ทุกคนเข้ามาทางนี้คราบ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย เปรมจะทำดี, 16 พฤษภาคม 2010.

1. จันทโค

จันทโค เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2009
    ใจเย็นๆๆๆครับท่านพี่ไซ....
    :cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool:

2. จันทโค

ท่านอร....ครับท่านอย่าจริงจังขนาดนั้นสิครับ ยังไม่มีประโยคไหนเลยที่เถียงนะครับ ท่านเป็นไรมากป่ะครับ อิอิ

ลองอ่านดูนะครับ

“ พระเจ้าข้า ข้าแต่พระผู้มีพระภาคผู้เจริญ ก็พระภนิษฐภคินีของพระองค์จักไม่มีโอกาสได้สำเร็จพระพุทธภูมิเลยหรือ พระเจ้าข้า” พระคุณเจ้ารูปนั้นถวายนมัสการกราบทูลถามขึ้นอีก

ลำดับนั้น พระจอมไตรโลกนาถปุราณทีปังกรสัมมาสัมพุทธเจ้าจึงทรงพิจารณาดุในอดีตภาคก็ทรงทราบว่าพระกนิษฐภคินีสุมิตตากุมารีเจ้าได้เคยมีพุทธภูมิปณิธานไว้นานนักหนา แต่ครั้งเป็นมาณพแบกมารดาว่ายน้ำข้ามมหาสมุทรเป็นเดิม เมื่อทรงพิจารณาดูในกาลส่วนอนาคตภาค ก็ทรงทราบว่าพระน้องนางเจ้าอาจสำเร็จซึ่งพระพุทธภูมิปณิธานได้ จึงทรงมีพระพุทธฎีกาว่า

“ดูกรภิกษุ กาลข้างหน้าในอนาคตนับแต่นี้ไปอีก 16 อสงไขยหนึ่งแสนมหากัปป์จักมีพระพุทธเจ้าพระองค์หนึ่งทรงพระนามว่าสมเด็จพระทีปังกรซึ่งเป็นนามเสมอกับด้วยเรานี้ จักเสด็จมาอุบัติตรัสในโลก ในกาลนั้นแล สมเด็จพระพุทธเจ้าพระองค์นั้นจักได้กล่าวพยากรณ์ซึ่งพระภคินีของเรา พระน้องนางจักได้รับลัทธยาเทศในสำนักของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์นั้น ”

แค่นี้ก็รู้แล้วว่าได้รับพยากรณ์ว่าจะสำเร็จเป็นพระพุทธเจ้าไหม !!!!!! นะครับ

3. Namushakamunibutsu

Namushakamunibutsu เป็นที่รู้จักกันดี

แน่นอนครับ... ตอนนี้รู้จากจินตนาการเหมือนที่ไอน์สไตน์จินตนาการ
    แต่ในกาลภาคหน้าเราจะรู้เพราะเห็นตามธรรมชาติจริงแท้ *0* อิอิ

อนาคเต กาเล สัมมาสัมพุทโธ โหมิ...สาธุ

หลวงปู่สดผู้เป็นโพธิสัตว์บารมีกล้าแกร่งดุจแก้วบรมจักร ได้รวบรวมเหล่าพุทธภูมิไว้มากมาย ร่วมกันสะสางธาตุธรรม เป็นเครือข่ายแห่งโพธิสัตว์
    ด้วยเจตนารมณ์ร่วมกัน คือไปให้ถึงที่สุดแห่งธรรม ปิดมหาจักรวาล...

"ละธรรมดำ ยังธรรมขาวให้เจริญ"

4. จันทโค

น่ารักจัง น้องจขกท...
    จำเก่งนะเนี่ยะ( พี่พงษ์......กล่าว)
    ไม่มีอะไรที่รุนแรงครับ อิอิ
    ถ้ามีคนใดคนหนึ่งคิดว่ารุนแรง คนนั้นๆล่ะครับ ชอบความรุนแรง อิอิอิ

5. จันทโค

อิอิ
    ถูกต้องแล้ว คร๊าบๆๆๆๆๆ

6. จันทโค

ใช่แล้วครับ น้องจ๊อบ
    ขอให้น้องจ๊อบ( แบบวิริยาธิกะ ๘๐ อสงไขยกับเศษอีก ๑๐๐,๐๐๐ มหากัปป์ ) สำเร็จเร็วๆๆนะครับ
    สำเร็จวันไหนพี่จะไปฟังเทศน์ท่านน้องจ๊อบเป็นคนแรก อิอิ

7. จันทโค

ทั้ง ๒ พระองค์เป็นคติพระโพธิสัตว์ทางมหายานนะครับ
    แต่คติพระโพธิสัตว์ทางเถรวาทไม่มีปรารถนาแบบนั้น
    คติทางเถรวาท บำเพ็ญบารมีให้เต็ม ๓๐ ทัศน์แล้วตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้าแล้วโปรดสัตว์
    ครับ
    อิอิ

8. อรชร

อรชร เป็นที่รู้จักกันดี

ยอมค่ะ ท่านผู้มีอายุ

ผลของการศึกษา ก็มีค่าตรงที่ว่า เราได้ นำความรู้ ความสามารถ ที่ร่ำเรียนมานำมาประพฤษ ปฏิบัติ หรือเปล่า ผลของการปฏิบัติ ก็อยู่ที่เราสามารถ สำรวม กาย วาจา ใจ ได้มากน้อย แค่ไหน นะคะ

