ท่านผู้ใด ห้อยพระพุทธชินราชแล้วเกิดเหตุการณ์แบบนี้มั่งครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Bloodeagle, 8 ธันวาคม 2010.

1. Bloodeagle

Bloodeagle Active Member

ตามหัวข้อน่ะครับ คือตอนสวดมนต์ ผมสวดบท บูชาพระรัตนไตร กราบพระรัตนไตร นมัสการพระรัตนไตร ไตรสรณคม ยอดพระกัณไตรปิฎก ชินบัญชร พาหุง เกิดสิ่งนึงที่อยากเรียนถามว่า ตอนที่สวดบทเหล่านี้ ผมห้อยพระพุทธชินราชอยู่ ปรากฎว่าพระพุทธรูป องค์นี้ ขยับได้ คือหมุนไปหมุนมา หรือบางทีหมุนแล้วก็หยุด บางทีก็เลื่อนขึ้นเลื่อนลงบาง แกว่งไปแกว่งมาบ้าง อยากเรียนถามว่า สิ่งที่ผมกล่าวมานี้เกิดขึ้นเพราะอะไร ตอนแรกผมนึกว่าผมนึกไปเองเพราะผมอาจเคลื่อนตัว แต่เอาเข้าจริงกลับไม่ใช่ผมนั่งอยู่เฉยๆ พระก็ขยับ เป็นอย่างนี้ทุกวันตอนที่ผมสวดมนตร์ ช่วยตอบทีน่ะครับ

2. untear

untear Active Member

28 พฤศจิกายน 2010
    ไม่ทราบเหมือนกัน....ยังไม่บรรลุ หุ หุ

3. TTT333

TTT333 เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2008
    แขวนพระพุทธชินราชรุ่นไหนครับ ลองถ่ายภาพมาให้สมาชิกชมบ้างครับ ที่องค์พระขยับได้อาจมาจากตอนสวดมนต์จิตจดจ่ออยู่ที่องค์พระที่แขวนอยู่ก็อาจเป็นได้ ถ้าพระขยับได้จริงตามที่บอกขอแสงความยินดีด้วยครับ

4. Bloodeagle

เออ ครับ ตอนแรกผมก็คิดว่าผมจิดจดจ่อ แต่ อาจไม่ใช่อย่างนั้น เพราะ บางทีผมลองไม่สนใจดูพระก็ขยับเหมือนเดิม บางทีพระสั่นๆก็มีสั่นเบาๆอ่ะครับ แถมมีอยู่วันหนึ่งตอนผมนั่งสวดมนต์ ผมจุดธูปทั้งหมด 3 ดอก แต่ธูปติดอยู่ดอกเดียว ตอนนั้นผมไม่ได้ดู ปรากฎว่าเหมือนมีอะไรมาโดนรู้สึกเจ็บคันนิดหน่อยบรอเวณที่ผมห้อยนั่นแหละครับ ละสร้อยก็ กระตุกด้วย ผมก็งง ว่าทำไมวันนี้ผมสวดมนต์มีอะไรแปลกๆ แต่ตอนนั้นผมก็ไม่รู้เรื่อง มารู้เรื่องตอนที่สวดมนต์จบทุกบทแล้ว -*-

5. Bloodeagle

ชินราชผมไม่รู้น่ะครับว่ารุ่นอะไร เพราะพ่อผมให้มา พ่อผมซื้อมานานแล้ว ผมพึ่งใส่ได้เดือนกว่าเอง หลังจากที่ผมสวดมนต์ไปแล้วประมาณ 4-5 เดือน มีความรู้สึกอยากได้พระองค์นี้มาห้อยไว้

6. มะบอม

มะบอม เป็นที่รู้จักกันดี

สวดมนต์ไหว้พระต่อไปครับ อย่าไปใส่ใจว่าเกิดอะไรขึ้น หากเป็นเรื่องจริง นิ่งๆไว้เฉยๆไปไม่ต้องไปสนใจอะไรมาก เราจจะสวดมนต์ถวายพรพระเท่านั้น แล้วซักวันเดี๋ยวคุณก็จะรู้ด้วยตัวของคุณเองครับ

