรณทั้ง ๔ ครับ

ตอบผมด้วย ????? อิอิอิ

7. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    สอบถามนิดนึงนะครับว่า

ทำไมคุณ J47 มีไอพีเหมือนคุณ ต้นละ ทุกตัวเลยครับ

ถ้าเป็นพี่น้องกัน หรือเป็นญาติกัน แนะนำให้สอบถามจากคุณต้นละได้ครับ เขามีความรู้อยู่พอสมควรครับ

ผมตอบคำถามคุณ J47 เป็นคำถามสุดท้ายนะครับ
    เพราะผมต้องไปทำงานต่อครับ

เรื่องกรรมที่ทำ ก็ต้องใช้ครับ ขึ้นกับวาระบุญ หรือ วาระบาปที่ต้องรับครับ

ยกตัวอย่างนะครับ

ถ้าผมฆ่าคนตาย ไม่ได้หมายความว่า ผมจะต้องโดนคนอื่นมาฆ่าตายคืนตลอดไป (อาจโดนฆ่าก็ได้) แต่ผมอาจจะทยอยโดนกรรมตามทวงคืนหลายชาติ เช่น ชาตินี้ผมอาจจะป่วยบ่อย เพราะกรรมจากการฆ่าคน ชาติหน้าผมอาจเกิดเป็นสัตว์และถูกฆ่า เป็นต้น

ดังนั้น กรรมที่แต่ละคนต้องรับจะแตกต่างกันครับ ยกตัวอย่างง่าย ๆ ว่า ถ้าผมฆ๋าคนตายชาตินี้ ผมอาจไม่โดนประหาร แต่รับโทษติดคุกแทน ระหว่างติดคุก ผมต้องทุกข์ทรมานทั้งทางกายและใจ ซึ่งเท่ากับผมรับกรรมไปส่วนหนึ่งแล้ว ส่วนกรรมที่เหลือก็ต้องรอรับจนกว่าจะครบครับ

ยกเว้นว่า ผมมีความดีมาก จนสามารถเข้าพระนิพพานได้ครับ

โมทนา

8. J47

ในเว็ป เขียนไม่ตรงกับพุทธโอวาท และในพระไตรปิฏก นะครับ

9. ผู้มีสติ1

ผู้มีสติ1 เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009
    เคยเห็นรูปพระเจ้าอยู่หัวของเรายึ้มแบบ น่ารัก น่าบูชาที่ไหมครับ

ดูเอานะครับ

พระ บาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว พร้อมทั้งพระบรมวงศานุวงศ์ เสด็จ ทั้งคณะ ไปปิดทอง

ฝังลูกนิมิต ที่วัดท่าซุงโดยพระองค์เอง และก็ได้นิมนต์ เป็นการส่วนตัว หลวงพ่อพระเดชพระคุณ

พระราชพหรมยาน หลวงพ่อฤษี เข้าวังหลายวาระ แม่กระทั้งที่วังภูพิงค์ราชนิเวศเชียงไหม่

ก็ได้เสวนากันด้วย ระหว่างหลวงพ่อฤษี กับนายหลวงของเรา

เป็นที่รู้กันว่า พระองค์ใด รูปใดก็ตาม ที่พระเจ้าอยู่หัวของพวกเราทรงเสด็จ ทรงไปหา ทรงได้พูดคุย

เสวนาด้วย พระภิษูรูปนั้น จะต้องมีคุณธรรมพิเศษ อย่างแน่นอน พูดง่ายๆว่าพระท่าน

ที่พระองค์ทรงพบปะด้วย ต้องไม่ธรรมดา

เทปชุดทูลถวาย พระเจ้าอยู่หัว พระองค์ท่านก็ได้ขอร้องไห้หลวงพ่อ ฤษี ทรงอัดเป็นเสียงเทศน์สอน เป็นกรณ์พิเศษ ในเว็บนี้ก็มี ลองอ่านดูนะครับ

องค์ล่าสุดที่ท่านเสด็จ ก็น่าจะเป็นหลวงพ่อคูณ

นอกนั้นพระที่ดังๆ (ผมไม่ได้ปรามาสนะครับ แต่พระองค์ไม่เคยเสด็จ)

แค่นี้ก็น่าจะพอนะครับ ที่เป็นการสงสัยในองค์หลวงพ่อฤษี

อนุโมทนาครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      3.1 KB
      เปิดดู:
      95
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 พฤษภาคม 2010
  10. Komodo

