ท่านพุทธทาสเป็นพระอริยะเจ้ารึเปล่าครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ballbeamboy2, 29 ธันวาคม 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ballbeamboy2

ballbeamboy2 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    ตัวผมไม่รู้จักว่าท่านพุทธทาสคือใคร แต่มีหลายคนนับถือ ผมอยากรู้ว่าท่านเป็นพระอริยะรึเปล่า

ถ้าท่านไม่ใช่พระอริยะ ก็ต้องปราถนาพุทธภูมิอันนี้ผมก็ไม่รู้

แล้วที่ท่านมอบกายถวาย ชีวิตให้กับพระพุทธเจ้าถวายชีวิต เลยได้ชื่อมาว่าพุทธทาส

อันนี้ พระโพธิสัตว์ถวายได้โดยไม่กลัวอะไร(พระโพธิสัตว์พระศรี ตัดหัวตัวเองถวายชีวิตขนาดนั้นเลย) อ่อผมยังกลัวเลย ปราถนาพระโพธิฌาณยังกลัว แต่ก็ชั่งมันเราเจ็บแปปเดียว พอได้พระโพธิฌาณพาคนไปนิพพานจํานวนมาก สุขมากมายหาค่ามิได้

พระอานนท์ยังถวายเลยตอนที่ช้างจะชนพระพุทธเจ้า แต่ยังไงก็ช่าง

ผมก็นับถือท่านพุทธทาส เป็นพหูสูตรศึกษาเยอะแยะ แล้วมาสอนคนอื่น

ศึกษาเยอะมาก ฉลาดด้วยเพราะท่านมีฉายาแปลว่ามีปัญญามากถือว่าสุดยอด

2. ชุนชิว

ชุนชิว เป็นที่รู้จักกันดี

สายสุขวิปัสโก คนเราส่วนมากมักจะรับความจริงไม่ได้ ตัณหาจึงนำพาให้ไปเกิดอีก เมื่อมองไม่เห็นการเกิดก็ดับไม่ได้หรือดับได้ไม่หมด แล้วจะนิพพานกันอย่างไรหนอ

3. ฐาณัฏฐ์

ฐาณัฏฐ์ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สบายดีไหม พยัคฆ์นิล

4. Allymcbe222

Allymcbe222 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาติกล่าวคำถามของคุณ ballbeamboy2 ซ้ำ ด้วยถ้อยคำที่แปลกออกไป

ท่านพุทธทาสเป็นพระอริยะเจ้ารึเปล่าครับ = พระอริยเจ้าสอนว่านิพพานสูญได้หรือเปล่าครับ

นิพพานสูญนี่เห็นมีคนสอนกันเยอะมากเลยนะครับ
    แต่จะยังไงก็ช่างเถอะ
    ผมยังเลวอยู่ ไม่รู้อะไรๆกับเขาหรอก
    :'(

5. jate2029

jate2029 เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ว่า นิพพานสูญเพราะเค้ายังไม่เห็นไงครับ
    เหมือนที่หลวงพ่อฤาษีลิงดำท่านว่า คนที่บอกว่า สวรรค์ไม่มี นรกไม่มีนั้น เพราะว่าเค้าไม่เห็น มันก็เรื่องของเขาเราอย่าไปค้าน
    พุทธทาส ท่านเคยกล่าวหาปรามาส ว่าหลวงพ่อฤาษีลิงดำท่าน คิดเอง เออเอง นั่นแหละครับ
    เพราะการที่เขาไม่รู้เพราะยังต้องมีการเรียนรู้ ต่อไปอีก ถ้าให้บอกตรงๆ พทธทาส ท่านยัง วนเวียนอยู่ในนรกอยู่เลยครับ เพราะการปรามาสหลวงพ่อฤาษีลิงดำ นั่นแหละครับ
    ไม่เชื่อให้คนได้ มโนยิท เค้าเช็คดูให้ก็ได้ครับ
    แต่ก็ไม่ใช่ว่า พทธทาส ท่านไม่ดีนะ เพียงแต่ยังเรียนรู้ไม่พอครับ

