ท่านใดมีประสบการณ์วัตถุมงคล หลวงพ่อสง่า วัดบ้านหม้อ จ.ราชบุรี มาพูดคุยกันครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ถิรวุษิ, 25 ธันวาคม 2010.

1. ถิรวุษิ

ถิรวุษิ เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    ประวัติหลวงพ่อสง่า
    หลวง พ่อสง่า อนุปุพโพ นามเดิม สง่า เวสสุวรรณ ถือกำเนิดเมื่อวันอาทิตย์ที่ 11 มีนาคม พ.ศ. 2459 เป็นบุตรของนาย เขี้ยม นาง เม้า เวสสุวรรณ ที่หมู่บ้านคลองตาคต อ. โพธาราม จ.ราชบุรี

ชีวิต ในวัยหนุ่ม เมือเติบใหญ่ ในวัยหนุ่มฉกรรจ์ ท่านก็ใช้ชีวิตอย่างคุ้มค่าตามวิสัยของชายชาตรีทั่วไปเหมือนชาวชนบททั้งหลาย เมื่อเลร็จหน้านาแล้วก็เที่ยวสนุกสนานไปตามหมู่บ้านต่างๆแบบของชายวัยรุ่น คึกคนองบางครั้งอาจจะไปพบครูอาจารย์ที่มีความรู้ความสามารถด้านวิชาอาคมก็จะ ขอศึกษาวิชาอาคมไปด้วย แต่ท่านก็ไม่ประสพความสำเร็จเท่าไรนัก และครั้งหนึ่งมีชายในหมู่บ้านถูกทำร้ายเกือบเอาชีวิตไม่รอด และตัวท่านก็เห็นเหตุการณ์ทุกอย่างโดยตลอด ท่านก็มาคิดดูว่าถ้าตัวของเรามีวิชาอาคมก็อาจจะช่วยชีวิตเขาได้ นับ แต่นั้นเป็นต้นมา ท่านก็เดินทางไปในที่ต่างๆ เพื่อศึกษาวิชาหาความรู้จากพระเกจิชื่อดังแต่ก็ไม่เคยเลยที่จะได้สมกับความ ตั้งใจ ที่เรียนมาแต่ละอาจารย์ก็ได้มาเพียงนิดหน่อย ครั้น เวลาต่อมาท่านได้เดินทางไปขอเรียนวิชากับพระเกจิอาจารย์ชื่อดังท่านหนึ่งที่ บอกให้ท่านรู้ว่าท่านเป็นหลานของหลวงพ่อเกลี้ยง เจ้าอาวาสวัดบ้านหม้อ ซึ่งเป็นพระอาจารย์ที่แก่กล้าวิชาอาคมขลังมากที่สุด แต่เป็นพระอาจารย์ที่ชอบเก็บตัว มีวิชาอะไรดีก็ไม่เคยพูดคุยอะไร แต่ท่านชอบช่วยเหลือคนที่ตกทุกข์ได้ยากเดือดร้อนเสมอ แม้กระทั่งการรักษาคนที่ถูกคุณไสยต่างๆ พระอาจารย์รูปนั้นยังบอกอีกว่า ท่านนี่ลืมดูของดีใกล้ตัวไปเสียแล้ว เปรียบเสมือนโค-กระบือที่ออกจากคอกได้มุ่งหน้าหาหญ้ากินที่ไกลๆ ลืมมองไปว่าบริเวณหน้าคอกของเรานั้น มีหญ้าที่อุดมสมบรูณ์ที่ดีมีคุณภาพให้รับประทานมากมาย เมื่อ ท่านได้รับคำแนะนำอย่างนี้แล้วจึงรู้ว่า หลวงลุงของท่านนี้ก็แน่กว่าใครๆอีกมากนัก แม้แต่พระอาจารย์รูปนั้นที่ว่าเก่งว่าแน่ ก็ยังเป็นศิษย์ของหลวงลุงของหลวงพ่อสง่า หลวงพ่อสง่าพอ อายุครบบวชแล้วท่านก็บวชที่วัดบ้านหม้อ เมื่อปี พ.