ท่านว่าพระผงพรายกุมารของหลวงปู่ทิม บล็อกอะไรที่ควรเก็บครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย pumpkin boy, 24 ธันวาคม 2012.

1. pumpkin boy

pumpkin boy เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2012
    ผมอยากลองแชร์ความรู้ที่ได้ศึกษามาจากแต่ละท่าน ว่าท่านมีทัศนะในเรื่องการสะสมพระผงพรายอย่างไร

1.บล็อกอะไรที่น่าเก็บสะสม

ก.ขุนแผนผงพรายกุมารบล็อกลองพิมพ์
    ข.ขุนแผนผงพรายกุมารบล็อกแรก
    ค.ขุนแผนผงพรายกุมารบล็อกสอง

2. เนื้อพระอะไรที่น่าเก็บสะสม

ก.เนื้อกระยาสารท
    ข.เนื้อสีขาว
    ค.เนื้อขาวทาบอร์นทอง
    ง.เนื่อสีพิเศษเช่น สีชมพู เขียว

2. Freedom305

Freedom305 เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    ขอถามเป้นความรู้หน่อยครับ 3 บล็อค เนี๊ยมีพิมพ์นิยมมั๊ยครับ
    ทุนน้อยแต่ มาเก้บความรู้เพิ่มครับผม

3. pumpkin boy

pumpkin boy เป็นที่รู้จักกันดี

พอดีผมได้มีโอกาศคุยแลกเปลี่ยนกับสายตรงหลายๆท่าน(ไม่รู้สายตรงกันยังไง แนวคิดนี่คนละทางเลย) เกิดความสับสนเล็กน้อย ยกตัวอย่างเช่น

1.สายตรงนาย ก. : แนะนำให้เอาบล็อก2 เอาไว้ใช้ ส่วนบล็อกแรก เอาไว้ขาย เพราะ คนทางระยองเขาแขวนกันแต่เพราะบล็อก2 เนื่องด้วย จริงๆแล้วบล็อก2 นี่ต่างหากคือบล็อกแรกของแท้ เพียงคุณ.....อุปโลกพระของตัวเองขึ้นมาเป็นบล็อกแรกเสียก่อน เนื่องจากอำนาจการออกสื่อเขาดี พระที่จริงๆเป็นบล็อกแรกเลยกลายมาเป็นบล็อก2

2.สายตรงนาย ข. : มีแนวคิดคล้ายกันกับนาย ก. โดยเสริมว่า ก็คนระยองของแท้เขายังใช้แต่บล็อก2 แล้วคุณจะเชื่อคนกรุงเทพมากกว่าคนพื้นที่เหรอ และองค์ที่ผมแขวนบล็อก2 ลุงผมได้มากับมือเลยนะ มันจะไม่ทันได้อย่างไรกัน...

3.สายตรงนาย ค. : มีแนวคิดคล้ายกันกับนาย ก. .....สังเกตไหมบล็อก2 มันหย่อนสวยกว่าบล็อกแรก คุณลองคิดดูเอา คนที่เริ่มทำพระใหม่ๆเขาต้องทำขี้เหร่ก่อนจากนั้นมีการปรับแต่งบล็อกเรื่อยๆ จนสวยงาม ..เหตุผลนี่ละ บล็อกสองตอนนี้ที่เขาเรียกกันอยู่ แท้จริงแล้วคือบล็อกแรกต่างหาก ความจริงมันโดนบิดเบือนมาตั้งนานแล้ว

4.สายตรงนาย ง. : เก็บบล็อกแรก เนื้อขาวบอร์นทอง ปลอดภัยและน่าใช้ที่สุด บล็อก2และเนื้อขาว อย่าไปเก็บ

5 สายตรงนาย จ : เก็บบล็อกลองพิมพ์ เพราะเป็นบล็อกที่มีมวลสารผงพรายเยอะมากที่สุด บล็อก2 อย่าไปเก็บ

6 สายตรงนาย ฉ : เก็บบล็อกแรกเนื้อขาว เพราะ รุ่นนี้ไฟลุกครก น่าใช้มาก

789.....จริงๆแล้วมีอีกเยอะเลย พอได้ฟังๆดู คงต้องใช้ความสามารถของตนเองในการกลั่นกรองข้อมูลดิบ มาตกผลึกกันเอง ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ธันวาคม 2012
  4. ittibat4

ittibat4 สมาชิก

9 พฤศจิกายน 2012
    ส่วนตัวแนะนำคือ ----

บล็อคลองพิมพ์ -----เนื้อกระยาสาสตร์ น่าใช้ครับ
    บล็อคแรก ----ได้ทุกเนื้อนะครับ
    บล็อคสอง ----- มีทั้งทันและไม่ทันครับแต่ที่ทันมีน้อย -----อันนี้วัดดวงเอานะครับ 555

