ท่านมีความคิดเห็นอย่างไรกับวิชาธรรมบรรลุ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย สนังกุมารพรหม, 18 กันยายน 2010.

1. สนังกุมารพรหม

สนังกุมารพรหม เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008
    ท่านมีความคิดเห็นอย่างไรกับวิชาธรรมบรรลุ

วิชาธรรมบรรลุนั้นเป็นวิชาหนึ่งของชาวภาคอีสานที่สืบทอดต่อกันมานานหลายสมัย ใช่จะเฉพาะคนภาคอีสานเท่านั้นที่จะรู้ ยังครอบคลุมไปถึงชาวลาวอีกด้วยครับ

วิชาธรรมบรรลุนั้นมีเครื่องบูชาครูดังนี้นะครับ

ก่อนอื่นเราต้องเตรียมขันครูเสียก่อนนะครับ ขันครูนั้นจะประกอบด้วย
    1เทียน อาส 2 เล่มยาวขนาด1คืบ
    2 กรวยบูชาครู 2 อัน
    3ขันห้าขันแปด
    4เงินหนึ่งบาท
    5ผ้าขาว 1วา

ขั้นตอนของการเล่าเรียนนะครับ

1 ขอขึ้นครูหรือการขอบวชธรรมกับผู้ที่เป็นอาจารย์ผู้ถ่ายทอด การบวชธรรมนั้นมีอยู่ สามระดับ คือ ระดับสามเณร ระดับพระภิกษุ ระดับอุปัชฌาย์ ทั้งสามระดับนี้เป็นการเปรียบเทียบนะครับ อันที่จริงแล้วคนธรรมดาเราถือศีลห้าเนี่ยแหละครับที่บวชๆกัน แต่ละระดับนั้นต้องค่อยเป็นค่อยไปนะครับ เมื่อก่อนขั้นหนึ่งๆต้องฝึกกันเป็นปี หรือ บางท่านอาจจะหลายปีครับ ต้องมีการสอบด้วยนะครับ ถ้าสอบผ่านท่านผู้เป็นอาจารย์จึงจะเพิ่มขั้นให้ครับ

เมื่อบวชธรรมใหม่ๆนั้นก็มีการปั่นธรรมครับ คือ ผู้เป็นอาจารย์จะนำกล่าวไหว้พระและขอขมาครูบาอาจารย์ แล้วท่านก็จะอันเชิญครูธรรมมาประสิทธิ์ ท่านให้เราท่องคำว่าพุทโธดังๆไปเรื่อยๆครับ ส่วนตัวท่านนั้นก็จะร่ายพระคาถา บทพระคาถาของท่านปู่ครูธรรมฝั้นจะออกเป็นภาษาอีสานถือว่าเป็นขั้นสูงสุดของวิชาธรรมบรรลุแล้วครับ พอเราท่องพุทโธไปเรื่อย เราก็จะเริ่มออกภาษาธรรมและออกพระคาถา ท่านผู้เป็นอาจารย์ก็จะจำพระคาถาที่เราออกมาไว้และเขียนลงแผ่นขี้ผึ้งแล้วม้วนเป็นเทียนขนาดใหญ่ สองเล่ม ที่เรียกเทียนอาสนะครับ

เป็นอันเสร็จพิธีการบวชธรรมนะครับ

2 ต่อไปเราก็ต้องมีการบูชาครูทุกๆเช้า บูชาด้วยข้าวเปล่า แบ่งออกเป็นข้าวสามคำ น้ำเปล่าหนึ่งแก้ว เท่านั้นครับ วันไหนเป็นวันพระเราก็ต้องทำขันดอกไม้หรือกรวยขึ้นหิ้งบูชาครูธรรมครับ

3 ในแต่ละวันเราต้องปั่นธรรมนะครับ หมั่นเจริญกรรมฐานด้วยการปั่นธรรม ยิ่งปั่นบ่อยๆภาษาธรรมนั้นก็จะเปลี่ยนไปครับ หากเราไม่มีกิจอื่นๆท่านมักจะร่ายออกมาเป็นธรรมะสอนใจครับ แต่ถ้าหากเรากำลังทำพิธีช่วยเหลือคนอื่นเช่นการถอดของ ก็จะร่ายอย่างอื่นไปครับ ร่ายไปจนกว่าผีหรือของนั้นจะหลุดครับ ก็น่าแปลกอัศจรรย์นะครับผมเคยถอดของมาแล้วครับ คนที่โดนของร้องลั่นเลยครับ
    4 คนที่บวชธรรมต้องถือศีลให้ครบห้าข้อเป็นอย่างตำ เจริญเมตตาจิตบ่อยๆ หรือทรงเมตตาภาวนาตลอดเลยยิ่งดี