ศ. 2481อุปัชฌาย์กลิ่น วัดคงคา เป็นพระอุปัชฌาย์ หลวงพ่อแป๊ะ เป็นพระกรรมวาจาจารย์ พร้อมด้วยหลวงพ่อเกลี้ยง สมัยนั้นมีพระกรรมวาจาจารย์สองรูป หลวงพ่อเช็ง เป็นอนุสาวนาจารย์ ได้รับฉายาว่า " อนุปุพโพ " หลวงลุงของท่านก็ส่งท่านเดินทางไปอยู่ที่วัดหนองม่วง ซึ่งสมัยนั้นแทบจะเป็นวัดร้างเพราะขาดพระสงฆ์ที่จะเป็นผู้นำดูแล ท่านจึงได้ส่งพระหลานชายมาดูแล หลวงพ่อสง่าท่านก็ได้รับการแต่งตั้งให้ดำรงตำแหน่งเจ้าอาวาสจนกระทั่งได้รับ พระราชทานสมณสักดิ์ที่ " พระครูอนุรักษ์วรคุณ
    หลวง พ่อสง่า เริ่มศึกษาวิชา อักขระเสก เลขยันต์ คาถาอาคมตั้งแต่ตอนเป็นหนุ่มสมัยยังอยู่ที่วัดบ้านหม้อ ทั้งวิชาสักหมึก ลงน้ำมัน ตามความเชื่อถือของคนหนุ่มในสมัยนั้นเมื่อท่านบวชเรียนแล้ว ท่านก็ให้ความสนใจใฝ่ศึกษาอย่างต่อเนื่อง หลวงพ่อสง่าท่านยังกล่าวให้ฟังอีกว่า แม้ไม่ใช่กิจของสงฆ์ แต่เป็นความนิยมของชาวบ้านคนสมัยนั้น เพื่อให้เกิดความศรัทธายึดเหนี่ยวทางจิตใจ เราก็อนุเคราะห์ตามที่เราจะทำได้
    หลวง พ่อสง่า เป็นอาจารย์สักยันต์อยู่หลายปีทีเดียว ทั้งนี้เพื่อให้ชาวบ้านมีโอกาสใกล้วัดมากขึ้น ทางที่จะมุ่งเข้าสู่อบายธรรมอบรมสั่งสอนได้ง่ายยิ่งขึ้น คนที่สักยันต์จากหลวงพ่อสง่าไปแล้วเป็นคนดีก็มาก ป็นนักเลงหัวไม้ก็มี และหลังจากนั้นหลวงพ่อสง่าท่านก็เลิกพิธีกรรมทั้งหมด เพราะเห็นว่าไม่เกิดแก่นสารที่แท้จริง เป็นสิ่งที่ไม่จีรังยั่งยืน สำหรับ การศึกษาวิชาจากครูบาอาจารย์ต่างๆนั้น หลวงพ่อสง่าท่านกรุณาเล่าให้ฟังต่ออีกว่า อาจารย์แต่ก่อนเขาให้เราศึกษาวิธีก่อน " วิชานั้นหาง่ายแต่วิธีนี่สิหายาก " วิชาเขียนอยู่ในตำหรับตำรานั้นมีมาก แต่วิธีใช้วิธีปฏิบัติจริงต้องใช้เป็น ครูบาอาจารย์สมัยก่อนท่านจึงสอนให้รู้จักวิธีใช้วิธีทำกันก่อน วิชาอาคมที่หลวงพ่อสง่าได้เดินทางไปขอศึกษาวิชาอาคมเพิ่มเติม มีพระเกจิอาจารย์หลายรูปด้วยกัน อาทิเช่น หลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม นครปฐม หลวงพ่อเปลี่ยน วัดใต้ เมืองกาญจนบุรี หลวงพ่อ แช่ม วัดตาก้อง นครปฐม พระอาจารย์เช็ง หลวงพ่อดี วัดบ้านยาง นครปฐม และครูอาจารย์อีกหลายรูป ที่ท่านได้รับการถ่ายทอดสรรพเวทวิทยาคมให้ท่านอย่างเอกอุจนสามารถมีวิชาความ รู้วิธีปฏิบัติได่อย่างเชี่ยวชาญในพระเวทไม่ว่าท่านจะทำวัตถุมงคล ตะกรุด ผ้ายันต์ พระเครื่อง ล้วนมีอภินิหารประสบการณ์ทั้งสิ้น

