ท่านใดศรัทธา ไปงานบวชของคุณลุงคนเชียงใหม่ ครับ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย kananun, 1 กุมภาพันธ์ 2007.

1. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    คุณลุงบวช
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->สวัสดีครับพี่คนานันท์

เมื่อวานตอนเย็นผมได้รับแจ้งข่าว
    คุณลุงแจ้งข่าวมา
    พร้อมให้คนนำเสื้อผ้าและของใช้ที่เตรียมไป
    (สำรวจพื้นที่ครั้งหลังสุด)มาคืนให้ผม
    แจ้งว่าคุณลุงท่านได้ตัดสินใจบวชกับพระอาจารย์
    ที่ท่านเดินทางไปพบที่อำเภอปางมะผ้า จังหวัดแม่ฮ่องสอน

ขอร่วมกันกราบอนุโมทนา กับพระคุณลุงโกมล เวชศาตร์ หรืออาจารย์หมอข้าราชการบำนาญที่เพิ่งมาใช้ชีวิตหลังการเกษียรอายุราชการศึกษาธรรมอย่างจริงจังเป็นทั้งคุณลุงและอาจารย์ที่นำทางให้ผมเข้าในโลกธรรมครับ

ผมเริ่มคิดตั้งแต่วันที่คุณลุงออกจากบ้านไปด้วยความกระตือรือล้นดูมีความสุขมาก ว่าคุณลุงอาจพบกับสิ่งที่รอคอยมาทั้งชีวตก็ได้
    พอพี่คนานันท์บอกว่าคุณลุงอาจพบกับพระอาจารย์ที่หรงอภิญญา
    เลยคิดได้ จนเมื่อวานได้รับแจ้งข่าวจากกคนขับรถประจำทาง
    พร้อมกับจดหมายจากคุณลุงที่ แจ้งว่าท่านได้ตัดสินใจบวชแล้ว

ผมจะเดินทางไปอำเภอปางมะผ้าเพื่อกราบท่านก่อนที่ท่านจะออกธุดงค์ไปกับพระอาจารย์(ผมยังไม่มีรายละเอียดมากนัก) วันเสาร์นี้ครับ
    ใครสนใจจะเดินทางร่วมไปกราบคุณลุงกับพระอาจารย์กับผม ขอเชิญครับ ผมจะฝากเบอร์โทรไว้ที่คุณคนานันท์ครับ

การที่คุณลุงคนเชียงใหม่ได้พบกับ พระอภิญญา ผู้มีอายุหลายร้อยพรรษานั้น ย่อมเป็นเหตุการณ์ไม่ธรรมดาครับ

ท่านใดมีวาสนาบารมีร่วมกันมา ไปกันครับ

ขอให้แจ้งมาเร็วๆหน่อย

(verygood)

2. เช้าใหม่

เช้าใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

มีใครเดินทางไปจาก กทม บ้างครับ
    และเดินทางกันวันไหน กลับเมื่อไร่ครับ

อยากไปครับ

3. kananun

หารถไปกันอยู่ครับ เพราะต้องไปถึงแม่ฮ่องสอน

ถ้าไปไม่ทันก็ไม่เป็นไรครับ

ยังไงก็คาดว่ายังมีวาสนาได้พานพบกันกับพวกเราอยู่ครับ

4. tum399

tum399 เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2006
    อนุโมทนา...ขอให้คุณลุงคนเชียงใหม่เจริญยิ่งในธรรมและสืบสานพระพุทธศาสนาให้เจริญต่อไปเถิด...สาธุ...

แม่ลูกแฝด

5. kananun

เมื่อกี้นี้ตอนสวดมนต์ ได้ไปเยี่ยมคุณลุงแล้วครับ ท่านให้พวกเราส่งใจไปกราบโมทนากับท่านได้ในวันพรุ่งนี้ เวลาประมาณ สี่ทุ่มครับ (ซึ่งท่านได้นัดกับผมไว้ล่วงหน้า มาสองอาทิตย์แล้ว) พรุ่งนี้เป็นวันพระ วันเพ็ญที่มีความพิเศษหลายประการครับ

ส่วนการบวชท่านอยากให้เงียบๆครับ พวกเราทุกคนน้อมใจของพวกเราทุกคนไปงานบวชของท่านได้ครับ ได้อานิสงค์เช่นเดียวกัน

พอได้ทราบว่าคุณลุงคนเชียงใหม่จะบวช ผมมีความปิติ ยินดี และโมทนากับท่านอย่างมาก เป้นวาระพิเศษจริงๆครับ

6. หนุมาน ผู้นำสาร

หนุมาน ผู้นำสาร เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    ขอให้คุณลุงคนเชียงใหม่ พบ หลักธรรมคำสอนของ โลกุตตระ ต่อไป.......
    - " หนุมาน ผู้นำสาร "

7. chaimongkol2

chaimongkol2 เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2004
    กราบอนุโมทนาสาธุ...ขอ พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ เป็นที่พึ่งจนชีวิตหาไม่จะขอทำแต่ความดี
    ตลอดไป

8. Khunkik

Khunkik เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2006
    กราบโมทนาสาธุ กันคุณลุงคนเชียงใหม่
    อนุโมทนากับดวงตาเห็นธรรมด้วยนะคะ ต่อไปจะเรียกว่าหลวงลุงแล้วจ้า

อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ....