สรุปคือ ก็ได้ธรรมดีครับ ได้ช่วยเหลือคนอื่นด้วย แต่หากเราหลงไปก็แย่เลยครับ จิตใจต้องน้อมไปสู่ธรรมถึงจะพัฒนายกระดับได้ มีบางท่านกลายเป็นมารไปเลยครับเพราะหลงในลาภสักการะ
    ต้องระวังครับ ช่วยคนแต่ห้ามขอค่าครูเท่านั้นเท่านี้ครับ สุดแต่เขาจะให้ครับ

เรื่องก็มีประมาณนี้นะครับ ขอคำชี้แนะเกี่ยวกับเรื่องวิชาธรรมบรรลุนี้ครับ

คำถาม
    1 ท่านมีทัศนคติอย่างไรเกี่ยวกับวิชาธรรมบรรลุนี้ เพราะเหตุใด?
    2 ท่านคิดว่าวิชาธรรมบรรลุนี้สามารถช่วยผู้อื่นได้จริงหรือไม่ เพราะเหตุใด?
    3 ท่านคิดว่าวิชาธรรมบรรลุนี้เป็นไสยศาสตร์หรือไม่ เพราะเหตุใด?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กันยายน 2010
  2. kamoochi

kamoochi เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนหนังสือเก่งๆจบมาจะได้ช่วยคนได้มาก ช่วยชาติได้มาก อย่างนี้ดี
    เรียนหนังสือเก่งๆจบมาเพราะเก่งเลยทำชั่วได้ง่ายอาศัยความรู้ไปทำชั่ว อย่างนี้ไม่ดี
    ถ้าเป็นเรื่องเรียนมันก็เป็นวิชาเหมือนกัน ใครจะเรียกอะไรก็แล้วแต่นั่นแหละ เราเรียกว่าความรู้ก็แล้วกัน (ครูสอนหนังสือเขาพูดมาอย่างนี้ครับ)

3. หาธรรม

หาธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

สิ่งที่ทำ สิ่งที่สอนต่อ ๆ กัน ได้ประโยชน์มากบ้างน้อยบ้าง ไม่ผิดศีล ไม่เป็นบาปอกุศล ไม่ก่อความเดือดร้อนให้กับตัวเองและผู้อื่นและส่วนรวม ก็ทำกันต่อ ๆ ไปครับ ดีกว่าพากันไปทำชั่ว ทำบาป ทำอกุศล

4. ๛อาภากร๛

๛อาภากร๛ เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2010
    ลองหาฟังหาอ่าน พระพรหมคุณาภรณ์ พระพรหมคุณาภรณ์ (ประยุทธ์ ปยุตฺโต "ป.อ.ปยุตฺโต" เรื่อง คาถาชินบัญชรเปลี่ยนชาติดูครับ
    ท่านเปรียบเทียบวิชาธรรมของญี่ปุ่น วันๆไม่ต้องทําอะไร ภาวนาแต่อมิตตาพุท อย่างเดียว เน้นศรัทธา บรรลุธรรมแต่ธรรมสูงสุดของเค้าไม่ใช่นิพพานนะครับ เค้าใช้คําว่าสุขาวดี คงจะหมายเอาแค่สวรรค์สมบัติ

ลองฟังดูแล้วพิจรณา
    http://palungjit.org/threads/%E0%B8%AA%E0%B8%A7%E0%B8%94%E0%B8%84%E0%B8%B2%E0%B8%96%E0%B8%B2%E0%B8%8A%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%9A%E0%B8%B1%E0%B8%8D%E0%B8%8A%E0%B8%A3-%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B9%89%E0%B8%A7%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%A0%E0%B8%9E%E0%B8%8A%E0%B8%B2%E0%B8%95%E0%B8%B4%E0%B9%84%E0%B8%94%E0%B9%89%E0%B8%88%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B8%87%E0%B8%AB%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B8%AD.5809/

ผู้อื่นที่กล่าวข้างต้นกล่าวดีแล้วครับ อนุโมทนา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กันยายน 2010
  5. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ถึงอย่างไรก็ไม่ใช่ทางหลุดพ้นที่แท้จริง

ยังติดกับ "หลง" อยู่

อำนาจของจิต และแรงครู ก็พอจะช่วยมนุษย์ได้ในระดับหนึ่ง

พิจารณาจากเรื่องข้อห้ามและระเบียบวิธีการปฏิบัติแล้วยังคงเป็นไสยสาศาสตร์แขนงหนึ่ง

6. แสงเทียนทอง

แสงเทียนทอง เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2008
    วิชาธรรมบรรลุหรือธรรมส่อง เป็นศาสตร์แขนงหนึ่ง
    จะพบการใช้ศาสตร์นี้มาก ทางภาคอีสานและภาคเหนือ<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    ซึ่งวิชาธรรมบรรลุหรือธรรมส่องนี้ มีไว้สำหรับช่วยเหลือผู้คนในทางที่ถูกที่ควร
    ไม่ได้ใช้ไปในทางข่มเหงรังแกใครให้ได้รับความเดือดร้อน<o:p></o:p>
    ผู้ที่ใช้วิชาธรรมบรรลุหรือธรรมส่อง มีทั้งฆราวาสและพระสงฆ์
    แต่จะเรียกชื่อศาสตร์นี้แตกต่างกันไป และที่สำคัญผู้ที่เรียนจะต้องตั้งมั่น
    ในศีลธรรมอันดีงาม ซึ่งมีข้อห้ามและข้อปฏิบัติของศาสตร์นี้อยู่แล้ว

