ท้อใจกับตัวเองที่ไม่ค่อยมีวาสนากับเขา

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย Kittydsn, 5 สิงหาคม 2013.

1. masshi

masshi เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2009
    ปัญหาไม่ใช่ทุกข์ อย่าเอาปัญหามาเป็นความทุกข์ เพราะแค่ทุกข์ที่มีกันอยู่ก็มากพอแล้ว
    แต่ที่คุณเล่ามาก็แสดงว่าว่าคุณรู้จักตัวปัญหาอยู่แล้ว เดี๋ยวก็พบวิธีแก้ ไม่เชื่อมองดูมือคุณสิครับ นิ้วคุณยาวเท่ากันทุกนิ้วไหม แล้วคุณกับญาติพี่น้องจะไปเท่ากันได้อย่างไร เอามาใส่ใจก็ทุกข์เปล่า ๆ ทำให้ให้เต็มที่ก็พอ
    สาธุ สาธุ สาธุ ขอให้คุณประสบผลสำเร็จในการแก้ปัญหาของชีวิตนะครับ

2. piralrat

piralrat เป็นที่รู้จักกันดี

บททดสอบชีวิตค่ะ เจอทุกคน ทุกข์มากทุกข์น้อย อยู่ที่การมองปัญหา และการแก้ไขปัญหา
    หลักธรรมะของพระตถาคต ช่วยให้เราทราบว่า ทุกสิ่งนั้นไม่จีรัง ไม่ยึดติด หรือยึดน้อย ก็จะทุกข์น้อยค่ะ
    ขอให้มีกำลังใจในการต่อสู้ชีวิตนะคะ คนที่ทุกข์กว่าเรา ขนาดไม่มีอาหารกิน ก็มีค่ะ สัตว์เดรัจฉาน ที่ไม่สามารถหาอาหารกินเองได้ แถมถูกทำร้าย ฟ้องใครก็ไม่ได้ เขายิ่งทุกข์กว่าเราค่ะ เรายังมีทางเลือกค่ะ ยังสามารถกำหนดชะตาชีวิตได้บ้าง สู้นะคะ อย่ายอมแพ้ ตราบใดยังไม่ตาย ต้องสู้ค่ะ

3. ปฐมฌาณ

ปฐมฌาณ เป็นและตาย..อยู่ใกล้กัน..เพียงลมหายใจ

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    วาสนา..แปลตรงตัวเลย...แปลว่าความเพียร...ทำบ่อย...เราอยากได้วาสนาแบบไหน...ให้เราทำสิ่งนั้นบ่อยๆ

ป.ล. จำมาจากหนังสือประวัติท่าน ศาสตราจารย์พิเศษ พระพรหมคุณาภรณ์ (ประยุทธ์ ปยุตฺโต) ท่านเป็นผู้ให้คำจำกัดความครับ

4. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ได้เป็นถึงเจ้าหน้าที่IT แสดงว่าเป็นคนมีความรู้ มีความสามารถผู้หนึ่ง
    ตั้งใจทำงานให้เต็มที่ อย่างเต็มความสามารถ ช่วยเหลือเกื้อกูลเพื่อนร่วมงาน
    มองโลกในด้านบวก ไม่ต้องไปแข่งขันกับใคร แข่งกับตัวเองนี่แหละค่ะ
    เอาชนะตนเองให้ได้ ไม่ต้องเสริมดวงอะไรทั้งสิ้น
    ต่อให้ไม่ขอพร ถ้าเราทำดีแล้วจะได้ดีเอง

ก่อนนอน ไตร่ตรองว่าวันนี้ได้ทำอะไรที่ดีๆบ้าง มีอะไรที่ต้องแก้ไขพัฒนา
    ตื่นนอน คิดว่าวันนี้จะทำคุณงามความดีอะไร จะสร้างสรรค์งานในหน้าที่อย่างไร
    ...