7. Bloodeagle

ครับ ขอบคุณที่เข้ามาช่วยตอบครับ

8. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ดีครับ เป็นเครื่องยืนยันในอานุภาพพระรัตนตรัย ปลื้มปิติดีออก

9. Bloodeagle

ตอบที่ถามน่ะ ครับเป็นชินราช พิมพ์แต่ง อินโดจีน อ่ะครับ

10. mikycar offroad

mikycar offroad เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2012
    ถ้าเป็นพระพุทธชินราชของวัดสุทัศน์ปลุกเศกแล้วละก็ ขอบอกขนาดตอนอยูาในกระเป๋าเป้เดินป่าที่นายทหารท่านนึงที่กำลังจะนำไปแจกเหล่าทหารที่ร่วมรบ(ยังไม่ได้แจกนะ)นอนอยู่ในเ้ต้นท์พอตกกลางตึกมีเสียงวัตถุตกใส่เต้นท์นายทหารท่านนั้นก็ไม่ได้สนใจคงคิดว่าเป็นเศษกิ่งไม้หล่นใส่...แต่...สาธุตอนเช้าลุกมาเก็บเต้นท์ต้องตกตะลึง...ก็ไอ้เจ้าของที่หล่นใส่เต้นท์มันหาได้เป็นกิ่งไม้...โอ้แม่เจ้า...มันคือระเบิดมือที่ถูกดึงสลักแล้วเขี้ยวงมาตกที่เต้นท์
    แต่มันทรยศเจ้าของไม่ยอมทำงานตามที่นายมันต้องการ...นายทหารท่านนั้นลากเต้นท์หนีและทำการทำลายเจ้าวัตถุทมิฬนั่นมันก็ละเบิดทันทีแบบว่ามันไม่ได้ด้านอย่างที่คิดน่ะ....
    ท่านคงคุ้มครองเหล่าทหารกล้าท่านนั้น...สาธุ เคยอ่านพบมานะ่ครับคิดว่าสิ่งที่ได้อ่านพบมาคงไม่ใช่เรื่องโกหกพกลม แล้วพระพุทธชินราช (รุ่นอินโดจีน) เป็นพระเครื่องที่มีผู้คนศรัทธามากโดยเฉพาะเหล่าทหารกล้าทั้งหลาย...จบซะทีพิมพ์ไม่ค่อยเก่งเล่นเอาเหนื่อยเลย:cool:

11. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    1
    ปรากฏการณ์นี้ผมเคยเจอบ่อยครับ....ตอนสวดมนต์กำพระแบบวิชชาจักพรรดิ์ สายหลวงปู่ดู่.....เรื่องนี้ถือเป็นเรื่องปกติธรรมดามากของคนที่ฝึกกรรมฐานด้านสายนี้....หลับตารู้สึกว่าพระสั่น แกว่งไปมา รู้สึกชัดว่าแน่นอนจริงๆไม่เพี้ยน แต่พอลืมตามาดูพระอยู่ที่เดิม ไม่มีอะไรปรากฏ.....หลวงตาม้าท่านเคยบอกว่าเป็นพลังงานและพุทธคุณของพระเครื่องนั้นๆครับ.....

เรื่องนี้คนที่เจอกับตัวจะเข้าใจชัด.....

12. Sidphukong

Sidphukong เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2012
    ด้วยอิทธิบารมีขององค์พระพุทธชินราชยิ่งใหญ่อยู่แล้ว

13. ชุมพันธุ์

ชุมพันธุ์ สมาชิกใหม่

ผ่านมา 9 ปีแล้ว
    ตอนนี้คงรู้แล้วมั้งครับว่่่่่่าพุทธานุภาพของพระที่ห้อยคออยู่นั้นดีมากนะครับ

14. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 ธันวาคม 2009
    แปลกดีครับ

15. รตอ ประกิจ

รตอ ประกิจ เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ตอบตรงๆพุทธานุภาพครับ