7. สนังกุมารพรหม

สนังกุมารพรหม เป็นที่รู้จักกันดี

วิชาธรรมบรรลุหรือธรรมส่อง เป็นศาสตร์แขนงหนึ่ง
    จะพบการใช้ศาสตร์นี้มาก ทางภาคอีสานและภาคเหนือ
    ซึ่งวิชาธรรมบรรลุหรือธรรมส่องนี้ มีไว้สำหรับช่วยเหลือผู้คนในทางที่ถูกที่ควร
    ไม่ได้ใช้ไปในทางข่มเหงรังแกใครให้ได้รับความเดือดร้อน<O:p</O:p
    ผู้ที่ใช้วิชาธรรมบรรลุหรือธรรมส่อง มีทั้งฆราวาสและพระสงฆ์
    แต่จะเรียกชื่อศาสตร์นี้แตกต่างกันไป และที่สำคัญผู้ที่เรียนจะต้องตั้งมั่น
    ในศีลธรรมอันดีงาม ซึ่งมีข้อห้ามและข้อปฏิบัติของศาสตร์นี้อยู่แล้ว

8. guaregod

guaregod เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2009
    ผมคิดว่าคงเป็นการเรียนเพื่อเพิ่มกำลังใจ สร้างกำลัีงใจล่ะครับ พอมีกำลังใจ ก็สามารถสะกดจิตตัวเองให้เป็นอย่างที่อยากเป็น

9. phongpeera

phongpeera เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2010
    ผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน แต่รู้สึกว่า ตา ของผมก็ใช้วิชาแบบประมาณนี้รักษาคน
    แต่เวลาใช้ท่านต้องใช้คู่กับดาบลงอักขระ อันนี้ก็ไม่ทราบมาก เพราะท่านตายไป
    ตั้งแต่ตอนพ่อของผมยังเด็กอยู่เลย ยาย เล่าให้ฟังก็เลยรู้ครับ

10. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

ฟันธงเลยละกันคับ
    เจ้าของกระทู้
    เป็นไสยศาสตร์

ไสยศาสตร์ถ้าเป็นสายขาว
    ก็จะเรียกว่าหมอธรรม

11. สนังกุมารพรหม

ฮั่นแน่ มีหั่นประโยคเป็นท่อนๆด้วย เหอๆ กำกวมมิใช่พุทธะ ชัยชนะหาใช่ของพุทโธ ผู้รู้ตื่นอยู่มิบดบังแลนา เปิดเผยส่องร่าดังสุริยันจันทรา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กันยายน 2010
  12. ainteerati

ainteerati เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    จะดีจะชั่วขึ้นอยู่กับการกระทำไม่ใช่เพราะชื่อ วิชาก็หมายถึงความรู้เหมื่อนสิ่งทั้งหลายจะสร้างสรรค์หรือทำลายก็ขึ้นอยู่กับผู้ใช้ต่างหาก ของดีใช้ทางดีก็เกิดประโยชน์มากหากใช้ทางไม่ดีผลเสียตามมาก็มาก....ของบางอย่างแม้เป็นสิ่งเดียวกันก็เรียกชื่อหลากหลายตามแหล่งกำเนิด...ทำไมต้องมีกฎระเบียบสำหรับผู้เล่าเรียนก็เพราะป้องกันมิให้ใช้ในทางที่ผิด...คนที่ฝ่าฝืนยอมมีบทลงโทษที่ร้ายแรง...เพือป้องกันและรักษาไว้ชึ่งความดี...ของผู้ให้และต้นกำเนิด

13. kamoochi

kamoochi เป็นที่รู้จักกันดี

ก็อย่างที่เจ้าของกระทู้ว่านะครับ พระสงฆ์ยังมีไปยุ่งไปใช้ไปร่ำเรียนได้(แม้ไม่ใช่เรื่องหลุดพ้น)
    อีกทั้งชาวพุทธโดยมากศึกษาพุทธใช้ชื่อชาวพุทธไปหลังลาภสักการะผิดประสงค์ก็ยังมี อะไรมันจะดีจะวิเศษเลิศเลอแค่ไหนของมันเองมันจะไปผิดๆบวมๆเอาได้ก็อยู่ที่คนนี่แหละ

14. Kama-Manas

Kama-Manas เป็นที่รู้จักกันดี

ต่างคนต่างมีเหตุผล สรุปคือ ถูกทุกข้อครับผม...

15. i2shadow

i2shadow เป็นที่รู้จักกันดี