6. bluebaby2

bluebaby2 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2010
    คุณไปเอามาจากไหนว่าหลวงพ่อพุทธทาสท่านวนเวียนอยู่ในนรก
    คุณเห็นมาหรือครับ ขนาดสายธรรมกายที่ไม่ค่อยเชื่อท่านเท่าไหร่
    ยังบอกว่าท่านอยู่บนสวรรค์เลยครับ ถ้าไม่รู้จริงทำให้ท่านเสียหาย
    แบบนี้เป็นการปรามาสพระนะครับ

7. jate2029

jate2029 เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านะ ก็ไปหาคนที่ได้ มโนยิท เช็คดูแล้วกันครับ อันนี้ไม่ตอบโต้ เพราะถ้าผมพูดผิด ก็เท่ากับผมปรามาสอยู่แล้ว

8. ชุนชิว

ชุนชิว เป็นที่รู้จักกันดี

สบายดีครับ คุณหลงเข้ามา Happy Birthday to me. ความจริงเกิดเมื่อวาน แต่สากลเขาตีว่าเป็นวันนี้

9. guaregod

guaregod เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2009
    ผมตอบให้ได้ว่าพระพุทธทาส เป็นอริยะสงฆ์ครับ แต่จะบรรลุพระอรหันต์หรือเปล่าไม่รู้ครับ ผมไม่สามารถดูได้ว่าพระองค์ใดเป็นพระอรหันต์ แต่ผมรู้ได้แค่ว่าพระองค์ใดไม่ใช่พระอรหันต์
    การนับถ้าเอาเกณฑ์ link ข้างล่าง โสดาบัน ไปก็เรียกว่าอริยะสงฆ์แล้วครับ
    ถ้าเอาเกณฑ์อ้างอิงจาก ท่านรู้จักพระอริยะหรือยัง????
    แต่ผมสังเกตเจ้าของกระทู้ครับ ขอละลาบละล้างนะครับ คุณควรจะไปปรึกษาจิตแพทย์บ้างนะครับ เพื่อตัวของคุณเองและคนรอบข้าง

10. paetrix

paetrix เป็นที่รู้จักกันดี

............เราปฎิบัติ ไม่ได้ไปรู้ว่าใครบรรลุขั้นใหน เพราะว่าใครจะไปรู้ล่ะ... จึงเป็นเรื่องที่หาคำตอบได้ยาก....คราวนี้คุณจะเชื่อคำสอนใคร ก็ พิจารณาเอา เทียบเคียงเอา จากหลักเกณท์จาก พระไตรปิฎก พระพุทธพจน์ พระสูตร... พระท่าน สามารถทำได้แค่ถ่ายทอดคำสอนของพระพุทธองค์ที่มีมาจากพระสูตรพระวจนะ เท่านั้น......ในอริยสัจสี่ ทุกข์ สมุทัย นิโรธ มรรค ถ้ามีคำสอนเรื่องนี้อันเป็นเรื่องที่พระพุทธองค์สอน เราก็สามารถเรียนรู้ นำมาปฎิบัติได้ โดยไม่ยึดติดกับตัวบุคคล โดยที่ต้องวิพากษ์ วิจารณ์ ท่านใดใดเลย ถ้าเราเอา แต่ ธรรม:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ธันวาคม 2011
  11. paetrix

paetrix เป็นที่รู้จักกันดี

แล้ว ก็ ไม่ต้องเสี่ยงปรามาสโดยไม่จำเป็นด้วย ครับ เพราะสิ่งที่ต้องดูคือ ราคะโทสะ โลภะ โมหะ ในตน เท่านั้น.....อีกอย่างนะครับ ถ้ายังไม่เคยฟังเทศน์ หรือ เข้าใจคำสอนของพระท่านใดด้วยตัวเองเลย ผมว่า อย่าเพิ่งตัดสินด้วยคำพูดอันเป็นปุถุชนของเราดีกว่าใหมครับ:cool:

