ท่องคาถาพระอินทร์แล้วเกิดอาการแปลก ๆ ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย indyplus, 17 กรกฎาคม 2009.

1. indyplus

indyplus เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ผมลองสวดคาถาพระอินทร์ดูนะครับ รู้สึกว่าเป็นคนที่หัวไม่ค่อยดีเท่าไร ก็เลยลองสวดคาถานี้ดูน่าจะทำให้ความจำดีขึ้น

"สหัสสเนตโต เทวินโท ทิพพจักขุง วิโสธายิ"

อาราธนาอำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย สิ่งศักดิ์สิทธิ์ เทพเทวดาทั้งหลาย คุณบิดามารดา และท่านพระอินทร์เป็นที่สุด

หลับตาแล้วก็ตั้งจิตสวด ๙ จบ

ไม่รู้นึกอย่างไร เห็นว่ามีคำว่าทิพพจักขุง สงสัยจะเหมือนเปิดตาทิพย์กระมัง ก็เลยลองกำหนดจิตไว้ที่ตำแหน่งตาที่ ๓ ตรงกลางหน้าผากแล้วก็เริ่มสวดครับ

พอเริ่มสวดไปสักพัก อาการแปลก ๆ ก็เริ่มปรากฎ มีอาการวูบเหมือนจิตจะดิ่งเหมือนโดนแรงดึงดูดอะไรบางอย่างดึงจิตออกไป รู้สึกวูบ ๆ เป็นระยะ ๆ หลับตาอยู่เห็นแสงประมาณสีเหลืองอ่อน ๆ กระพริบอยู่ที่ปลายตาทั้ง ๒ ข้าง กระพริบ ๆ วูบ ๆ อย่างเร็วอยู่ตลอดการสวด

และแล้วอารมณ์กลัวอย่างบอกไม่ถูก ก็ปรากฎออกมาครับ (สงสัยจะกลัวตาย) ใจหนึ่งคิดเอาอย่างไรดี เลิกสวดเลยดีไหมนี่ อีกใจก็แบบว่าตั้งใจไว้แล้วว่าจะสวดให้ครบ ๙ จบ ก็เลยตัดสินใจสวดต่อจนครบ ๙ จบ แต่ดึงจิตคิดถึงอำนาจคุณพระศรีรัตนตรัยขอให้สวดจบตามที่ตั้งใจไว้ อาการก็เบาลงครับ ไม่รู้เพราะความกลัวหรือเปล่า สมาธิก็เลยไม่นิ่งเหมือนช่วงแรก ด้วยความกลัวก็เลยพยายามบังคับจิตไม่ให้ไหลไปตามแรงดึงดูด ปรากฎว่าสวดจบ ๙ รอบแบบขนลุกซู่เลยครับ เป็นครั้งแรกที่สวดมนต์แล้วเป็นแบบนี้

แต่ที่น่าแปลกอีกอย่างก็คือ ผมเป็นคนสายตาสั้นนะครับ เวลามองอะไรถึงใส่แว่นก็จะเบลอ ๆ หน่อย พอสวด ๙ จบเสร็จ พอลืมตาขึ้นมาก็เห็นภาพข้างหน้าชัดแบบใสปิ๊ง เหมือนคนสายตาปกติอยู่ช่วงหนึ่ง พอไปสักพักก็กลับมาเห็นเป็นแบบคนสายตาสั้นเหมือนเดิม

อาการแบบนี้ มีท่านใดพอจะให้คำแนะนำได้หรือไม่ครับว่าเกิดอะไรขึ้นกับผม ???

2. นุภาวัฒน์

นุภาวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

ดีแล้วครับ ทำต่อไปเรื่อยๆนะครับ มีพระอยู่กับใจ และมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองอยู่ตลอดถ้าเราสวดมนต์หรือคาถาทุกวัน อนุโมทนาสาธุครับ

3. chanu-123

chanu-123 เป็นที่รู้จักกันดี

เขาใช้คาถาบทนี้แหละครับสำหรับเบิกเนตรพระพุทธ
    และใช้เสกน้ำล้างหน้าเป็นประจำทุกค่ำเช้า
    ใช้พ่นตาแดง ตาต้อ ตากุ้งยิง ตาเจ็บ ตาอักเสบ สรุปคือ ใช้เกี่ยวกับตา ไม่เกี่ยวกะยายนะ อิอิอิ

4. ฮุโต๋

ฮุโต๋ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2009
    คาถาพระอินทร์

โมทนาสาธุด้วย ทำไปเรื่อย ๆ อย่าไปสนใจอาการทางกาย อย่าดึงความรู้สึก แล้วจะพบความเป็นทิพย์เอง