5. hopeful

hopeful Active Member

11 กุมภาพันธ์ 2009
    ไม่มีใครไม่มีทุกข์ค่ะ เป็นกำลังให้ทุกคนที่กำลังเป็นทุกข์ค่ะ และขอให้หลุดพ้นไปได้ รู้สำนึกบาปที่ทำไว้แล้วทำบุญขออโหสิกรรม ทำไปเรื่อยๆ เจ้ากรรมนายเวรก็คงจะยอมเปิดทางให้ สุดท้ายก็อย่างลืมทำทาน รักษาศีล เจริญสมาธิเป็นประจำ ก็คงจะช่วยอะไรๆ ให้ดีขึ้นได้

6. tOR™

tOR™ เป็นที่รู้จักกันดี

ลองหาทางศึกษาต่อดูซิ ม.รามก็ได้ ภาคพิเศษอะไรทำนองนั้น เป็นวิธีสากล คนทั่วโลกเขาทำกันอย่างนี้กันทั้งนั้น

7. Jasmin99999

Jasmin99999 วันนี้ต้องดีกว่าเมื่อวาน

23 กุมภาพันธ์ 2010
    ??? ...ยิ่งสร้างบุญ ยิ่งเจอปัญหา ยิ่งทุกข์หนัก... ???

โยม : หลวงปู่ครับ ทำไมผมยิ่งทำบุญ ยิ่งปฏิบัติธรรม ยิ่งทำสมาธิ ก็เหมือนยิ่งทุกข์เหลือเกินครับ ทั้งปัญหาครอบครัว ปัญหาสุขภาพ ปัญหาการเงิน ไม่รู้อะไรประดังประเดเข้ามาตลอดครับผมหลวงปู่

หลวงปู่ : เวลาคุณทำบุญ เวลาคุณปฏิบัติ มันกระทบกับเงินทองหรือเวลาปกติของคุณหรือเปล่า

โยม : เปล่าครับผม เวลาผมทำบุญผมก็ไม่ได้ลำบาก เงินทองก็เป็นส่วนเหลือจากการเก็บจากการดูแลครอบครัวแล้ว การปฏิบัติของผมก็กระทำโดยไม่กระทบกระเทือนใคร พ่อแม่ พี่น้อง ลูกเมียก็อนุโมทนา แต่มันก็มีปัญหาเรื่องอื่น ๆ เข้ามาไม่ขาด

หลวงปู่ : คุณ เวลาคุณปฏิบัติคุณก็ต้องการพระนิพพานใช่หรือเปล่า นิพพานก็ต้องหนีโลก ต้องเบื่อโลก ถ้ามันไม่มีปัญหาเข้ามาคุณจะหนีโลกได้อย่างไร ถ้าคุณยังหวังสุขในโลกนี้ นิพพานของคุณก็เป็นนิพพานหลอกตัวเองล่ะสิ
    โลกเป็นโรงเรียนที่ใหญ่ที่สุด ปัญหาที่เข้ามาคือบทเรียน มารทั้งหลายคือครูของเรา เมื่อคุณปฏิบัติสูง ๆ ขึ้นไป ปัญหามันก็จะสูงขึ้นไปด้วย ปัญญาคุณแค่อนุบาลปัญหามันก็อนุบาล บทเรียนก็อนุบาล ครูก็ครูสอนอนุบาล
    แต่เมื่อคุณเรียนปริญญา ปัญญาระดับปริญญา ปัญหามันก็ต้องปริญญา บทเรียนก็บทเรียนปริญญา ครูก็ครูสอนปริญญา คุณเรียนปริญญา จะเอาข้อสอบเด็กน้อยอนุบาลมาสอบคุณ มันจะสมกับภูมิปัญญาคุณหรือ
    ปฏิบัติเพื่อแสวงหาปัญญา เมื่อปัญญาเราสูงขึ้น ปัญหามันก็สูงขึ้น บทเรียนมันก็ยากขึ้น มารมันก็เก่งขึ้น คุณสอบตกจะหาว่าครูออกข้อสอบยากหรือจะโทษว่าตนเองเตรียมตัวสอบไม่ดี
    คุณเอ้ย โลกมันสอนเรา บางทีก็สนุกสำราญ บางทีก็เศร้าโศก บางทีก็ทารุณโหดร้าย คุณต้องได้เรียนทุกบท คุณจะบอกว่าไม่ชอบวิชานี้ไม่เรียนมันไม่ได้
    เราชอบสุขเราเกลียดทุกข์ แต่เราก็ต้องเรียนทั้งสองอย่าง เมื่อคุณผ่านการสอบหนึ่งครั้ง คุณก็จะพัฒนาไปอีกขั้น
    บทเรียนบางบทมันอาจจะแพงไปสักหน่อยต้องแลกมาด้วยเงินทอง อวัยวะหรือแม้แต่ชีวิต แต่คุณอย่าลืมนะวิชาดีราคามันต้องแพง โลกสอนให้คุณรู้จักโลกในทุกรูปแบบทุกรสชาติ คุณจะได้เบื่อโลกหน่ายโลกอย่างแท้จริง นิพพานของคุณก็จะเป็นนิพพานจริง ๆ อย่าเพิ่งลาออกจากโรงเรียนกลางคันก็แล้วกัน คุณเชื่อเถอะว่าถนนเส้นนี้ผู้ปฏิบัติล้วนผ่านมาแล้วทุกคน ท่านเหล่านั้นก็เคยทุกข์อย่างคุณ ท่านยังผ่านไปได้ ให้เชื่อมั่นในคุณพระพุทธเจ้า พระธรรมคำสั่งสอน และพระอริยสงฆ์ที่ท่านผ่านไปก่อน ให้เชื่อว่าท่านเหล่านั้นไม่หลอกเราแน่ เข้าใจนะ