ท่านเป็นเกจิอาจารย์ที่แก่กล้าในด้านวิทยาคม เวทย์มนต์คาถาภาษาขอมอาคมขลัง ตัวท่านชอบอยู่อย่างเรียบง่าย ชอบความสงบถือสันโดษไม่ชอบคุยโอ้อวดสรรพคุณ มีความเมตตากรุณาเป็นที่ตั้ง
    ญาติ โยมที่มากราบนมัสการท่านจะให้การต้อนรับเหมือนกันหมด ไม่ว่ายากดีมีจนมีความทุกข์ยากขนาดไหน เมื่อเขามานมัสการหลวงปู่จะให้คำแนะนำปรึกษาอย่างลูกอย่างหลานทุกคน ท่านเป็นพระอาจารย์ที่นั่งอยู่ในใจของญาติโยมโดยแท้จริง

เครดิตจากเวป ��ǧ��� ʧ�� ͹ػؾ� �Ѵ��ҹ���� �Ҫ����

2. ถิรวุษิ

ผมมารู้จักท่านก็ตอนที่ท่านมรณะภาพไปแล้ว ได้ยินถึงความมีเมตตาของหลวงพ่อก็จากคำบอกเล่าของเตี่ยผม และอ่านตามเวปครับ ท่่านใดมีวัตถุมงคลของหลวงพ่อเอามาแบ่งกันชมนะครับ ผมมีวัตถุมงคลท่านแค่2อย่างเอง เหรียญปี30กับพระชัยวัฒน์เท่านั้น เหรียญปี30ได้จากเตี่ย กำชับหนักหนาว่าอย่าให้ใครเด็ดขาด ส่วนพระชัยวัฒน์ขอเช่าเขามา เคยอ่านผ่านตาจากเวป เขาเล่าว่าหลวงพ่อสง่าบอกถ้าเจอเหรียญของท่านก็เก็บไว้บ้างนะ เหมือนท่านจะบอกอะไรให้รู้บางอย่าง ตระกรุดของท่านกับหุ่นพยนต์ของท่านขึ้นชื่อมาก

3. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    สวัสดีครับ..คุณถิรวุษิ มาติดตามอ่านและมาแชร์ความรู้นิดๆหน่อยๆครับ
    เมื่อสิบกว่าปีก่อนผมไได้ไปบวชที่ วัดหลวง อ.บางแพ จ.ราชบุรี จนได้คุ้นเคยกับกรรมการวัดและ ท่านเจ้าอาวาส จนผมสึกจะกลับกทม.หลวงพ่อได้มอบเหรียญหลวงพ่อสง่า รุ่นเแรก มีรอยจารด้วย(น่าจะเป็นพ.ศ.11ถ้าจำไม่ผิด) ท่านบอกกับผมว่า เก็บไว้ดีๆเป็นที่ระลึก เหรียญรุ่นนี้มีประสบการณ์..มีผู้ใหญ่บ้านท่านนึงได้ออกไปทอดแหช่วงเย็นๆ ระหว่างที่ทอดแหจับปลาแล้ว ก็ขึึ้นรถกระบะกำลังจะกลับ จู่ๆได้มีรถกระบะคันนึงขับมาจอดเทียบ มีไอ้โม่งโผล่มาแล้วกระหน่ำด้วย M16ครับ ผู้ใหญ่บ้านท่านนั้นที่หมอบอยู่ในรถได้ตัดสินใจเปิดประประตูรถ กระโดดลงนามไป ไอ้โม่งได้ตามไปยิงซ้ำ จนแน่ใจว่าไม่รอดแน่ได้ขับรถแผ่นหายไปตามระเบียบ ชาวบ้านที่อยู่ระแวกนั้นได้ออกมาดูเห็น ผู้ใหญ่บ้านท่านนั้นโผล่ขึ้นมา เค้าว่า เสื้อผ้ามีแต่รอยกระสุน แต่ไม่เข้ามีแต่รอยจุดเป็นดวงๆ ชาวบ้านแถวนั้นจึงเข้าไปช่วยไว้ครับ
    เรื่องนี้สิบกว่าปีก่อนดังพอสมควร...ผิดถูกขออภัยด้วยครับเป็นเรื่องที่ผมได้ฟังมานานแล้วครับ และ หนึ่งใน อ.จารย์ของหลวงพ่อสง่าก็คือ หลวงพ่อรอด วัดหลวงนี้แหละครับ.. กรรมการที่วัดเค้าเล่าให้ฟังครับ

4. ki2518

ki2518 เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    หุ่นพยนต์ของท่านเยี่ยมสุดๆ ครับ
    ผมยังอยากได้มาใช้อีกเลย
    แต่ไม่กล้าเพราะดูไม่เป็น
    ใครพอแนะนำแหล่งที่เชื่อถือได้ก็ส่งข่าวหน่อยนะครับ

5. ศรศิลป์

ศรศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    ไปบวชวัดหลวง ต้องรู้จักพี่ทิด วิญญาณศักดิ์สิทธิ์แห่งวัดหลวง พ่อผมจะนับถือพี่ทิดมาก แกแขวนรูปหล่อพี่ทิดห้อยคอ เพราะเจอพระสมเด็จพี่ทิดให้มา แบบมาทางอากาศมองไม่เห็นตัว หลวงพ่อสง่า เมตตาครับเคยไปกราบที่วัด และเจอตามงานวัดอื่น ผมมีเหรียญท่านและตะกรุดโทน หลวงพ่อสง่า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ธันวาคม 2010
  6. เฉียวฟง

ครับคุณศรศิลป์...เป็นผู้หญิงผมสั้นใส่เสื้อคอกระเช้ามีอะไรแกจะช่วยเหลือที่วัดตลอด เคยเห็นมีคนมาขอพระจากท่านเหมือนกัน คุยกันอยู่ดีๆเอามือคว้าอากาศ วางลงพื้นมา มีพระมาเฉยเลยแปลกมาก..แนะนำตระกรุดโทนของหลวงพ่อ สง่า แน่นอนเด็ดขาดมากเรื่องเหนียว และคงกระพันครับ(ดูที่มาที่ไปด้วยนะครับ)

7. ศรศิลป์

ชื่อลัดดา ผู้หญิงรุ่นน้าที่พี่ทิด มาติดต่อด้วย เวลาพี่ทิดมาจะมีเสียงวิ้วๆ เสียงออกมาจากตัวคุณลัดดา มีวันหนึ่งพี่ทิดบอกว่าจะมีคนเอาไอศกรีมมาเลี้ยงพวกเรา พวกพ่อผมก็นั่งรอว่าจะมีใครที่ไหนมาวัดกัน สักพักมีรถขับเข้ามา ขนถังไอศกรีมเดินเข้ามาหา พวกพ่อผมเห็นก็หัวเราะชอบใจ คนมาเขาก็แปลกใจว่าขำเรื่องอะไรกัน ทางนั้นเขาก็บอกว่า พี่ทิดบอกไว้ล่วงหน้าว่าวันนี้จะมีคนเอาไอศกรีมมาเลี้ยง คนที่มาก็เลยอ๋อเข้าใจ
    พ่อผมเมื่อก่อนเขาไปเรื่อย เลยมาเล่าให้ฟัง ผมนั้นเคยไปวัดหลวง ครั้งเดียวเอง
    เรื่องคนคาดตะกรุดหลวงพ่อสง่า แล้วโดนคนร้ายกราดยิงเวยปืน M16 อย่างที่ท่านเฉียวฟงเล่ามานี่แหละ แต่โดนตัวเป็นจ้ำๆไม่เข้า ตะกรุดหลวงพ่อสง่า รู้ข่าวว่ามีคนปลอมนะครับปลอมลายมือท่านจารด้วยแหละ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ธันวาคม 2010
  8. ศรศิลป์