5. pititarat

pititarat เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2012
    ทุกบล๊อคที่ทันหลวงปู่ครับ

6. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเองก็อยากได้ แต่พอศึกษาแล้ว ไม่รู้จะเชื่อใครดี กลัวเหมือนหลวงพ่อกวย เช่ารุ่นใหม่ดีกว่าครับ เพราะญาติผมที่เคยไปกราบหลวงปู่ท่านก็ไม่มีขุนแผนสักองค์เลย เอาเป็นมาตรฐานไม่ได้ ที่แน่ ๆ ทัน ก็ที่ญาติเช่ามาก็ชุดชินบัญชร นั่งพาน และเจริญพร (แต่จำไม่ได้ว่าบน หรือ ล่าง เพราะขายไปหมดแล้ว)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ธันวาคม 2012
  7. buakaew2007

buakaew2007 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิมครับ
    อย่าไปยุ่งเลยครับ
    เกือบทั้งหมดสร้างนิทานขึ้นมาทั้งนั้น
    คนที่รับจ้างกดพระ(หลังหลวงปู่มรณะภาพแล้ว)ยังมีชีวิตอยู่
    ที่สวยๆติดรางวัลส่วนใหญ่ออกมาตอนปี 2520กว่าๆ
    แม้แต่คาถาของหลวงปู่ที่เผยแพร่อยู่ก็ตัดต่อจากโน่นนี่มาทั้งนั้น
    ใครมีแล๊บฯลองทดสอบดูสิครับ
    ที่ว่าน้ำมันพระเจ้าตากหน่ะแท้จริงใช่น้ำผึ้งหรือไม่
    ขอขวางคลองหน่อยเถอะครับ
    อดไม่ไหวจริงๆ
    แม่แต่พระสงฆ์บางรูปไม่เคยเรียนวิชากับหลวงปู่เลย
    แต่ก็กลายเป็นศิษย์เอกได้
    แย่ที่สุดครับ

8. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    กราบ ๆ ๆ หลวงปู่ทิมด้วยความเคารพน่ะครับ เคารพจริงๆ ไม่ได้ เชียร์

ความเห็นพี่บัวแก้ว อันนี้ล่ะจริงเลยครับ ตื่นกันเถอะพี่น้อง เขียนไปกลัวถูกด่าเหมือนกัน เพราะเชื่อกันแน่นหนา

ปลอมกันมาตั้งแต่ ผู้ที่เรียก ศ.... ครับ ปลอม เสริมกันมานาน สามสิบกว่าปีแล้วครับ

หลวงปู่เป็นพระกรรมฐาน พระกรรมฐานไม่เล่นผีครับ ผิดพระวินัยครับ หลายข้อเลยล่ะครับ ถ้าอยากรู้จริงๆว่าข้อไหนบ้าง ไปกราบเรียนถามพระดีๆ ใกล้บ้านท่านน่ะครับ อย่าลืมว่าพระดีๆ ท่านมีศีล ๒๒๗ ข้อน่ะครับ มากเลยล่ะครับ ต้องเคร่งกว่าจะบริสุทธิ์ได้

อย่าไปเชื่อ คนทำกันเอง เอาอะไรไปให้ท่านเสก ท่านก็หลับตาเสกให้ ท่านไม่เห็น

เป็นนิทานขายของ นมนานครับ ปริมาณของมีมากเหมาะแก่การดัน พระเก่งจริง มีสื่ออยู่ในมือ ช่วยๆกันดัน ให้ราคาพุ่งจนติดลมบน

ของนอกวัดก็มีดีๆ ที่สื่อขายของไม่ดัน ที่วัดพลาฯน่าจะยังเหลือ แต่ไม่ดัง เหรียญนาคปรกที่วัดพลาฯ นี่ ยิงไม่ออกด้วยครับ เป็นพิธีหมู่ หลวงปู่ทิม ถ่ายรูปไม่ติด ( เซียนสายตรงยังตามเก็บ เพราะบอกผมเอง ต้องตรงๆที่รู้เรื่องว่า ใครยิง ปืนใคร ปืนขนาดอะไร เป็นปืนลงอาคมหรือไม่ น่ะครับ)

มีลูกศิษย์ตัวจริง แต่ไม่ใช่นักทำของขาย ชื่อ เสี่ย ล ระยอง เป็นพี่ชายของเพื่อนผม เขานับถือหลวงปู่มาก ไม่เห็น เน้นพวกของที่ทำกัน เห็นบางอย่าง ( เน้นว่าบางอย่าง ) มีแต่ส่ายหน้า....