5. kengrukmay

kengrukmay สมาชิก

23 สิงหาคม 2009
    อืมครับขอให้หายจากสายตาสั้นนะครับ
    kang2_you@hotmail.com

6. นานาจิตัง

นานาจิตัง สมาชิกใหม่

16 กรกฎาคม 2010
    อนุโมทนากับผู้สวดคาถา

สวดคาถาสำริดผล ขอให้ได้อนิสงค์ และอานุภาพรักษาตัวนะคะ:cool:

7. Sinderking

Sinderking เป็นที่รู้จักกันดี

เสียดายถอดสมาธิออกมาก่อน ไม่งั้นถ้าข้ามจุดนั้นไปได้ จะได้เจออะไรดีๆมากมายครับ แต่ไม่เป็นไร ผมก็เคยกลัวตายเหมือนกัน ทำไปเรื่อยๆครับ ครั้งนี้เกิดอะไรแปลกๆ ก็ขอให้รู้ไ้ว้เฉยๆ อย่าถอดจากสมาธิ

8. TPC

TPC เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2012
    =====

รบกวนขอทราบครับว่า พระอาจารย์ท่านใดใช้คาถานี้ เปิด พระเนตร พระพุทธรูปครับ ไม่เคยได้ยินครับ ขอความรู้ด้วยครับ
    ในคาถา คำว่า ทิพพจักขุง ที่ถูกต้องให้เปลี่ยนเป็น ทิพยะจักษุง ครับ

9. Pukku

Pukku เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนไปสอบนึกคำตอบไม่ออก ท่องบทนี้ปรากฏว่าผลสอบออกผ่านค่ะคาถานี้ศักดิ์สิทธิ์มาก

10. chatyamn

chatyamn เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    ผมใช้แล้ว ส่วนใหญ่จะสอบได้ที่หนึ่งทุกทีเลย.....ก่อนอ่านหนังสือ ท่องคาถานี้ก่อนนะ จำได้ดีมาก.

11. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    ก่อนอ่านหนังสือให้นึกถึงพระพุทธเจ้า นึกถึงพระอินทร์ ท่องนะโม 3 จบ แล้วท่อง "สหัสสเนตโต เทวินโท ทิพจักขุง วิโสทายิ" ๗ ครั้ง จะทำให้จำได้ หรืออธิษฐานให้ได้อ่านที่จะออกข้อสอบ ให้จำได้ให้หมด

12. daowdeaw

daowdeaw เป็นที่รู้จักกันดี

ยิ่งถ้ามีทาน ศีล ภาวนา ปัญญา คาถาจะยิ่งศักดิ์สิทธิ์มากขึ้น

13. chatyamn

chatyamn เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    ก่อนอ่านหนังสือ ก็ท่อง 9 จบ เลย แล้วค่อยอ่านหนังสือจะจำได้ดี....ตื่นนอนตีสี่ตีห้า มาอ่านหนังสือสมัยผมเรียนนะ.......ทำทุกวัน ทำประจำ ทำให้ชิน ชินแล้วก็เกิดฌานเอง.....ตอนสอบ ก็คว่ำข้อสอบสละเวลาท่องในใจอย่างตั้งใจ 9 จบ แล้วทำข้อสอบ.....ข้อไหนไม่แน่ใจ ท่องเอาก็ได้ ให้สัมผัสที่ใจ ความรู้สึกแรกที่เราอยากกากบาท ข้อไหนกาเลย อย่าสงสัย อย่าคิดไปเอง รังเลไม่ได้ สัมผัสที่ใจ ความรู้สึกแรกที่ใจสัมผัสนั้นคือของจริง ของถูก.
    บางคนไม่อ่านหนังสือมาเลย ท่องแล้วกาอย่างเดียวผ่านเฉยเลย แต่ผมไม่แนะนำ อย่างแรกเราต้องช่วยตัวเองก่อน....อ่านหนังสือก่อนสอบทุกวัน ปกติยิ่งต้องอ่านทุกวันจะสอบหรือไม่ก็ตาม.....ถ้าคุณได้อย่างที่ผมได้ จะไม่มีอะไรในโลกที่คุณจะไม่รู้ ไม่สามารถ มันจะสามารถกำหนดรู้ได้ทุกเรื่องด้วยนะ....สิ่งที่ไม่รู้ก็รู้ได้...เอาแค่ข้อสอบก่อน ตามนั้น พยายามอีกนิด ศรัทธานำครับ.....

สัณฐ์