เป็นการเสริมเรื่องเข้าไปครับ เรื่องหลวงพ่อสง่า มีคนเห็นท่านนั่งเสกของในโบสถ์แล้วตัวท่านลอยขึ้นมาจากอาสนะ ผมไม่เห็นวันนั้น เพราะออกจากโบสถ์ก่อน คนที่เห็นเขานั่งกันเป็นชั่วโมงจึงได้เห็น ศิษย์ใกล้ชิดท่านเล่าให้ฟังว่า สาลิกาของที่ตลาดพระขายกันทั่วๆไป ท่านปลุกเสกสาลิกาตอนดึก ปรากฏมีเสียงนกร้องกันทั้งวัด ทั้งที่ยามดึกนกมันน่าจะหลับกันหมด แปลกดี

9. เฉียวฟง

ครับมีเกือบทุกที่เลยครับ เรื่องนี่ผมพอได้ยินบ้างเหมือนกัน ต้องดูที่มาที่ไปดีๆด้วยนะครับ ส่วนหลวงพ่อสง่า ผมเห็นท่านครั้งเดียวตอนที่ วัดหลวงมีการสร้างพระเครื่อง พิธีใหญ่มากเหมือนกัน เชิญเกจิมาหลายท่านเลย(ผมจำไม่ได้ว่ากี่รูป) ที่แน่ๆ มีหลวงพ่อสง่า หลวงพ่อแพ หลวงพ่อเปิ่น หลวงพ่อแปลก วัดถ้ำน้ำ ฯ

10. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญไร้หวงครับ.....หลอมไม่ละลาย

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      51.5 KB
      เปิดดู:
      577
      ขนาดไฟล์:
      54.9 KB
      เปิดดู:
      537
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ธันวาคม 2010
  11. ขันติ19

ขันติ19 เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2009
    ทราบมาว่าท่านสุดยอดครับ มีเพื่อนวิศวกรที่ทำงานงัดพระพวงในคอมาให้ดู ทั้งชุดเป็นของท่านครับ พ่อเค้าเป็นอาจารย์ที่วัดหนองม่วงหรือบ้านหม้อผมจำไม่ได้ครับ ที่บ้านนับถือกันทั้งบ้าน มีพระเเละเครื่องรางครบทุกรุ่น เพื่อนบอกหวงที่สุดคือมีดหมอครับมีอยู่หลายรุ่นเเละหลายเล่ม เหรียญไม่ต้องพูดถึงทั้งรุ่นอื่นเเละ ปี30 มีเพียบทั้งจารเเละไม่ได้จาร สัญญาว่าจะเอามาให้ด้วย เเต่พอดีผมลืมเเละย้ายไซร้ไปกันคนละที่ ปีใหม่เเล้วได้ย้ายกลับมาอยู่ด้วยกันพอดี เป็นโอกาสที่ได้ทวงสัญญา รู้สึกถ้าจำไม่ผิดเพื่อนเล่าว่าท่านเก่งมากเรื่องคงกระพันชาตรี มรณะภาพเเล้วร่างกายท่านไม่เน่าเปื่อยด้วย เหรียญที่ดังที่สุดคือปี30
    ส่วนตัวผมไม่เคยทราบประวัติหรือสะสมพระของท่าน พอมาเปิดอ่านกระทู้นี้เลยนึกขึ้นได้ เดี๋ยวปีใหม่ไปเเล้วเจอเพื่อนเดี๋ยวถ่ายรูปพระที่คอเพื่อนมาให้ชมครับ ถ้าเป็นไปได้ถ้าเพื่อนกลับบ้านราชบุรีจะให้ถ่ายรูปพระเครื่องเเละมีดหมอวัตถุมงคลเอามาลงให้ชมครับ