145
    คุณต้องเข้าใจ เขตพระศาสนานะครับ

คำว่า เขตพระศาสนาหมายถึง เขตแดนที่พระพุทธองค์ได้เผยแพร่ธรรมครับ

ยกตัวอย่างในปัจจุบัน ประเทศไทย ถือว่าเป็นเขตพระพุทธศาสนา

ส่วนต่างประเทศ (บางประเทศ) ที่ไม่มีศาสนาพุทธ ก็ถือว่า นอกเขตพระศาสนาครับ

เรื่องวรรณะทั้ง 4 ก็ไม่เห็นแปลกเลยครับ เพราะวรรณะทั้ง 4 ไม่ได้จำแนกว่า คนวรรณะที่ต่ำกว่าจะเป็นคนไม่ดีนะครับ ความดีไม่ได้ขึ้ันกับวรรณะครับ
    ลองอ่านพุทธประวัติดูนะครับ ตอนที่พระพุทธเจ้าออกบวชครับ

โมทนา

11. J47

ลองถามพี่ต้น ดูนะครับว่าใคร สมัครเว็ปพลังจิตให้พี่เขานะครับ
    แล้วท่านจะรู้ว่า ไอ... อะไรนะครับ ทำไมเหมือนกันนะครับ

12. J47

ผมกล่าวถึง เขตที่พระพุทธเจ้าอุบัติขึ้น แล้วประกาศศาสนานะครับ ไม่ได้กล่าวถึงต่างประเทศนะครับ

13. ผู้มีสติ1

ผู้มีสติ1 เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009
    เราๆ ท่านๆ ถามตัวเองก่อนดีไหม

ศีลห้าบริสุทธิ์ครบถ้วนดีแค่ไหน

ดีพอหรือยัง เรารเป็นใคร

ดูตัวเอง รู้จักตัวเองก่อนดีไหม

กิเลสพวกเรายังสูงท่วมหัวกันอยู่นะ เราก็แค่ปุถุชน คนธรรมดา

แล้วเราจะไปวิพากษ์วิจารณ์พระท่าน ที่มีศีล 227ข้อ

ผมว่า รู้จักตัวเองไห้ดีมากกว่านี้ จะดีกว่านะครับ

ความดีอย่างพวกเราที่มีกันอยู่ ทรงกันอยู่

แค่เดินเฉียดวัง ผมว่าบางทีอาจจะโดนทหารไล่เอาก็ได้นะครับ

14. Komodo

145
    งั้นคงต้องศึกษาจากพระไตรปิฎกเอาเอาเองครับ

เพราะคงไม่มีใครสอนคุณ J47 ได้ เนื่องจากพระพุทธเจ้าปรินิพพานแล้ว

หรือไม่ คุณคงต้องไปเข้าเฝ้าพระพุทธองค์ในพระนิพพานครับ

ลองอ่านในพระไตรปิฎกดูครับ ถ้าพระองค์จะเลี่ยงก็ทำได้
    แต่พระองค์ยอมรับกฎแห่งกรรม เพื่อยืนยันว่า แม้แต่พระองค์ก็หนีไม่พ้นกฎแห่งกรรม

อธิบายเพิ่มว่า ที่พระองค์รับนั้นเป็นเศษกรรมครับ เพราะความดีของพระองค์มีเยอะมาก

ส่วนพระโมคคัลลานะนั้น เป็นกรรมที่ต้องรับครับ
    แม้จะเลี่ยงได้ก็ตาม แต่พระองค์ก็ยอมรับกฎแห่งกรรมในครั้งนี้

เช่นเดียวกัน พระพุทธเจ้าสามารถเจริญอิทธิบาท 4
    เพื่อให้อายุยาวถึง 1 กัปป์ก็ได้ แต่พระองค์ไม่ทำ
    เพราะพระองค์ต้องการสอนพวกเรา ให้เข้าใจว่า

เกิด แก่ เจ็บ ตาย เป็นเรื่องธรรมชาติ
    แม้นพระพุทธองค์ก็หนีความตายไม่พ้นครับ

โมทนา

15. Komodo

145
    ครับ ผมก็ไม่ได้ว่า คุณเป็นคุณต้นละนะครับ
    ผมแค่ถามว่า ถ้าอยู่บ้านเดียวกัน ใช้อินเทอร์เน็ตไอพีเดียวกัน
    น่าจะถามคุณต้นละ และให้คุณต้นละอธิบายครับ

เพราะคุณต้นละมีความรู้ที่สามารถอธิบายให้คุณเข้าใจได้ครับ
    เขามีความรู้มากกว่าผมอีกครับ ดังนั้นถามเขาจะเข้าใจได้ง่ายกว่าครับ