9. นาคา

นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

ในนาม นาคา -นาคี

เราขอกราบอนุโมทนา ด้วย ในการเข้าบำเพ็ญ ในร่ม พุทธบุตร

สร่างบุญ เพื่อต่อเติมบารมี เข้านิพพาน

สาธุ สาธุ สาธุ

10. kananun

ข่าวความคืบหน้าพระคุณลุงคนเชียงใหม่ครับ

ขอกราบโมทนาด้วยอย่างที่สุดครับ

สวัสดีครับพี่คนานันท์
    ต้องขอโทษเบอร์โทรที่ให้ไปด้วยผมใช้อยู่2เบอร์เอาไว้รับ 1หมายเลข
    และเอาไว้โทร1หมายเลข ไม่ค่อยได้ให้เบอร์โทรให้ใครมากนักเลย
    ไม่ค่อยได้รับ จึงไม่ได้ตามดูว่ามันหมดอายุแล้ว
    แต่ไม่เป็นไรครับ
    -*-------------------------*-
    ผมเพิ่งกลับมาถึงเต็มเปี่ยมไปด้วยปิติ แต่ก็รู้สึกแบบคนที่ยังไม่หลุด
    อดคิดถึง(พระ)คุณลุง คุณลุงได้ฉายา ธมฺมสุโข
    ได้มีโอกาศกราบพระอาจารย์
    (ผมประเมินด้วคนที่มีภูมิจิตไม่สูงมากนักรูปกายเนื้อของพระอาจารยผื**ไม่แน่ใจว่ากายเนื้อจริงหรือเปล่าเพราะใสมาก**อายุพระอาจารย์น่าจะไม่เกิน50 ปี
    พระอาจารย์ชื่อพระอาจารย์วัตตะ(ผมไม่แน่ใจว่าสะกดถูกหรือไม่)
    พระอาจารย์ใช้ภาษาบาลีเป็นภาษาหลัก
    แต่พระอาจารย์จะเข้าใจเวลาผมกราบเรียนพระอาจารย์
    (พระอาจารย์พูดถึงพระอาจารย์โสณะที่ออกจากฌานมาพร้อมกันเพื่อโปรดสัตว์โลก และไปธุดงค์แถบอีสานลาว เพื่อหาลูกศิษย์ 2 คน
    ผมไม่มีความรู้มากนักเกี่ยวกับทางพระ พี่คณานันท์มีความรู้หรือเรื่องพระอาจารย์หรือเปล่าครับขอข้อมูลด้วยครับ)
    โดยคุณลุงจะช่วยสื่อให้ผมครับ เพราะภูมิธรรม ภูมิจิตของผมยังไม่สามารถกำหนดร่างทิพย์ให้พูดคุยได้ครับ พระอาจารย์กับพระคุณลุง ออกเดินธุดงค์ไปเมื่อวานเย็นเข้าไปในเขตประเทศพม่า
    ผมกราบท่านมีปิติจนน้ำตาไหล
    ผมเชื่อมั่นในภูมิจิตของพระคุณลุงในตลอดเวลาที่ผ่านมา
    ที่นำพาผมเข้าไปสัมผัสกับโลกแห่งจิต
    ยามนี้คุณลุงได้พบพระอาจารย์ ที่ผ่านมาคุณลุงระมัดระวังมาก
    ในการกราบอาจารย์ เพราะที่ผ่านมาคุณลุงมักจะมีภูมิจิตสูงกว่า
    พระหลายองค์ในบ้านเรา
    พระคุณลุงฝากบอกไว้ดังนี้ครับ
    1.ประมาณ ปลายปีนี้ ถึงต้นปีหน้าท่านจะกลับมา ในช่วงนี้ถึงแม้ว่าจะมี
    ความรุนแรงค่อยๆ เพิ่มขนาด ถ้าคนติดตามจะพอเตรียมตัว แต่จะยังไม่มากเท่ากับฤดูฝนปีหน้า
    2.มีพระอาจารย์หลายรูป ที่จำพรรษาปฏิบัติธรรมในเขตหิมพานต์นั้นได้
    ออกจากฌานมาในชมพูทวีป (จะเป็นโชคของผู้ปฏิบัติธรรมทั้งหลายที่
    จะได้ฟังธรรม ศึกษาธรรมกับพระอาจารย์ที่ทรงอภิญญาหลายรูป)

ในคืนวันที่ 2 ที่ผ่านมาผมไปที่ดอยเรียบต้องขออภัยคุณคนานันท์ด้วยผมตื่นตะลึงกับเทพนาคที่มีกายบริสุทธิ์สวยงามจำนวนมากจนลืม
    อธิฐานพบกับคุณคนานันท์ ไม่ทราบว่ามีใครไปกราบพระอาจารย์
    บ้างครับ
    มีอีกหลายเรื่องแล้วผมจะเขียนมาบอกครับ
    หวังว่าคนที่ได้มีวาสนาเป็นลูกศิษย์พระอาจารย์โสณะ
    จะเป้นสมาชิกในเวบเรานะครับ
    พระอาจารย์วัตตะรับลูกศิษย์แล้ว 2 ท่านคือคุณลุงกับ
    แม่ชียีพอ(เป็นแม่ชีจากที่เมืองมะละแหม่ง ครับ)
    เหลืออีก 2 ครับ ที่ต้องเป็นเด็กครับ(ผมเลยหมดสิทธิ์)
    หลานคุณลุง<!-- / message -->

11. พุทธันดร

พุทธันดร เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2005
    อ่านด้วยความปลื้มปิติ
    กราบอนุโมทนากับท่านพระธมฺมสุโข
    ด้วยค่ะ สาธุสาธุสาธุ