12. ขันติ19

ลืมบอกว่าพ่อเค้าเป็นศิษย์ก้นกุฎิท่าน จะคอยช่วยท่านในการสร้างพระรุ่นต่างๆของท่านครับ ตัวเพื่อนผมเองนับถือเพราะเค้าขับมอไซค์ช้อปเปอร์ล้มเเรงๆหลายครั้งเเต่ไม่เป็นไรครับ

13. nudjinnong

nudjinnong เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2010
    พระแถวบ้าน แท้ ผมยังไม่มีบุญได้ไปกราบตอนท่านมีชีวิตอยู่
    น่าเสียดายจริงๆครับT_T

14. เฉียวฟง

เหรียญรุ่นแรก หลวงพ่อสง่า ไม่มีพ.ศ.
    ขออนุญาติเจ้าของเหรียญด้วยครับ

15. ศรศิลป์

ท่านชอบจารที่เหรียญ ใครก็นำไปขอให้ท่านจาร ท่านก็จารให้ กระทั่งภาพถ่ายตัวท่านเอง ท่านก็เขียนอักขระยันต์ซะเต็มพื้นที่ รูปหล่อบูชาท่านก็จาร เมตตาสงเคราะห์คนที่ชอบมีการลงจาร ท่านเป็นอยู่อย่างเรียบง่าย เคยสอบถามท่านว่าหลวงพ่อศึกษาตำราอะไร ท่านก็ให้ดูคัมภีร์พระเวทของ อ.เทพย์ สาริกบุตร ท่านบอกว่าทำให้ขลังอยู่ที่จิต

16. ขันติ19

มิน่าล่ะ เพื่อนผมบอกว่าพระเป็นจำนวนมากที่อยู่ที่บ้านเขา ที่พ่อเขาเก็บไว้มีจารเยอะหลายเหรียญมาก

17. ถิรวุษิ

สวัสดีครับทุกท่าน ผมว่าเขาก็เล่ากันไป อย่างเช่นประสบการณ์เหรียญรุ่นแรกอย่างที่พี่เล่ากับประสบการณ์ปี30 เหตุการณ์ลักษณะใกล้เคียงกันเลยครับ (เขาเล่ามาเราก็รับฟังไว้เพลินดีครับ)
    ก่อนที่ผมจะตั้งกระทู้นี้ ผมคุยกับพี่ที่ทำงาน เขาบอกว่า มีวัยรุ่นแขวนเหรียญรุ่นแรก มีเรื่องกันโดนยิงไม่ออก ไอคนยิงก็ไม่ยอมแพ้เอาด้ามปืนตีเข้าที่ศรีษะไม่แตกแค่บวมเท่านั้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ธันวาคม 2010
  18. ถิรวุษิ

ท่านใดพอทราบเกี่ยวกับเหรียญปราบก็อตอาร์มีบ้างครับ สร้างหลังปราบก็อตอาร์มีแล้วหรือว่าอย่างไรครับ งงๆ คือถ้าทำตอนกำลังจะไปจัดการก็อตอาร์มี ช่วงที่ก็อตอาร์มียึด รพ.ราชบรี เขาทำเหรียญกันทันเหรอ