สัพพะปาปัสสะ อะกะระณัง

การไม่กระทำบาปทั้งปวง ด้วย กาย วาจา ใจ<O:p

กุสะลัสสูปะสัมปะทา<O:p

การทำกุศลให้ถึงพร้อม ด้วย กาย วาจา ใจ<O:p

สะจิตตะปะริโยทะปะนัง<O:p

การทำจิตของตนให้บริสุทธิ์ปราศจากสิ่งเศร้าหมอง
    <O:p

เอตัง พุทธานะสาสะนัง นี้เป็นคำสอนของพระพุทธเจ้าทั้งหลาย

เจริญในนธรรม นะคะ

ปกติแล้ว ไม่มีใครหรอก นะคะ ที่จะมาต่อความยาว กับสตรีเพศ นะคะ ไม่ตอบแล้ว นะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 พฤษภาคม 2010
  9. Namushakamunibutsu

Namushakamunibutsu เป็นที่รู้จักกันดี

มหายานกะเถรวาทก็เหมือนกันแหละครับ... แค่มหายานใช้ภาษาสันสกฤตเอง
    คือแบบว่าความเพียรพิเศษไงครับ ตามมหาปณิธาน... ประมาณนั้นครับ อิอิ
    แต่บารมี30ทัศของมหายานไม่เหมือนเถรวาทนะครับ แต่เป็นนัยเดียวกัน
    สรุปคือ เหมือนกันแต่คนละสำนวน... อิอิ สาธุ อามีทอฟอ

10. เปรมจะทำดี

เปรมจะทำดี เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2009
    สนุกจังคับ

สนุกจังคับ

11. Namushakamunibutsu

อิอิ ท่านพี่อรชร (พี่รึเปล่าไม่รู้ ผมเรียกพี่ไว้ก่อน...อิอิ)
    เอาน่า...เจริญสติดีแล้ว ก็สกัดผัสสะ เวทนา ตัณหา อุปาทานได้เองครับ
    เมื่อจิตตอบสนองต่อผัสสะในทางที่เจริญ กาย วาจา ใจ ย่อมสำรวม
    อุปาทานก็เบาบาง แม้กระทบมาก ก็กระเทือนน้อย...

แต่ว่าไม่ใช่ง่ายๆนะครับ...แต่ที่พี่ต้นทำ ไม่ใช่การต่อความยาวครับ
    ประมาณว่าชอบอธิบายให้เข้าใจไงครับ...
    ฝ่ายนึงชอบอธิบายให้เข้าใจ อีกฝ่ายนึงคิดว่ามาเถียงก็...จบสิครับ

หากมองในแง่ดี มันก็ไม่มีอะไรเลยนะครับ
    สกัดผัสสะทางตา หู จมูก ลิ้น กาย ใจ... เวทนา(ความรู้สึก)ย่อมเปลี่ยนทิศทาง
    สู่ตัณหา(ความอยาก/ไม่อยาก) สู่อุปาทาน(ตัวกู-ของกู)ที่น้อยลง
    มันก็ออกมาเป็นความไม่เดือดร้อนไงครับ...ถ้าสกัดผัสสะ ให้จิตมันปรุงเวทนาออกมาเป็นความรู้สึกเชิงบวกซะอย่าง...

สาธุรติ ธารฺมสวสฺตีรติ...

12. จันทโค

อยากรู้ต้องคอยดูเองครับว่าปฏิบัติไหม !!!!
    เป็นอะไรมากป่ะครับ ทำไมจริงจังกับชีวิตขนาดนั้น
    อย่าคิดแบบนั้นสิครับ
    เล่าให้ฟังเฉยๆๆนะครับ
    อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 พฤษภาคม 2010
  13. จันทโค

อิอิ
    ถูกต้องแล้วคร๊าบๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

14. จันทโค

ครับผม
    สักวันหนึ่ง จ๊อบกับพี่ ก็จะรู้เรื่องนี้ดีครับ
    อิอิ

15. Namushakamunibutsu

จามแล้วสนุกไงครับ อิอิ ยาวเลย... หัวเราะสร้างบรรยากาศหน่อยครับ

ห้า ห้า ห้า ห้า ห้า . . . . . ^_^ ฮัดจิ้วววววว ...คือผมมาเตือนนะ...
    คือว่าคุณไม่ควรเตือนแบบนี้นะ... ผมทำดีแล้วนะ... คุณไม่คิดถึงความรู้สึกน้องหรือยังไง... คือว่า ผมก็ทำตามมาตรฐานนะครับ... ถ้าลองเป็นคุณหละ... แต่ผมหวังดีนะ...*%&%#)&(_&_(&*%&^$%$##$@$#@%@%%$@
    บารมี30ทัศ!!! โอ้ เหตุปัจจัยซึ่งกันและกัน ช่างซับซ้อน... เห็นมั้ยครับ
    ทุกๆเรื่องสัมพันธ์กัน มีวาระเกี่ยวข้องกันเสมอ... เด็ดดอกไม้สะเทือนถึงซุปเปอร์คลัสเตอร์... *0*

16. จันทโค

:cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 พฤษภาคม 2010
  17. จันทโค

อิอิ
    มันมากเลย

18. Namushakamunibutsu

ง่ะ รู้ได้ไงอะครับ ผมไม่เคยบอกพี่หนิครับ *0* งง...
    อิอิ ตัวตนเราในแต่ละชาติก็คนละคนกันแล้วครับ... ถ้าเป็นตอนนั้นคงจะ...

19. จันทโค

อืม.....
    พี่มีเจโตปริยญ........ นะครับ อิอิ
    ล้อเล่นนะครับ

20. J47

J47 เป็นที่รู้จักกันดี

เหรอครับ ?????
    งั้นทายใจน้องหน่อยสิครับ