**** ท่องศีล 5 กับบท อิติปิโส พารวย จากหลวงพ่อบุญมี ****

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย korn95, 9 กรกฎาคม 2014.

1. korn95

korn95 เป็นที่รู้จักกันดี

**** ท่องศีล 5 กับบท อิติปิโส พารวย จากหลวงพ่อบุญมี ****

ท่องศีล 5 กับอิติปิโสพารวย ได้เงินเพราะท่องศีล 5 กับ อิติปิโส บูชาพระพุทธเจ้า แล้วได้เงินไม่ขาดสาย ไม่ต้องนับว่าท่องเท่าใหร่ท่องให้ได้มากที่สุด เหนื่อยก็หยุด บางวันผมท่องหลายร้อยครั้ง หมดหนี้เพราะท่องศีล 5 กับอิติปิโส ผมก็ใหว้พระทุกวัน นั่งสมาธิทุกวันมารก็ไม่เว้น พอท่องศีล 5 กับอิติปิโสแล้วมารหรืเจ้ากรรมนายเวรจะขัด โชค ลาภเราไม่ได้ ท่องข้อปาณาติปาตา- ถึงข้อสุรา ขับรถไปก็ท่อง คุยงานกับลูกค้าท่องในใจ เพราะศีล 5 จะคุ้มครองเรา ศีล 5 สูงกว่าทำทาน เป็น ร้อยปี - ทานเป็นเบื้องต้น - ศีลเป็นเบื้องกลาง - ภาวนาเป็นเบื้องสูง

หลวงบุญมีท่านบอกมา มารกับเจ้ากรรมนายเวร จะสู้อำนาจศีล 5 กับพระพุทธเจ้าไม่ได้ครับ เขาเลยขัดลาภเราไม่ได้ครับ ผมเห็นผล ใน 1 เดือน แล้วแต่บุญบารมีส่วนบุคคลนะครับ และการหมั่นสวดภาวนาและรักษาศีล เดือนนี้ผมได้เงินหลายแสน เกือบหมดหนี้แล้วครับ เงินบางส่วนแบ่งไปทำบุญด้วยครับ ยิ่งให้ยิ่งได้ครับได้ผลช่วยบอกต่อด้วยจะเป็นกุศลแก่เรามาก ตอนนี้คนตกทุกข์ได้ยากกันมาก แต่ถ้าท่องไปเขาจะไม่กล้าผิดศีล บุญก็เกิด เงินก็จะมาเองครับ ...

ทาน รักษาศีล ภาวนา เราต้องทำเอง ไม่ต้องไปขอยืมจากคนอื่น

ดังคำสอนที่พระพุทธองค์ ตรัสว่า

อัตตาหิ อัตโนนาโถ " ตนแล เป็นที่พึ่งแห่งตน "

...

สาธุเจริญในธรรมทุกท่าน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กรกฎาคม 2014
  2. korn95

korn95 เป็นที่รู้จักกันดี

ปาณา ติปาตา เวระมณี สิกขา ปะทังสะมาธิยามิ
    (ข้าพเจ้าสมาทานซึ่งสิกขาบท คือ เว้นจากการฆ่าสัตว์ด้วยตนเองและไม่ใช่ให้ผู้อื่นฆ่า)
    อทินนา ทาณา เวระมณี สิกขา ปะทังสะมาธิยามิ
    (ข้าพเจ้าสมาทานซึ่งสิกขาบท คือ เว้นจากการลัก ,ฉ้อ ของผู้อื่นด้วยตนเอง และไม่ใช่ให้ผู้อื่นลัก ฉ้อ)
    กาเม สุมิฉา จารา เวระมณี สิกขา ปะทังสะมาธิยามิ
    (ข้าพเจ้าสมาทานซึ่งสิกขาบท คือ เว้นจากการประพฤติผิดในกาม)
    มุสา วาทา เวระมณี สิกขา ปะทังสะมาธิยามิ
    (ข้าพเจ้าสมาทานซึ่งสิกขาบท คือ เว้นจากการพูดเท็จ คำไม่เป็นจริง และคำล่อลวง อำพรางผู้อื่น)
    สุราเมระยะ มัชชะปะมา ทัฏฐานา เวระมะณี สิกขาปะทัง สมาธิยามิ
    (ข้าพเจ้าสมาทานซึ่งสิกขาบท คือ เว้นจากการดื่มสุรา เมรัย เครื่องดองของทำใจให้คลั่งไคล้ต่างๆ)
    อิมานิ ปัญจสิกขา ปทานิ สมาธิยามิ(3 ครั้ง)
    (ข้าพเจ้าขอทรงไว้ซึ่งศีลทั้งห้าประการด้วยจิตตั้งมั่น)(3 ครั้ง)

