ท่านครับ ถ้าเจออีเมลแบบนี้ จะส่งต่อดีไหม

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย อาม, 30 กันยายน 2005.

1. อาม

อาม เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2005
    ท่านครับ ถ้าเจออีเมลแบบนี้ จะส่งต่อดีไหม
    สงสัยครับ

>>Subject: ส่งต่อให้เด็กด้วยนะถ้าคุณลบก่อนส่งต่อคุณก็ไร้ซึ่งมนุษยธรรมเกินไปแล้ว
    > >>> >>Date: Tue, 20 Sep 2005 07:30:22 -0800
    > >>> >> >
    > >>> >> >> >>>>> >>> >>>> >>สวัสดี ผมอายุ 29 ปี
    > >>> >> >>มีลูกแล้วผมและภรรยามีชีวิตที่แสนจะชื่นมื่นด้วยกัน
    > >>> >>>> >>ในที่สุด พระเจ้าอวยพรให้เราได้ลูกสาว เธอชื่อ
    > >>> >> >>ราเชล
    >>>> >>วัย 10
    > >>> >> >> >>>>> >>> >>>>ขวบ
    > >>ไม่นานมานี้แพทย์ได้ตรวจเจอว่าเธอเป็นมะเร็งในหัวสมอง
    > >>>มีแค่หนทางเดียวที่จะช่วยเธอได้
    > >>> >> >> >>>>> >>> >>>>คือผ่าตัดน
    > >>> >>>> >>>>โชคร้าย
    > >>> >>>ที่พวกเราไม่มีเงินพอที่จะจ่ายไปกับการผ่าตัด
    > >>> >> >> >>>>> >>> >>>> >>>> >>>>>>>>>>>>>>> >>>เอโอ แอล
    > >>(อเมริกันออนไลน์)
    >>>>>>>>>>>>>>>ได้ยื่นความช่วยเหลือพวกเรา
    > >>> >> >>>ทางเดียวที่พวกเค้าจะช่วยพวกเราคือ
    > >>> >> >> >>>>> >>> >>>>ทางนี้ช่วย
    > >>> >>>ผมส่งอีเมล์ฉบับนี้ถึงคุณและให้คุณส่งอีเมลฺฉบับนี้ถึงคนอื่นๆ
    > >>>เอโอแอลล์จะทำการตรวจและนับว่ามีจำนวนผู้ที่ได้รับได้รับอีเมลฉบับนี้เท่าไ
    หร่
    > >>> >> >> >>>>> >>>> >>>>>>>>>>>>>>> >>>ทุกๆคนที่เปิดอีเมลฉบับนี้
    >>>>>>>>>>>>>>>และส่งมันไปหาคนอื่นๆไปอีกอย่างน้อย
    > >>> >> >> >>>>>3 คน
    > >>> >> >>>>>>>>>>>>>>> >>>จะได้รับเงิน 32 เซนต์
    > >>> >> >> >>>>> >>> >>>> >>>โปรดช่วยพวกเราด้วย

อีเมลแบบเนี้ย ถ้าเราส่งต่อแล้วจะช่วยเขาได้จริงหรือ?
    ไม่เห็นว่าจะมีระบบอะไรสามารถตรวจเช็คได้เลย
    ผมก็คงจะถูกหลอกไปหลายครั้งแล้ว ที่ช่วยส่งต่อ

"ไม่รู้เหมือนกันค่ะว่าจริง ๆ แล้วมันเป็นยังไง แต่พี่ชายคนแรกของเอมที่มีประสบการณ์พอสมควรเตือนว่าไม่ควรทำตามอีเมล์ทำนองนี้ คือ ในความคิดเอม ถ้าเป็นการส่งต่อเผื่อว่าจะไปตกอยุ่ในมือคนใจบุญยินดีบริจาคก็ยังจะโอเคกว่าการบอกว่า ส่งต่อแล้วบริษัทจะให้เงินจากการที่มีการส่งต่ออีเมล์แบบนี้น่ะค่ะ คือ เค้าบอกว่าการส่งเมล์ที่ละมาก ๆ อาจทำให้ระบบพัง และถ้าจะดูแล้ว หากต้องการช่วยชีวิตคนจริง บริษัทก็ไม่น่าจะสร้างเงื่อนไขอะไรแบบนี้มา
    อีกอย่างหนึ่งคือ ไม่รู้ว่าเมล์นี้ล่องอยู่ในเน็ตนานแค่ไหนนะคะ เอมเห็นครั้งแรกเมื่อปีกว่าผ่านมาแล้ว"

2. PyDE

PyDE เป็นที่รู้จักกันดี

จะส่งหรือไมส่งก็ได้ครับ เมลลนี้ไม่มีผลอะไรกับใครทั้งสิ้น ^ ^

3. นายฉิม

นายฉิม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    ส่งหรือไม่ส่งต่างกันนะครับ ส่งก็คือได้ส่งครับ แต่ถ้าคุณไม่ส่งคุณก็จะไม่ได้ส่งแค่นั้นล่ะครับ อย่าคิดมาก

4. อาม

อาม เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2005
    ซับซ้อนจิงๆ เลย
    อ๋อ รู้แล้วครับ คนที่ยังไม่รู้ช่วยส่งต่อก็จะได้ทำบุญทางใจ
    แต่คนที่รู้แล้วว่าส่งไปไม่เกิดประโยชน์ ก็ควรจะเฉยๆ