12. นิวรณ์

นิวรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

จขกท สนใจ อานาปานสติแบบประยุกต์ ของท่านพุทธทาส เข้าหละซี่

ฝึกไปเลย หากชอบสายมีฤทธิ์ปาฏิหารย์ ก็ฝึก อานาปานสติแบบประยุกต์ของท่าน
    ไปเลย สำคัญนะ อย่าลืม ท่านจะเน้น ตรงที่เกิดโอภาสสว่างวาบ แล้วอย่าให้
    ตก อย่าตกใจออกมา ตอนยกนิมิตตรงนั้นหากยกไปแล้ว แสงสว่างจ้าเกิดขึ้น
    แล้วอย่าตกออกมา

ถ้าไม่ตกออกมา ท่านก็จะให้ ฝึกแบบท่านต่อ ฝึกเพื่อไปมีฤทธิ์มีเดชแบบท่านต่อ
    [ ตามประวัติ ท่านสามารถ มองผ่านช่องว่างในอากาศ แล้วกำหนดให้เกิดแสง
    สว่างแล้วก็นิรมิตให้กลายเป็น ปลาว่ายในน้ำ ปลาก็ปรากฏน้ำก็ปรากฏอยู่ท่าม
    กลางอากาศตรงหน้า แล้วท่านก็เห็นว่า อัศจรรย์นี้ก็ธรรมดา ]

แต่ถ้าตอนเจอแสงสว่างแล้ว จิตผลิกตัวกลับออกมา ท่านให้ ประยุกต์กลับมา
    เจริญปัญญาอย่างเดียวไปเลย คือ มันมีสองเหตุที่ไม่เข้า คือ อินทรีย์น้อย
    เวียนว่ายตายเกิดสะสมบารมีมาน้อย จิตจึงทรงอารมณ์ไม่ได้ ( เรียกว่า รู้ช้า)

กับอีกเคสคือ เวียนว่ายตายเกิดสะสมปัญญาอินทรีย์มาจนพอแล้ว จิตจึงผลิกออก
    ( เรียกว่า รู้เร็ว )

จะรู้ช้า หรือ รู้เร็ว ก็ให้ออกมาเจริญปัญญาไปเลย ก็คือ มาเจริญสติในชีวิต
    ประจำวันไปเลย ทำงานด้วยความว่าง อะไรที่ท่านสอนนั่นแหละ

* * *

แต่ถ้าเป็นพวกยกนิมิตได้ คนๆนั้น เขาจะรู้ทางเดินต่อของเขาเองไปเลย
    จะไม่มานั่งถามอีก พวกนี้เลยไม่ต้องประยุกต์ ลุยโลด ไม่ว่ากัน

13. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

เรื่องประเภทนี้ไปวิพากวิจารณ์ก็มีแต่จะเข้าตัวเอง เป็นเรื่องอจินไตย 4 การวางอุเบกขา ต้องมาถูกเวลาพอดี

14. chansinghvasin

chansinghvasin Active Member

27 กรกฎาคม 2005
    อย่าไปตั้งประเด็นว่าท่านเป็นพระอริยะหรือป่าวเลย เราเอาคำสอนท่านมาดูดีกว่า ท่านสอนผิดพระไตรปิฎกหรือป่าว ท่านแตกฉานพระไตรปิฎกมาก ท่านสอนให้พอกพูนกิเลส หรือสอนให้ละกิเลส ผู้ที่ศึกษาแนวสอนของท่านต้องใช้ปํญญาพิจารณาไตร่ตรอง ดูง่ายๆท่านสะสมอะไรหรือไม่ ท่านพูดเสมอว่าอย่ามีตัวกูของกู ท่านสอนแต่เรื่องดับทุกข์ ไม่เคยสอนให้พอกพูนสะสม แล้วก้อไม่สอนให้หมกมุ่นอยู่กับบุญเพื่อแลกสวรรค์ด้วย เอาแค่ปัจจุบันทุกขณะจิตไม่มีตัวกูของกู ก้อพอแล้วทำได้หรือยัง ไม่ง่ายใช่มั้ย ใช่ว่าท่านจะไม่รู้เรื่องวิปัสสนา แต่ท่านสอนเหมือนนิกายเซน ท่านไม่ได้เน้นในเรื่องประเพณีมากนัก บางอย่างท่านก้อไม่เห็นด้วย ลองศึกษาเรื่องราวของท่านให้มากขึ้นแล้วจะรู้เองในคำตอบที่คุณอยากรู้

15. ผู้พันจุ่น

ผู้พันจุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2007
    หลวงพ่อชา วัดหนองป่าพง ท่านยังชอบแนวสอนของ พุทธทาส ภิกขุ

แล้วหลวงพ่อชา ท่านระดับไหน ...คิดเอาเองก็แล้วกัน

16. nichaojung

nichaojung เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2011
    :cool: ..............