(พระสวดรับรองว่า)
    ศีเลนะสุขคติงยันติ
    (ศีล นั้นจักเป็นเหตุให้ถึงความสุข) (ผู้ขอพึงรับ สาธุ )
    ศีเลนะโภคะสัมปะทา
    (ศีล นั้นจักเป็นเหตุให้ได้มาซึ่ง โภคทรัพย์) (ผู้ขอพึงรับ สาธุ )
    ศีเลนะนิพพุติงยันติ
    (และศีลนั้นยัง จะเป็นเหตุให้ได้ไปถึง นิพพาน คือความดับเย็นจากกิเลศ เครื่องเศร้าหมอง ทั้งปวง)
    ตัสสมา ศีลัง วิโสทะเย
    (ศีล จึงเป็นสิ่งที่วิเศษนักที่เธอทั้งหลายพึงยึดถือเป็นหลัก ประจำชีวิต ประจำจิตใจ ปฏิบัติ ให้ได้ ดังนี้ แล) (ผู้ขอพึงรับ สาธุ )

...

3. jiab_pink

jiab_pink เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2009
    สาธุ

4. พญายา

พญายา เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2012
    สีเลฯตอนท้ายก็ท่องด้วยหรือท่าน ข้าพเจ้าจะลองท่องดู

5. Earth n Water

Earth n Water เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2013

ขออนุโมทนาสาธุค่ะ

ขอโทษนะคะ ขอรบกวนถามเพื่อความแน่ใจค่ะว่า.....
    บท อิติปิโส นั้น มีบทสวดอย่างไรคะ ?
    ที่ถามเพราะมีบทสวดบางบทที่ขึ้นต้นด้วย
    .....อิติปิโส....น่ะค่ะ
    ตัวเองก็เลยไม่แน่ใจว่าเป็นบทไหนที่เรียกว่า..
    บท อิติปิโส

ขอให้ได้บุญมากๆนะคะ

----------------------------------------------

6. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    บทอิติปิโสที่ถามนั้น คือบทสรรเสริญพระพุทธคุณ ตามที่เคยท่องกันมาคือ

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ............เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ

กับอีกบทหนึ่งคือ พระคาถามงกุฏพระพุทธเจ้า

อิติปิ โส วิเสเสอิ อิเสเส พุทธนาเมอิ อิเมนา พุทธตังโสอิ อิโสตัง พุทธปิติอิ
    สำหรับอานิสงส์ของคาถานี้เป็นคาถาครอบจักรวาล เรานำไปใช้ในทางกุศลได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กรกฎาคม 2014
  7. Earth n Water

Earth n Water เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2013

ขอขอบคุณคุณ Buakwun มากๆๆๆค่ะ
    ฉันได้เคยแต่อ่านเจอหลายครั้งใน
    web นี้ คนเขาเอ่ยแค่...บทอิติปิโส
    ฉันพยามยามค้นหาชื่อ...บทอิติปิโส...ใน
    หนังสือสวดมนต์ที่ตัวเองใช้...อ่าน...ตามคำ
    สวดมนต์ทุกวัน ก็ไม่มีชื่อนี้