โมทนา

16. Komodo

145
    โมทนาครับ เทปที่หลวงพ่อฤาษีลิงดำเทศน์ถวายในหลวง คือ
    หมวด "จริต 6" ครับ

17. J47

ครับ ผมก็ยังไม่ได้ว่าท่านนิครับ ว่าท่านคิดว่าเป็นคนเดียวกันไหม ????
    เป็นเครื่องที่ทำงานนะครับ
    บางเรื่องจะถามคนที่เขาไม่เกี่ยวข้องได้งัยล่ะครับ ใช่ไหม ถามคนที่ตั้งคำถามหรือเกี่ยวข้องเลย

อีกอย่าง พี่ต้นละ เขาเป็นศิษย์หลวงพ่อฤาษี ถามให้โดนด่..........เหรอครับ อิอิ

18. Komodo

145
    โมทนาครับ งั้นคุณ J47 ต้องลองค้นในพระไตรปิฎกดูครับ

ผมได้ตอบไปแล้วครับว่า วรรณะ ทั้ง 4 ไม่ได้เกี่ยวกับการเป็นคนดี หรือ คนไม่ดีครับ

คนดี อาจเกิดมาเป็นขอทานก็ได้ แต่เขามีความดีอยู่ในตัวเอง ถ้าอ่านพุทธประวัติจะเห็นได้ว่า มีขอทานบรรลุเป็นพระโสดาบันหลายองค์ครับ แม้แต่นางงามเมืองก็บรรลุพระโสดาบันได้เช่นกันครับ

ส่วนในสมัยของพระพุทธเจ้าแต่ละพระองค์นั้น ก็มีวรรณะทั้ง 4 เช่นกันครับ

พระพุทธเจ้าแบบศรัทธาธิกะ คนไม่ดีจะเกิดในเขตพระศาสนาของท่านน้อยครับ แต่ในศาสนาของพระพุทธเจ้าแบบวิริยาธิกะ คนไม่ดียิ่งเกิดยากครับ หรือ จะกล่าวได้ว่า มีแต่คนดีมาเกิด

แต่คำว่ามีแต่คนดีมาเกิด ก็อาจจะมีคนไม่ดีมาเกิดได้บ้างเล็กน้อยครับ คิดง่าย ๆ ว่า ถ้ามีสัตว์มาเกิดได้ คนมีบุญมากกว่าสัตว์ก็ย่อมมาเกิดได้ครับ

ก็เหมือนคนในปัจจุบันครับ อย่างผม

ดูเหมือนจะเป็นคนดี แต่ก็ไม่ใช่คนดี
    แม้ตัวผมจะมองตัวเองเลว แต่บางคนอาจไม่ได้มองผมเลว

เรื่องแบบนี้ก็เช่นกันครับ เรื่องบางเรื่อง ต้องลองไปเกิดดูครับ
    อ่านแต่หนังสือเพียงอย่างเดียวไม่ได้ครับ

พระพุทธองค์เลยสอนหลักกาลามสูตร 10 ครับ

โมทนา

ผมตอบเท่านี้นะครับ ถือว่าแลกเปลี่ยนความเห็นกันเยอะแล้ว
    และผมได้ตอบไปเยอะแล้วครับ

19. J47

ครับ ถึงได้บอกงัยครับ ผมชอบอ่านพระไตรปิฏก และเชื่อในพระไตรปิฏก

ไม่ว่าใครต้องรับผลกรรมหมดนั้นล่ะครับ ( พระพุทธเจ้าเองพระองค์ก็ทรงอยู่ใต้กฏธรรมชาติ )

" พระพุทธเจ้าสามารถเจริญอิทธิบาท 4
    เพื่อให้อายุยาวถึง 1 กัปป์ก็ได้ แต่พระองค์ไม่ทำ "​
    พระองค์เทศน์จริงครับ

แต่อย่าลืมนะครับ มีพุทธพยากรณ์ว่า " องค์พระทศพลพระองค์ปัจจุบันมีพระชนมายุ ๘๐ พรรษา " มาหลายอสงไขยแล้วนะครับ
    ถ้าจำไม่ผิดตั้งแต่ องค์พระทศพลสิทธัตถะพระพุทธเจ้ามั้ง ครับ

20. J47

ออ............ไม่เกี่ยวกัน ความรู้ไหมครับ อิอิ
    ทุกๆๆวรรณะบรรลุ ได้หมดนั้นล่ะครับ ( นอกจากอนันตอริยกรรม นะครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤษภาคม 2010