17. ballbeamboy2

ballbeamboy2 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    โอเคครับขอบคุณครับที่ตอบคําถาม

เปล่าครับไม่ได้ศึกษาธรรมะที่ท่านสอน ส่วนใหญ่ไปศึกษาของหลวงพ่อฤาษีลิงดํามากกว่า สอนง่ายกว่าเข้าใจง่ายกว่า สอนพิสดาร เข้าใจง่ายดี แต่ปฏิบัติทําตามมันจะยากเพราะเจอนิวรณ์ห้า นึกถึงหญิงสวยๆ คิดปรามาสพระรัตนตรัยตลอด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ธันวาคม 2011
  18. ปราบจราจล

ปราบจราจล เป็นที่รู้จักกันดี

คัดจาก หนังสือ พุทธสาสนา ปีที่ ๖๗ เล่ม ๒ พุทธศํกราช ๒๕๔๒

พุทธทาส:-พระสูตรทั้งหมดที่เกี่ยวกับเรื่องโอปาติกะ เป็นเรื่องโกหกทั้งหมด เมื่อพระพุทธเจ้าท่านสอนเกี่ยวกับเรื่องโอปาติกะนั้น ท่านก็โกหกประชาชนและภิกษุสงฆ์ทั้งหลาย เพราะท่านจำเป็นต้อง "เอออวย"...เรื่อง ทาน ศีล สมาธิ ฤทธิ์ อภิญญา ชาตินี้ ชาติหน้า ภพต่างๆ ภูมิต่างๆ และทางที่กระทำแล้วให้ผลไปสู่ภพภูมิต่างๆ เทวดา พรหม สัตว์นรก เปรต อสุรกาย โลกนี้ โลกอื่น ผลของกรรมที่ไม่ให้ผลในชาตินี้ etc...เป็นเรื่องที่พระพุทธเจ้า ท่านโกหกโลก โกหกประชาชน เพราะต้อง "เอออวย" ไปตามสังคมทั้งนั้น ถ้าใครจะเชื่อพระพุทธเจ้า ใครจะเชื่อพระไตรปิฏก ต้องคิดแบบท่านซะก่อน ถึงจะฉลาด....เพราะคำสอนทั้งหมดของพระพุทธเจ้านั้น ....เชื่อไม่ได้

หนังสือ ธรรมานุกรมธรรมโฆษณ์

หลักฐานมาแบบนี้ หนังสือเล่มไหนก็บอกกันแล้ว

ว่าไปตามหลักฐานก็แล้วกันนะครับ

หนังสือที่ว่านี่ ยังหาซื้อได้ตามสโตร์ เซเว่น บางสาขา

เอเซีบบุ๊ค ฯล หลายร้านครับ พิสูจน์เอาเอง

19. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    1
    อย่าไปนึกสนใจว่าท่านจะเป็นหรือไม่เลยครับ....สนใจตนเองดีกว่านะ.....

20. ปุณฑ์

ปุณฑ์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2008
    1
    อย่าเสี่ยงปรามาสแล้วกัน
    เพราะไม่ใช่พระอริยะธรรมดา
    เป็นผู้ที่พระอรหันต์ (อาทิ หลวงพ่อเทียน หลวงปู่เกษม เขมโก.. ฯลฯ)
    และพระโพธิสัตว์(อาทิ ท่านเสถียรโพธินันทะ หลวงปู่ดู่.. ฯลฯ)
    ในยุคนี้หลายท่านสรรเสริญ..

ถ้าสนใจท่าน ศึกษาคำสอนของท่านให้ละเอียดดีกว่า
    อย่าเอาแบบพวกตัดต่อ หรือเชื่อพวกตัดต่อมา ..

พิสูจน์เอาเอง หมายถึงการปฏิบัติ ตามคำสอน

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้