ได้เคยลองเขียนถามคนอื่นในกระทู้อื่น
    เมื่อมีใครเอ่ยถึงบทอิติปิโสว่า...มีบทสวดอย่างไร ?
    เขาก็ไม่ตอบ กลับบอกกลับมาว่า..." อะไรกัน ไม่รู้จัก
    บทอิติปิโส "

เลยตอบเองในใจตัวเองว่า....
    ถ้าฉันรู้ ฉันจะเมื่อยมือเขียนคำถามโดยเคาะอักษร
    ไทยมาทีละตัวทำไม เสียเวลาไปมาก กว่าจะ
    เขียนข้อความเสร็จสัก 1 ข้อความ
    ( เพราะ...ไม่มี...แป้นไทยให้ใช้พิมพ์ด้วย 10 นิ้วโดยสะดวก )

หลังจากนั้นมาก็เลยเดาเองว่า...บทอิติปิโส อาจเป็นบท
    " คำนมัสการพระพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ "
    เพราะขึ้นต้นด้วย ” อิติปิโส ” คือ........

" อิติปิโส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ
    วิชา จระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู
    อะนุตตะโร ปูริสะทัมมะสาระถิ สัตถาเทวะ
    มนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ( กราบ )

สะวากขาโต ภะคะวะตา ธัมโม สันทิฎฐิโก
    อะกาลิโก เอหิปัสสิโก โอปะนะยิโก ปัจจัตตัง
    เวทิตัพโพ วิญญูหิติ ( กราบ )

สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
    อุชุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
    ญายะปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
    สามีจิปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
    ยะทิทัง จัตตาริ ปุริสะยุคานิ อัฏฐะ ปุริสะ
    ปุคคะลา เอสะ ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
    อาหุเนยโย ปาหุเนยโย ทักขิเณยโย อัญชะลี
    กะระณีโย อนุตตะรัง ปุญญักเขตตัง โลกัสสาติ ( กราบ ) ”

...........................

ตัวเองชอบบทสวดนี้มาก ทั้งเพราะด้วยคำที่สวยและไพเราะมาก
    อ่านบทสวดนี้ทุกวันด้วยความเคารพรักเพราะเหมือนได้
    สัมผัสแรงเมตตาของพระพุทธเจ้าจนทำให้น้ำตาไหลก็บ่อย
    และเพราะซึ้งใจในขณะอ่านบทสวดนี้ด้วยแทบทุกครั้ง
    ไม่ทราบว่าเขาเรียกว่าอาการปิติหรือไม่นะ
    .............
    วันนี้เพิ่งมาทราบคำตอบจาก
    คุณ Buakwun ว่าบทอิติปิโสคือ
    บทเดียวกันกับ.....
    " คำนมัสการพระพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ " ......
    และกับอีกบทหนึ่งคือ....
    "พระคาถามงกุฏพระพุทธเจ้า".....
    ตามที่ฉันอ่านสวดมนต์
    ในหนังสือสวดมนต์ทุกวันอยู่แล้ว
    ดีใจที่ได้ทราบคำตอบแล้วค่ะ
    .....................
    ฉันได้ร่วมทำบุญซ่อมหลังคาพระวิหาร
    วัดปางค่า ในจังหวัดน่าน
    รวมถึงบุญอื่นๆที่ฉันได้ร่วมทำบุญถวาย
    วัดอื่นๆไปพร้อมๆกันในเดือนนี้และเดือนที่ผ่านๆมา
    ฉันขอแบ่งบุญให้คุณ Buakwun ด้วยค่ะ
    ขอให้คุณจงได้พบแต่กัลยาณมิตร
    ได้พบแต่สิ่งดีๆใชีวิต ได้เจริญทั้งทางโลก
    และทางธรรมจวบจนได้สำเร็จมรรคผลนิพพานอัน
    เป็นสิ่งสูงสุดนะคะ

8. น้องใหม่ 2008

น้องใหม่ 2008 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2014
    ]ลองสวดดูแล้วครับ