หลวงปู่ท่านมีดีกว่านั่นครับ ท่านปฏิบัติ ตามหลักพระไตรลักษณ์

พวกเรา ท่าน ปฏิบัติตามหลัก ไตรสิกขา ทาน ศีล และ ภาวนา ใช้ของใหม่หรือ รูปถ่าย ก็เข้าถึงหลวงปู่ท่านได้ครับ ไม่ต้องไปซื้อของ นิทาน หรือ ของแพงๆครับ

ของแพงให้เซียนตัวจริงเขาเล่นกันก็ดีแล้วน่ะครับ...แหะๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ธันวาคม 2012
  9. ธัชพลครับ

ธัชพลครับ เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบครับ...ขอบคุณครับ

10. pumpkin boy

รับทราบและขอบคุณท่าน buakeaw2007 และท่าน พี เสาวภา ที่ชี้แนะ

โอ้โฮ .....นี่เป็นทัศนะในการสะสมผงพรายกุมารที่แรงมากมายจริงๆ

สรุปคือ "ไม่น่าเก็บเลย" ....OMG

11. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

[​IMG][​IMG]

12. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ส่วนตัวแนะนำ เนื้อแบบนี้ครับ

[​IMG] [​IMG]

13. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ตามนี้เลยครับ เรื่องจริงที่หลายคนทำหูทวนลม:cool:

14. tee_tores

[​IMG][​IMG]

15. มันตรัย

ถ้าจะเก็บคงต้องดูว่าหาของแท้ได้ที่ไหน ใครเขาเอามาขาย ของแท้ดูยังไง ถ้ามีเงินแล้วหาคนดีๆเอามาขาย ก็แนะนำให้ดูเนื้อขาวอมเขียวพิมพ์ไม่สวยกริ๊บ ไม่ทาทอง ไม่ฝังกะตุด ขาวมีหลายเชด อมเขียว อมเหลือง ขาวล้วน เนื้อหามีมวลสารไม่มากไม่น้อย จำได้สมัยปี2526ประมาณนั้น วัดในกทม ที่เป็นพวกศูนย์พระด้วย มีของแท้ที่ทันวางขาย เนื้ออย่างที่ว่ามานี่แหละ องค์ไม่กี่ร้อย หรือร้อยนึงนี่แหละใส่กล่องไม่มีชื่อ พอหลังๆแพงขึ้นมา ทีนี้ละ อะไรก็ของท่านทั้งนั้น

16. tee_tores

เพิ่งเจอกระทู้นี้แฮะ เพิ่งนึกได้ ว่าแต่เคยเจอพี่บัวแก้ว ตัวจริง ดูเย็นๆ นิ่มๆ ไม่น่าเชื่อว่าจะร้อนแรง ได้เพียงนี้ :cool::cool::cool:

17. มันตรัย

ถ้าเทียบพี่บัวแก้วเป็นมือกระบี่ นี่แหละครับ"ไซมึ้งซวยเสาะ"ของแท้แม้แต่เฮี๊ยบโกวเซี๊ยก็ใช่ว่าจะต้านทานได้:cool:

18. limited-edition

limited-edition เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2010
    เห็นด้วยตามพี่บัวแก้วและพี่พีทุกประการ

19. tee_tores

อย่างไร ผมก็ว่าพี่เอก ก็ใช่ย่อย เพราะผมคอยติดตามผลงาน ตัลหลอด
    :cool::cool::cool:

20. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    ขอบพระคุณมาก สำหรับข้อมูลที่ล้ำค่าครับ

ขอบพระคุณมากครับพี่ พี สำหรับข้อมูลที่ล่ำค่า สำหรับผมมากครับ ตาสว่างโล่เลยครับผม แหมมันทำกันเป็นขบวนการใหญ่จริงๆทำให้คนทั้งประเทศส่วนใหญ่เชื่อว่ามี พระพลายกุมาร ดีนะที่ผมยังจนอยู่เลยไม่มีตังไปซื้อเพราะเคยวาดวิมาร ฝันลมๆแล้งๆว่าอยากได้พิมพ์เล็กน่ารักอิอิ กะว่าถ้ามีตังมากๆจะไปหาช๊อปพิมพ์เล็กมาซักองค์ เพราะอ่านพุทธคุณแล้วตะลึงในความสุดยอดอิอิ มาบัดนี้ ข้าน้อยทราบแล้ว เลิกฝันแล้วคร๊าบพี่น้อง อารมณ์ความฝันพังทะลาย ไม่อยากได้อีกแล้ว:':)'(