19. nudjinnong

เหรียญปราบก๊อตอาร์มี่ผมไม่ค่อยรู้ประวัติเลยครับ
    ผมว่าน่าจะสร้างทีหลังครับ
    พอทราบคร่าวๆในพื้นที่นิยมปี11ไม่มีพศ.
    ปีพศ2511
    ปี2523 ไม่ค่อยพบในพื้นที่มากนัก
    ปีพศ.2530 เหรียญนิยมของพื้นที่ครับ ราคาสวยๆเนื้อทองแดงว่ากันประมาณพันนึง(แบบมีจารณ์ครับ)
    พศ.2537 หลอม ไม่ละลายครับ
    พศ.2544หรือ45ไม่แน่ใจ ที่เป็นรุ่นสุดท้ายของท่าน
    ยังมีปลีกย่อยอีกหลายรุ่นครับ ไม่ได้กล่าวถึง ประสบการณ์พระของท่านมีมากมาย
    ถ้าเจอจากนอกพื้นที่เก็บได้นะครับราคาอาจจะถูกกว่าในพื้นที่มากเพราะคนยังไม่ค่อยรู้จัก
    แต่ปี11ปลอมฝีมือครับเช่าหาระวังนิดนึงครับ
    รุ่นแรกได้ยินว่าทั้งมีพศ.และไม่มีพศ.ด้านหลังใช้บล๊อกเดียวกัน จริงเท็จประการใดหากมีผู้รู้รบกวนชี้แจงด้วยครับ จุดพิจารณาจุดตายปี11 อยู่ที่ด้านหลังนี่แหละครับผม
    ข้อมูลผมได้จากการสอบถามคนในพื้นที่ เพราะผมเป็นคนคลองตาคตโพธารามครับ
    ผิดถูกอย่างไรขออภัยด้วยนะครับ
    ดีใจมากครับที่เกิดกระทู้นี้ขึ้นมา ต้องขอบคุณพี่ถิรวุษด้วยครับ ครูบาอาจารย์อีกท่านหนึ่งที่คนไม่ค่อยรู้จักนอกจากคนในพื้นที่เอง ผมไปถามคนนครปฐมกับคนแม่กลองนี่ส่ายหน้ากันเป็นแถบๆ เพราะถิ่นเขาพระดังกว่า
    ยังไงผมก็จะมาคอยติดตามอ่านกระทู้นี้เรื่อยๆนะครับ ขอบคุณมากครับผม

อีกอย่างที่หายากและเป็นที่ต้องการของคนในพื้นที่มากๆๆๆๆ นั่นคือหุ่นพยนต์และตะกรุดหลวงพ่อสง่าครับ
    หากพี่ๆท่านใดมีข้อมูลรบกวนลงให้ชมเป็นขวัญตาด้วยนะครับ

20. nudjinnong

อีกประการหนึ่งที่ผมยังหาข้อสรุปไม่ได้คือเหรียญปี2523ที่ลูกศิษย์ที่กทม.เอามาให้หลวงพ่อเสก
    ที่ผมเคยเห็นมี2บล๊อกครับ แล้วไม่ทราบว่าลูกศิษย์ที่กทม.สร้างทั้ง2บล๊อกเลยหรือเปล่าไม่แน่ใจ เพราะว่าหาคำตอบจากใครไม่ได้ คืนพื้นที่เองก็ไม่มีใครรู้ครับ
    ลงรูปเหรียญปี30ที่ผมได้มาได้มาในพื้นที่2เหรียญครับ เหรียญนี้ผมแบ่งให้เพื่อนบูชาไป อีกเหรียญนึงผมเก็บไว้เองไม่ได้ถ่ายรูปครับ
    ส่วนอีกเหรียญปี2523ครับ จะมีอีก1บล๊อกสีออกทอง ไม่แน่ใจว่าเป็นกะไหล่หรือเนื้ออะไร แต่ผมไม่ได้เก็บมาครับ

ขนาดไฟล์:
      683.1 KB
      เปิดดู:
      860
      ขนาดไฟล์:
      717 KB
      เปิดดู:
      857