ธรรม..คำสอน..พระญาณวิสาลเถร หลวงปู่ไดโนเสาร์ — กับ พุทโธ เอาจิตดูจิต อย่าส่งจิตออกนอก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 เมษายน 2014
  8. นาย เอ

นาย เอ เป็นที่รู้จักกันดี

ท้อใจกับตัวเองที่ไม่ค่อยมีวาสนากับเขา

ยินดีด้วยครับ คุณโชคดีที่ได้รับ กระแสธรรมเข้ามาให้ท้อ ให้คิด เพียงแต่คุณจะหยิบ มาพิจารณา สภาวะได้มากน้อยเพียงไร
    ก่อนอื่น ต้องถอยมองตัวเอง ก่อนครับ มองสภาวะจริง โดยใช้ชีวิตปรกติ แล้วมองตัวเอง เหมือนตัวเองเป็นคนอื่น มองแบบธรรมดา คล้ายเรามอง วิถีชีวิตของ คนรอบข้าง ที่เราเจอทุกวันแต่เราไม่รู้จักเขา ตามความเป็นจริง มองมุมกว้าง ไม่ไช่แค่ เรา กับเขา
    เป็นความคิดธรรมดาที่ไครๆก็รู้ แต่การไหลของชีวิต และอารมณ์ อาจทำไห้ลืมพิจารณา

แล้วปรับความพอใจในตนเองครับ

อย่าให้สิ่งแล้วล้อมนำเรา มีสติ การมองหรือตัดสินใจบางอย่าง สมองไม่อาจตัดสินได้ ต้องใช้ "ใจ" ต้องเข้าใจ ตามธรรมชาติ ครับ
    คุณจะรู้ว่า การขอพรพระควรเป็นแบบไหน การสวมไส่อะไรจะช่วยได้มากขนาดไหน
    อาจจะไม่ไช่คำตอบที่คุณต้องการ ที่จะดวงดีขึ้น หรือมีวาสนามากขึ้น แต่อย่างน้อยก็อาจทำให้คุณ เหนื่อยน้อยลงได้

กระทู้นี้ดูดวง ผู้ถามทุกท่านอยากได้คำตอบเรื่องดวง ขอตอบว่า ดวงกำลังจะดีครับ ปรับตัวเอง เพิ่มความชัดเจนในตัวเองให้คนอื่นเห็น อีกสักพัก ปีหน้า โอกาสเข้ามาแล้วคุณจะไม่พลาด เพราะจุดเล็กๆเหมือนครั้งก่อนครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 เมษายน 2014